ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Auto Brake ใน new focus  (อ่าน 6116 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ระบบ Auto Brake ใน new focus
« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:30:56 »
ไม่ทราบว่าระบบช่วยเบรคใน new ford focus ทำงานยังไง ได้ดีแค่ไหน เหมือนของ volvo s60 หรือ distronic plus ของ benz หรือไม่ อย่างไรครับ
ถ้าหยุดเองโดยเราไม่ต้องเบรคคงสบาย น่าสนใจน่าดู

ออฟไลน์ Tan Int

Re: ระบบ Auto Brake ใน new focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:36:54 »

คล้ายของ Volvo ครับ แถมติดตั้งในรถระดับนี้ครั้งแรกด้วย

การทำงาน(อันนี้ของ Volvo นะครับ) ถ้ารถแล่นในความเร็วไม่เกินกำหนด แล้ว เรดาร์(ของ S60 ซ่อนอยู่ในกระจังหน้า) ตรวจจับสิ่งกีดขวาง
รถจะเบรกแบบเต็มกำลังเลยครับ แต่แค่ 1.5 วินาทีเท่านั้น ต่อจากนั้นรถวิ่งต่อครับ

ส่วนของ Ford คงต้องรอท่านอื่นครับ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

Re: ระบบ Auto Brake ใน new focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 23:25:57 »

คล้ายของ Volvo ครับ แถมติดตั้งในรถระดับนี้ครั้งแรกด้วย

การทำงาน(อันนี้ของ Volvo นะครับ) ถ้ารถแล่นในความเร็วไม่เกินกำหนด แล้ว เรดาร์(ของ S60 ซ่อนอยู่ในกระจังหน้า) ตรวจจับสิ่งกีดขวาง
รถจะเบรกแบบเต็มกำลังเลยครับ แต่แค่ 1.5 วินาทีเท่านั้น ต่อจากนั้นรถวิ่งต่อครับ

ส่วนของ Ford คงต้องรอท่านอื่นครับ  :)

ขอถามประดับความรู้ครับ.. รถจะเบรกแบบเต็มกำลัง แต่แค่ 1.5 วินาทีเท่านั้น ต่อจากนั้นรถวิ่งต่อ .. <-- ยังงงนิดๆ นึกภาพตามไม่ออก
หมายถึงรถจะเบรคเองแบบหยุดกึ๊กเป็นเวลาหนึ่งวินาทีครึ่งหรอครับ.. 1.5 วินาทีเท่ากับหนึ่งกระพริบตาเองอ่ะ 
หลังจากนันสมองเราก็จะสั่งการอัตโนมัติว่า เฮ๊ยเท้าขวาทำงานเร็ว เตรียมเหยียบเบรคต่อ ไม่งั้นมีชน .. ผมว่าสมองของเราอัจฉริยะกว่าระบบ Auto Brake อิอิ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:01:01 »
^
^
^
^
^
ก็ประมาณนั้นครับ แต่ที่วิ่งต่อนี่คงแค่ไหลไปช้าๆ มั้งครับ

หรือไม่ ถ้าผมพูดงง ดูคลิปที่ทดสอบระบบนี้ได้ครับ
!
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:11:33 »
^
^
^
^
^

ขอบคุณมากมายครับ ฟ้ากระจ่าง เห็นภาพรำไรๆ

ดูในช่วงแรกก่อนที่จะเห้นหน้าตาทีมงาน คิดว่าคลิปทดสอบของเมืองนอก ยังงงว่าทำไม location คล้ายๆเมืองไทยจัง
ที่ไหนได้พอทีมงานปรากฏกายถึงกับบางอ้อ ...อ้อ ทริปนั้นให้ค่าแรงหุ่นหรือเปล่า ผมว่าหุ่นหิวข้าวนะ ยืนโงกไปโงกมาจะล้มมิล้มแหล่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 00:13:32 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:15:16 »
 distronic plus ของ Benz จะเบรคเตือนก่อนครับ แล้วเสี้ยววินาทีที่จะชนจริงๆถึงจะเบรคเต็มๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 01:02:31 »
ฮ่าๆๆๆ อู๊ดๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:45:38 »
ภาษาทางการสำหรับระบบนี้เรียกว่า "Autonomous Emergency Braking (AEB)" ส่วนแบรนด์ไหนจะใช้ภาษาทางการค้าว่าอะไรก็แตกต่างกันไปครับ
เช่น Volvo City Safety, Mercedes-Benz PRE-SAFE Brake และ Collision Prevention Assist ((Pre-) Crash Systems),
Honda Collision Mitigation Brake System ((Pre-) Crash Systems), Volkswagen City Emergency Brake,
Ford Forward Alert และ Ford Active City Stop ครับ

ระบบพวกนี้มีไว้ใช้ยามฉุกเฉิน ยามที่เราขาดสติครับ

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:58:52 »
ประโยชน์ที่ใช้ได้จริงคือเวลารถติดเคลื่อนตัวช้าครับ sensor มันจะตรวจว่ารถเราไปใกล้รถคันข้างหน้ามากไปหรือเปล่าถ้าใกล้ชนระบบจะสั่งเบรกทำงานครับ

ซึ่งจากประสบการณ์จริง ผมเคยเจอมาแล้วกับตัวคือรถติดจอดอยู่เฉยๆ มี accord ไหลมาจิ้มตูดรถผม ดีที่รถผมไม่เป็นอะไร เจ้าของ Accord บอกรถไหลครับ  >:(

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:30:27 »
ขอบคุณครับที่เอาวีดีโอมาให้ดู กระจ่างเลย

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:34:54 »
ผมคิดว่าน่าจะเหมือนกันเลยนะครับ เพราะของ Volvo มีตัวเซนเซอร์จับอยู่ที่กระจกใต้กระจกมองหลัง แต่ในกระจังหน้ารถ แต่เขาใช้ทำงาน 2 ระบบ ทั้งระบบคนวิ่งตัดหน้า กับเบรครถด้านหน้า

ส่วน New Focus ผมไม่รู้ว่าถ้าคนวิ่งตัดหน้ารถมันจะเบรคไหมนะครับ ^^

แต่ตัวเซนเซอร์ใต้กระจกมองหลัง เหมือนกันเด๊ะเลยครับ จากการสังเกตุด้วยสายตาครับ