โพลล์

เราควรจะทำอย่างไร

ปล่อยเขาไปเถอะ เขาพิการนะ น่าสงสารออก
4 (11.4%)
ปล่อยไม่ได้ ใครจะพิการหรือไม่ ก็ขับรถด้วยกฎจราจรเดียวกัน
31 (88.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 28

ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาจราจร : ความพิการ ใช้เป็นข้ออ้างในการขับรถแหกกฎจราจรได้หรือไม่ ?  (อ่าน 7714 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
วันนี้เกิดเหตุสุดเซ็งอีกวัน

กรณีเดิมๆ รถต่อคิวกันเพื่อขึ้นสะพาน แล้วไอ้นี่เสือกหัวรถลัดคิวเข้ามาที่ตีนสะพาน

รถตู้นิสสันเก่าๆ คันนึง ก็มาจอดแปะอยู่ตีนสะพานหน้ารถผมพอดี ผมก็ไม่ยอมสิ เรื่องอะไรจะปล่อยให้คนทำผิดได้ดี

เมื่อถึงช่วงหน้ารถผม เขาจะจิ้มเข้ามามาก แต่ผมก็ยังไหลต่อ แถมด้วยบีบแตรลั่นยาวๆ

เขาเปิดกระจกออกมา ชูแขนเทียมข้างขวาออกมา สีหน้าบึ้งตึง ปากขมุบขมิบอะไรบางอย่างซึ่งผมไม่ได้ยิน

ผมก็ยังเคลื่อนรถต่อไป ผ่านหน้ารถเขาไป จนกันชนหลังรถผมเกี่ยวเข้ากันมุมกันชนรถเขาหลุดออกมา

ผมไม่ลงไปเคลียละ ขับต่อไปเลย เพราะเห็นว่ารถมันติดมาก เผลอๆมันจะเอาแขนเทียมฟาดหัวผมอีก เหอะๆๆ

อย่าเข้าใจผิดว่าผมจะโหดกับคนพิการ ผมช่วยคนพิการด้วยน้ำใจก็เคยมาแล้ว

แต่นี่เป็นเรื่องของกฎหมาย นี่มันเส้นทึบตีนสะพานชัดๆ ถ้าเส้นประจะไม่ว่าเลย แบบนี้ผมจึงไม่ยอม

อยากทราบว่าในกรณีนี้ พวกคุณจะทำยังไงกันครับ

1. ปล่อยเขาไป สงสารคนพิการ ยอมให้แหกกฎจราจรได้

2. ปล่อยไว้ไม่ได้ จะพิการยังไงก็เป็นคนเท่าเทียมกัน ก็จะถูกหาว่าแล้วน้ำใจกับคนพิการ

เชิญโหวตและแสดงความเห็นกันได้เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
กฏหมายเดียวกันก็ต้องปฏิบัติเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

คนขับรถจะสมบูรณ์หรือพิการถ้าชนคนผลลัพก็ออกมาเหมือนกัน แต่คนพิการน่าจะมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าคนปกติ ผมว่าไม่น่าปล่อยไว้นะ สมควรระวังเป็นพิเศษ

ผมว่าคนพิการขนาดแขนขาดไม่น่าอนุมัติให้ทำใบขับขี่ได้เลย ถ้านิ้วขาดสักนิ้วสองนิ้วยังพออนุโลม แต่แบบนี้ไม่ไหว ต่อให้แขนนปกติแต่มีขาข้างเดียวก็ไม่น่าปล่อยเหมือนกัน ตรงนี้เป็นช่องโหว่ของกฎหมายจริงๆ ที่อนุมัติให้คนพิการทำใบขับขี่ได้

เรื่องจขกท ผมว่าไม่เกี่ยวกับร่างกายพิการนะผมว่าจิตใจพิการมากกว่าแต่ดันร่างกายพิการแล้วยกมาเป็นข้ออ้าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่เกี่ยวเลยครับ ถ้าร่างกายผ่านข้อกำหนดมาขับรถได้แล้ว ก็ต้องใช้กฎเดียวกัน ที่เขาทำมันไม่ได้เป็นตัวแปรเลยว่าจะต้องเห็นใจ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ตอบหัวกระทู้ ไม่เกี่ยวครับ

