ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องไฟของรถบัส ผิดกม หรือไม่  (อ่าน 3914 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
เรื่องไฟของรถบัส ผิดกม หรือไม่
« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 23:19:00 »
เนื่องด้วยวันนี้กลับบ้านมาค่อนข้างมืด แล้วรถบัสคันข้างหน้าไปท้ายทำผม งง มากไม่รู้มันจะเอายังไง ไฟมันวิ่งรอบคันเลย กระพริบ ซ้าย บน ขวา วนเป็น Loop อย่างสนุกสนาน เออ.... ผมทำตัวไม่ถูกไม่รู้มันจะเอาอย่างไร แล้วซักพักก็เหลือกระพริบซ้ายอย่างเดียวเพื่อ ส่ง หรือรับคนไม่รู้
เลยอยากทราบว่า จริงๆแล้วมันผิด กม หรือไม่ครับ เห็นมา 2-3 ทีแล้ว
แล้วอีกอย่างนึงพวกรถเมลล์ บางคันนะครับ พบเห็นน้อยลงแล้วครับ ติดเหมือนไฟส่องทาง (สว่างมาก) ที่กระจกมองข้างเวลาจอดมันจะ แวปส่องเข้าตา (รถข้างหลัง) พอดีเลยครับ พอจะเข้าใจครับ ด้านคนลง อาจจะส่องให้แบบ เออ ระวังหลุมระวังบ่อนะ แต่ด้านคนขับ ผมไม่เข้าใจ มันผิดรึเปล่าครับ

แล้วถ้าผิดสมควรจะแจ้งมั้ยหรือปล่อยๆมันไป :P

ถ้ากระทู้นี้ผิดกฏหรืออย่างไร ลบได้เลยครับขออภับล่วงหน้าด้วย
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เรื่องไฟของรถบัส ผิดกม หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:05:19 »
ไฟกระจกมองข้างมักเปิดเวลาถอยรถทัวร์เพื่อนผมมี แต่ต่อกับไฟถอย แต่บางคันสงสัยลืมปิด

ส่วนไฟอื่นๆผมไม่ว่าอะไร ในเมื่อมันทำให้เราเห็นเค้าชัดขึ้น ผ่านๆไป  ส่วนใหญ่ที่เห็นไฟวิ่งๆเป็นไฟเบรค นอกนั้นก็ไฟปกติแต่สีแปลก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เรื่องไฟของรถบัส ผิดกม หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:22:43 »
ผิดครับ แต่ไม่จับกัน
หมายถึงไฟหลากหลายสี ที่กระพริบไปมา ไม่ใช่สีขาว และไม่ใช่ไฟหน้าส่องทางตามปกตินะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 03:28:42 »
ไฟข้างหน้า ต้องมีสีขาว, เหลืองอำพัน เท่านั้น
ไฟข้างหลัง ต้องมีสีขาว,เหลืองอำพัน,แดง เท่านั้น

ถ้ามีสีอื่น ถือว่าผิดกฏหมาย ที่เราใช้กันมาตั้งแต่เก่าก่อน ครับ (พรบ.ปี 2522)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:06:26 »
ผมเจอมันเดินไฟ LED ไว้รอบคันเป็นลายเส้นตัวรถเลยอะ = =' ล้อมรอบตัวรถแล้วมีเดินตามเส้นหน้าต่าง ช่องว่าง ฯลฯ ยังกะ TRON -*-
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:19:33 »
เรื่องไฟก็อย่างหนึ่ง เรื่องความเร็วก็อีกอย่างครับ
เห็นข่าวคว่ำที่ไหร แล้วคนขับรอด มักจะบอกว่า เหยียบเบรคไม่ทัน เบรคแตกบ้าง
ผมเห็นแล้วไม่แปลกใจเลยครับที่มันจะเบรคไม่ทัน
เพราะแต่ละคัน ขับกันเหมือนนึกว่าตัวเองขับ F-1 หรือไงไม่รู้

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 21:30:27 »
ผมล่ะไม่ชอบไฟ LED สีฟ้า น้ำเงินที่พี่ท่านติดกันรอบคันเลย

เวลาขับรถกลางคืนแสงสีฟ้ามันจะฟุ้งๆ เบลอๆ หลอกตามากๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 21:40:54 »
ผมอยากให้รถสิบล้อ รถพ่วงติดบ้างครับ ไฟท้ายมืดเหลือเกิน จะชนตูดเอาน่ะครับ

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 00:52:41 »
เข้าใจละครับ แต่เหมือนๆเราก้ทำอะไรไม่ได้ใช่มั้ยครับ :'(
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:46:08 »
เป็นผม จะ ตั้งสติ คิดว่ามันเป็น "ผับเคลื่อนที่" แล้วก็ค่อยๆ หลีกไป

ปล.หลวงพ่อมิชลิน 20 องค์ กับไฟสปอตไลท์หน้า 40 ดวง ช่วยอะไรได้???