แต่ผมว่าคุณควรจะลงไปเคลียร์นะ

ออฟไลน์ YenChar

ไม่ได้ครับ

คนพิการขับรถ ถ้าประมาท ก็ชนคนตายได้เหมือนกัน
คนพิการขับรถ ถ้าประมาท เป็นเหตุให้คนอื่นชนกันได้เหมือนกัน
คนพิการขับรถ ถ้าประมาท อยู่ใต้กฏหมายเดียวกัน
คนพิการขับรถ ถ้าประมาท ไม่มีสิทธิ์อ้าง เพราะในรถ ไม่มีใครทราบ ว่าคนขับพิการ

เกลียดมากๆครับ คนที่ทำแบบนี้

แต่เกลียดยิ่งกว่า คือคนที่แย่งที่จอดรถคนพิการ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

น้องเอ๊ย.. ศักดิ์ศรี กับ อารมณ์ บางครั้งมันก็ต้องปล่อยวางกันบ้าง

ต่อให้พิการ หรือ ไม่พิการ ก็ไม่น่าจะไปจี้เบียดกันขนาดนั้น
ทำอย่างกับว่าเราจะไปได้เร็วขึ้น 10 นาที
ไปได้ก็แค่นั้น แถมยังไปเกี่ยวโดนกันอีก

พวกที่มีเรื่องกันบนท้องถนน สาเหตุก็มาจากความไม่ยอมกันนี่แหละครับ

ที่ผมตอบแบบนี้ ไม่ใช่ว่าผมป๊อด หรือ ยอมให้กับคนกระทำผิด
ลองคิดดูดีๆ ทำแล้วมันก็ได้แค่ความสะใจ กับ ตัวเองไปเร็วขึ้นอีกนิดนึง
แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่ยอม ดื้อดึงจะเข้าให้ได้..
นอกจากเสียเวลา ทรัพย์สินเสียหายแล้ว
เผลอๆ ถ้ามีเรื่องขึ้นมา ก็อาจจะบาดเจ็บถึงขั้นเสียชีวิตเลยด้วย
แล้วมันคุ้มไหมละครับ 

อยู่บนท้องถนน ร้อยพ่อพันแม่ครับ
จะให้คนมาปฎิบัติตามกฎทุกคน มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว
เรารู้ว่าพฤติกรรมแบบนี้ไม่ดี ฝ่าฝืนกฎจราจร เราก็อย่าไปทำตามแบบเขาก็พอ

ไม่รู้นะ นี่คือความเห็นผม อ่านแล้วอาจจะไม่ชอบก็ได้
แต่แนะนำด้วยความหวังดีนะครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
ถ้าตอบตามคำถามที่ว่า "ความพิการ ใช้เป็นข้ออ้างในการขับรถแหกกฎจราจรได้หรือไม่ ?" ผมจะตอบว่า "ไม่"

กฏก็คือกฏ ไม่มีใครอยู่เหนือกฏ

ไม่ใช่ว่าอ้างว่าแก่แล้ว แล้วก็มาขับแช่ช้าๆอยู่เลนขวา, ไม่ใช่มาอ้างว่าเป็นผู้หญิง แล้วจะขับยังไงก็ได้
ไม่ใช่ว่าจะอ้างว่าเป็นคนพิการ แล้วจะทำตัวเหนือกฏหมาย...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในความรู้สึก ก็ยังอยากให้อะลุ้มอล่วยกันบ้างบางที เพราะ การจ้องจะเอาชนะกันในท้องถนน
มันไม่เป็นผลดีทั้งสองฝ่าย อย่างกรณีนี้ คุณไม่ยอมเค้า เค้าไม่ยอมคุณ ผลก็เลยออกมาว่า รถคุณและเค้าได้ไปคนละแผล
แล้วมันคุ้มมั้ยล่ะครับ

แต่ก่อน ผมก็เคยเป็นอย่างคุณ ใครจะมาแทรกเข้าข้างหน้านี่ไม่ยอมเลยจริงๆ ถึงขั้นมีปากเสียงกันรุนแรงก็เคย
แต่มันก็ไม่เคยทำให้ใจผมรู้สึกดีได้เลย วันๆต้องมานั่งหงุดหงิดเสียอารมณ์ ต้องแต่คนจะมาแทรก หาจังหวะการเอาคืน
พอเวลาเปลี่ยน คนก็เริ่มเปลี่ยน ทุกวันนี้ผมก็ปรับอารมณ์ลงมาบ้าง บางครั้งยอมได้ก็ยอม บางครั้งถ้ามันน่าเกลียดเกิน
ก็ไม่ยอมครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

เรื่องพิการ - ผมไม่เอามาเป็นข้ออ้างในการทำผิดกฎจราจร เราใช้ กฎหมาย + สังคม ร่วมกัน

ส่วนตัวผมไม่ชอบพวกลักไก่ เบียดเเซง เเยกไฟแดง ขึ้นสะพาน

ส่วนใหญ่ผมไม่ให้ทาง ถ้ามันเบียดจนเกรงว่ารถเราจะโดน ผมปล่อยนะ

ผมขี้เกียจเสียเวลามายืนเคลียร์ ของขึ้น เเละต้องเอารถไปซ่อม เสียเวลาเพิ่มอีก

สำหรับนักขับเเขนเดียวนั้น ไม่ต่างอะไรกับคนคีบบุหรี่เวลาขับรถ มันก็ขับรถได้

เเต่ขับยังไงให้มีมารยาทต่อตนเอง เเละคนอื่น

เพราะงั้นก็ควรเคารพกฎเช่นกันนะครับ

eaowpj

ผมเข้าใจถึงความเจ็บใจของเจ้าของกระทู้ครับ แต่คิดดี ๆ นะครับถ้าเขาเปิดกระจกแล้วสิ่งที่เขาชูไม่ใช่แขนเทียมแต่เป็นปืน เราจะทำอย่างไร เดี๋ยวนี้คนก็ช่างใจร้อนบ้าบิ่น กรณีที่ใช้ปืนที่แยกประชานุกูล ยิงกันกลางเมืองด้วย คิดง่าย ๆ ถ้าเจ้าคนนั้นมันขับแป๊ะอย่างที่คนพิการคนนี้ทำแล้วเปิดกระจกยิงคุณ พลุนเป็นลูกพลุนเลย  :'(
เอาเป็นว่าอย่างเพิ่งพูดถึงความผิดถูกดีกว่าครับ เพราะคนพิการคนนั้นผิดอยู่แล้ว เหมือนเดินต่อคิวแล้วโดนคนพิการแซงนั้นแหละครับ
กรณีสอบใบขับขี่แล้วแขนพิการผมว่าไม่น่าสอบได้นะครับ แต่ถ้าเขามาพิการภายหลัง แล้วได้ใบขับขี่ตลอดชีพ ก็เป็นไปได้ครับ  :)

ออฟไลน์ 5ume7h

เขาควรจะประเมินตัวเอง ว่าความพิการของเขามีผลต่อการขับรถรึเปล่า
ถ้ามี เขาไม่ควรจะขับรถด้วยซ้ำ

keanetona

ไม่ว่าจะพิการหรือไม่ การเอาเปรียบชาวบ้าน เบียดไฟแดง เบียดตีนสะพาน ยังไงก็ผิด หลายคนเขาบีบแตรไล่แทนที่จะสำนึก กลับยังจะเอาเรื่องเขาอีกนะ ด้านจริงๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ความพิการ....ไม่ใช่ข้ออ้างในการขับรถผิดกฎจราจรครับ อันนั้นมันเป็นสันดานคนขับมากกว่่า :P
แต่ถ้าหากมองสถานการณ์มันไม่เข้าท่า มีอาวุธขึ้นมา  เราก็เอาความปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
ทุกวันนี้ขับรถจอแต่คนเบียด ปาด ไม่เปิดไฟเลี้ยวทั้งนั้น....ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรไปกันหมดแล้วสมัยนี้  ::)

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ส่วนตัว ใครจะแทรกจะเบียดไม่ว่าครับ แต่ช่วยเปิดไว้เลี้ยวขอทางนิดนึง จะได้ดูมีมารยาทสักหน่อย

ส่วนเรื่องแทรก ผมก็เคยแทรกบ้างเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเส้นทางที่ไม่คุ้นมากกว่า

แต่ถ้าเส้นทางไหนชำนาญ ต่อคิวครับ ไม่ชอบไปแทรกใคร

ออฟไลน์ 2k

เค้าชูแขนเทียมออกมาเราก็ชูนิ้วกลางออกไปครับ มนุษย์ทุกคนต้องอยู่ภายใต้กฏหมายและกฏจารจรไม่เกี่ยวว่าจะมีสภาพร่างกายเป้นอย่างไร บทบัญญัติมีอยู่เห็นๆอย่าปล่อยให้พวกมักง่ายสร้างกฏบ้าบอขึ้นมาเอง  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jadittir

ผมว่า ขับพวงมาลัยขวา คนขับถ้าจะใช้อวัยวะแสดงท่าทาง คงไม่สะดวกที่ชูแขนซ้าย (หรือขา หรือหัว) ออกมามังครับ ยังไงถ้าจะแสดง gesture พี่แกก็ต้องใช้แขนข้างที่พิการชูขึ้นมากระมังครับ ผมเดาว่าแกไม่น่าจะพยายามอ้างความพิการอะไรหรอกครับ คงจะบ่นว่า จขกท. ไม่มีน้ำใจ (ทั้งที่ตัวเองทำผิดกฎจราจร  >:( ) แกอาจจะไม่ได้ตั้งใจอ้างความพิการเพื่อทำผิดกฎ ข้อเท็จจริงนี้ยังไม่สิ้นสุด

ประเด็นที่ผมสงสัย ซึ่งไม่เกี่ยวกับประเด็นความพิการ และด้วยความเคารพ คือ จขกท. ขับรถตรงต่อไป เป็นเหตุให้กันชนรถสองคันเกี่ยวกัน และทำให้กันชนของรถคู่กรณีหลุด ซึ่งเป็นการก่อให้เกิดความเสียหายแก่รถตู้ ในกรณีนี้  ผมเห็นว่า จขกท. ก็น่าทำผิดเหมือนกันนะครับ ไม่ว่ารถของ จขกท. จะได้รับความเสียหายหรือไม่ เพราะ ความเสียหายที่เกิดขึ้นแก่คู่กรณีน่าจะเป็นผลโดยตรงจากการกระทำที่ จขกท. ขับรถตรงไป อีกอย่างความผิดของอีกฝ่าย ไม่ใช่เหตุยกเว้นความผิดของ จขกท. ดังนั้น ผมว่ายังไง จขกท. ก็ควรจะลงไปเครียร์กับเค้านะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. ไม่สามารถใช้เป็นข้ออ้างในการขับรถผิดกฎจราจรทั้งสิ้น!
และถ้าพูดกันตามตรง เบสต์ ก็ถือว่า "มีสิทธิ์ที่จะให้ หรือไม่ให้คนมาแทรกหน้าเรา ได้ไป"

2. แยกออกมาเป็นอีกเรื่องนึง เบสต์คิดว่า มีความสุขไหม กับการที่วันๆ จะต้องมานั่งปวดกบาล
กับพวกร้อยพ่อพันแม่เหล่านี้

เอาละ สิทธิ์ของเรา คนอื่นไม่ควรละเมิด และเราเองก็ไม่ควรละเมิดสิทธิ์ของคนอื่น
แต่ถ้าในเมื่อ มันอยู่ในสถานการณ์อีหลักอีเหลื่อแบบนี้ละ? ในจังหวะที่เลี่ยงไม่ได้แบบนี้ละ

เลือกไปต่อ ไม่สนใจ แบบเบสต์ เกี่ยวกันชนรถเขา ไม่ลงไปเคลียร์ อาจได้ความสะใจ
แต่รถเราเสียหายไหม? คุ้มไหม ที่จะไปแลกกับพวก "เศษสวะบนถนน" ที่มีอยู่ดารดาษเหล่านั้น?

ถ้ามีจังหวะ และเก่งจริง แน่จริง วางมิดคนพวกนั้นบนถนนกันไปเลย
แต่วางมิดไปแล้ว คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ก็อาจจะซวยได้อีก ก็ไม่คุ้มกับคนอื่นเขาอีก

ดังนั้น พอมาเดี๋ยวนี้ ถ้าเขาเปิดไฟเลี้ยว ผมให้เข้าเกือบจะหมดละครับ ยกเว้นว่า จังหวะมันไม่ได้จริงๆ
หรือประเภทเปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ กรูจะเลี้ยวฟ้าบ เข้ามาเลย อันนี้ขอบีบแตรสั้นๆ ด่าให้พอตกใจ ก็ว่ากันไป

สำหรับใครที่จำเป็นจะต้องแทรกเข้าหน้าคนอื่นๆจริงๆ
บางที แค่ยกมือขึ้นสูงๆ เพื่อขอทาง  แค่นี้ ใจของคนอื่นก็เย็นลงแล้ว
ต่อให้เปิดไฟเลี้ยวแทบตาย หาจังหวะเข้าไม่ได้เลย
แค่เปิดกระจก ยกมือขึ้นขอทาง แค่นี้ คนส่่วนใหญ่ จะหยุดและเปิดทางให้เราไปโดยดี
เพราะส่วนใหญ่คิดว่า "เอาละ ขอถึงขนาดนี้ คงจะรีบจริง"

คนส่วนใหญ่ จะรู้สึก โอเค ถ้ามีใครสักคน ยอมอ่อนข้อให้เขาหนะครับ

แล้วจะบอกให้อีกนิดว่า พักหลังที่สังเกตมานี้
ถ้าเรา มีน้ำใจ ให้คนอื่น เข้ามาอยู่หน้าเรา ถ้าเขาขับรีบจริงๆ
เราจะผ่านพ้นสี่แยกไฟแดงไปด้วยกัน เร็วกว่า พวกที่แล้งน้ำใจ
ไม่ยอมให้เราเข้าไปอยู่ข้างหน้าเขาหนะครับ

ชีวิตเรา มีค่ามากกว่าจะไปแลกกับพวกกากเดนสังคมเยอะครับ

GreenG

น้องเอ๊ย.. ศักดิ์ศรี กับ อารมณ์ บางครั้งมันก็ต้องปล่อยวางกันบ้าง

ต่อให้พิการ หรือ ไม่พิการ ก็ไม่น่าจะไปจี้เบียดกันขนาดนั้น
ทำอย่างกับว่าเราจะไปได้เร็วขึ้น 10 นาที
ไปได้ก็แค่นั้น แถมยังไปเกี่ยวโดนกันอีก

พวกที่มีเรื่องกันบนท้องถนน สาเหตุก็มาจากความไม่ยอมกันนี่แหละครับ

ที่ผมตอบแบบนี้ ไม่ใช่ว่าผมป๊อด หรือ ยอมให้กับคนกระทำผิด
ลองคิดดูดีๆ ทำแล้วมันก็ได้แค่ความสะใจ กับ ตัวเองไปเร็วขึ้นอีกนิดนึง
แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่ยอม ดื้อดึงจะเข้าให้ได้..
นอกจากเสียเวลา ทรัพย์สินเสียหายแล้ว
เผลอๆ ถ้ามีเรื่องขึ้นมา ก็อาจจะบาดเจ็บถึงขั้นเสียชีวิตเลยด้วย
แล้วมันคุ้มไหมละครับ 

อยู่บนท้องถนน ร้อยพ่อพันแม่ครับ
จะให้คนมาปฎิบัติตามกฎทุกคน มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว
เรารู้ว่าพฤติกรรมแบบนี้ไม่ดี ฝ่าฝืนกฎจราจร เราก็อย่าไปทำตามแบบเขาก็พอ

ไม่รู้นะ นี่คือความเห็นผม อ่านแล้วอาจจะไม่ชอบก็ได้
แต่แนะนำด้วยความหวังดีนะครับ

+1 ครับ ผมก็คิดแบบนี้ ไม่คุ้มกันเลยครับ ไปเบียด แข่งกันบนถนนกันไม่ประโยชน์ครับ

ผมเคยเจอแบบนี้เเหละ สุดท้ายถึงแม้ว่าอีกฝ่ายผิด แต่ไม่คุ้มกับเวลาที่ต้องลางาน ต้องไปต่อร้องต่อเถียงกับคน ต้องไปโดนด่า โดนว่าเสียๆหายๆ
เข้าสถานีตำรวจ

ถ้าย้อนไปได้ ผมจะยอมครับ ไม่ไปเบียดกันแบบนี้เด็ดขาด

ออฟไลน์ chaiz

ตอบกันตรงๆ อย่างลูกผู้ชายเลย ผมเอง ทั้งเตยเจอคนแทรก และก็เคยแทรกเอง หลายครั้ง
เห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า ช้าลงห้าวินาที(ให้เค้าไปก่อน) ห้านาที(ติดไฟแดง) ยังไง ก็ไม่นานเท่าลงมาเรียก รอประกัน
ไม่อารมณ์เสียเท่า รถชนกัน มีรอย

บางครั้ง ทางไม่คุ้น หรือ รีบจริงๆ ผมก็มีหลุดแทรกบ้าง
บางที มีคนมาแทรก ถ้าเปิดไฟเลี้ยวก่อน ผมให้ทุกราย บางทีพวกค่อยๆแถมา ก็ให้ไปนะ แล้วแต่อารมณ์

อย่างมาก ก็บ่นๆ ด่าๆ อยู่ในรถ แล้วก็คิดว่า คงจะปวดอึมาก เลยรีบ 555

หงส์จำปา

ปล่อยผ่านไปไม่ได้ ยังไงก็ใช้กฏหมายฉบับเดียวกัน ไม่อย่างงั้นคนจะอ้างข้อยกเว้นมั่วกันไปหมด เอ๊..หรือว่าขับช้าๆให้มันผ่านหน้าเราไปแล้วชูกำปั้นขึ้นพร้อมยกนิ้วกลางให้กับมัน(อันนี้ล้อเล่นครับ)

Saranyu

ถ้าครอบครองใบขับขี่ได้ แสดงว่าก็มีวุฒิภาวะและความสามารถมากพอที่จะควบคุมรถได้

หรือขับโดยไม่มีใบขับขี่ ? ::) ::)

ไม่ว่าจะกรณีไหนก็ผิดอยู่ดี มันเอามาอ้างกันไม่ได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เค้าชูแขนเทียมออกมาเราก็ชูนิ้วกลางออกไปครับ
บวกกลับไปแบบนี้ก็คงไม่ดีเท่าไหร่หรอกครับ

ทุกวันนี้ขับรถจอแต่คนเบียด ปาด ไม่เปิดไฟเลี้ยวทั้งนั้น....ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรไปกันหมดแล้วสมัยนี้  ::)
ใครมันมีหน้าที่รักษาไว้ซึ่งกฎหมายและความสงบบนถนน..ก็ต้องประนามพวกมันแหละครับ

ถ้าครอบครองใบขับขี่ได้ แสดงว่าก็มีวุฒิภาวะและความสามารถมากพอที่จะควบคุมรถได้
เอาตามตรงครับใบขับขี่ไทยได้มาง่ายเกิน

ออฟไลน์ Northbridge

ทำไมคนเราชอบถามหาสิทธิ์ของตัวเอง ทั้งๆที่ไม่เคยเคารพสิทธิ์ของคนอื่น ??

ออฟไลน์ mick

คิดมากไปป่าวครับ เดี๋ยวชีวิตจะไม่มีความสุข