ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์ เหลือดอกยางเท่านี้กับขอบยางเริ่มแตกลายงา ใช้ได้นานแค่ไหน  (อ่าน 22002 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เช็คระยะที่ศูนย์ก่อนยังไม่สลับยาง

ล้อหน้า  เหลือ ล้อละ 3 มิลลิเมตร ,ล้อหลัง 4 มิลลิเมตร

พอสลับยางแล้ว   จะเป็น  ล้อหน้าเหลือ 4 มิลลิเมตร, ล้อหลังเหลือ 3 มิลลิเมตร

ยางเปลี่ยนมา  มา จะ 3 ปีแล้ว    เจ้าจูนคันนี้มีน้ำหนักเกือบ 2 ตัน มาพร้อมกับล้อ ขอบ 20 ใช้ยางยี่ห้อ Nitto 420S  265/50 R20 Made in japan

อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ แต่คงต้องรอปลายปี เพราะ เส้นละ 8,000 บาท   รอโบนัสก่อน

แต่พอดีสิ้นเดือนนี้จะเดินทางจะอุบลไป กทม ราชบุรี  ไปกลับน่าจะ ประมาณ 1,500 กิโลเมตรครับ

มีรูปให้้ดูครับ  ใช้ดูให้หน่อย สภาพแบบนี้ปกติไหม โดยเฉพาะลายงา  ตรงขอบยาง  พอจะเดินทางเข้า กทม ไหวไหม ?

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ใช้ได้จนกว่าจะระเบิดครับ

ตอบจริงๆไม่ได้กวน ก็เหมือนยางรถบรรทุกทั่วๆไปครับ

ความเสี่ยงก็มากตามปริมาณดอกยางและสภาพครับ

ใช้ได้จนกว่าจะระเบิดครับ

ตอบจริงๆไม่ได้กวน ก็เหมือนยางรถบรรทุกทั่วๆไปครับ

ความเสี่ยงก็มากตามปริมาณดอกยางและสภาพครับ

ไม่อยากให้มีเหตุการณ์เช่นนั้นอะสิครับ เพราะเดินทางไกล ย่อมใช้ความเร็วสูง  กลัวระเบิด แล้วรถจะเสียหลักอะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อย่าขับไวเกินไปก็โอเคละครับ พอได้อยู่ น่าจะถึงสิ้นปีระหว่างนี้เต็มที่ก็ไม่ควรเกิน 140 นะครับ *-* เฉลี่ยซัก 100กำลังดีละครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูจากรูปไปกลับอุบลฯ ได้สบาย

แต่ความหนึบ+นิ่มจะหายไป

อย่าใช้ความเร็วสูงครับ

ไปสบายๆ 115 ไม่เสี่ยงต่อกล้อง ต่อยาง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เหลือๆนะผมว่า แตกลายตรงนั้นก็ไม่ได้ดูอันตรายอะไรอ่ะครับ

อย่าขับไวเกินไปก็โอเคละครับ พอได้อยู่ น่าจะถึงสิ้นปีระหว่างนี้เต็มที่ก็ไม่ควรเกิน 140 นะครับ *-* เฉลี่ยซัก 100กำลังดีละครับ

ดูจากรูปไปกลับอุบลฯ ได้สบาย

แต่ความหนึบ+นิ่มจะหายไป

อย่าใช้ความเร็วสูงครับ

ไปสบายๆ 115 ไม่เสี่ยงต่อกล้อง ต่อยาง

เหลือๆนะผมว่า แตกลายตรงนั้นก็ไม่ได้ดูอันตรายอะไรอ่ะครับ

ขอบคุณที่ท่านที่แนะนำครับ

เดินทางไกลๆ ผมขับความเร็ว ไม่เคยเกิน 140 อยู่แล้วครับ  เคยขับ 160 โครตเร็ว  ผมกลัวอะครับ เร็วกว่านี้เห็นทีไม่ไหว  กลัวเอารถไม่อยู่

เฉลี่ย ถ้าทางตรง เหยียบยาว ๆ จะประมาณ 120 เท่านั้นครับ 

ออฟไลน์ redsun

สภาพยางผมว่าสบายมากครับ
แต่เห็นดอกยาง(บางเส้น)เริ่มสึก เริ่มตื้น หน้าฝนระวังแอ่งน้ำด้วยนะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 20:49:27 โดย redsun »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขับไม่เกิน 120 ดีกว่าครับ สบายๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 2k

โอ้ววลักษณะเหมือนของผมเป๊ะๆเลย  :o

นิทโตเหมือนกันแต่คนละรุ่น ดอกยางยังเหลือแต่ขอบเริ่มแตกลายงาแล้ว ของผมเอาเล็บจิกลงไปแล้วมันแข็งและไม่มีรอยยุบแล้ว คิดว่าในเดือนนี้เปลี่ยนใหม่ดีกว่าเพราะสี่หมื่นกิโลแล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

pasumylove

ยังเอาอยู่ครับ แต่ต้องระวังเรื่องความเร็วกับโรคกลัวน้ำหน่อยละกัน ดอกยางเริ่มบางแล้วดูแต่ละเส้นไม่ค่อยเสมอกันเท่าไหร่ ขับรถก็ระวังหน่อยนะครับ "ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวก็ถึง"

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
รบกวนของผมก็เป็นแตกลายงาเหมือนกันอะครับ แต่มากกว่าของพี่เค้า วิ่งในเมืองเป็นหลัก แบบนี้ยังใช้ต่อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

แต่ละท่าน.. ยางที่ถ่ายรูปมามันไม่ได้เรียกแตกลายงาเลยสักเส้นครับ

ของ จขกท. ชอบขับรถเร็ว เวลาเข้าโค้งแล้วแก้มยางบิดตัวเพราะน้ำหนักและแรงเลี้ยว
ทำให้ไหล่ยางมันลงไปถูกับถนนด้วย ก็มีร่องรอยสึกหรอบ้างตามธรรมดา ผมจำได้ว่าเคยถามมาแล้วหนนึง
คราวนั้นผมก็บอกไปแล้วนะครับ ว่าที่เห็นไม่ได้แตกลายงา ไม่อันตราย และไม่ต้องกังวลอะไรเลย
ที่เป็นห่วงมากกว่าคือความหนาของดอกยางต่างหาก ถ้าถึงสะพานยางแล้ว ต้องวิ่ง 1,500 กม. เปลี่ยนก่อนก็ดีครับ
ไม่เปลี่ยนมันก็วิ่งได้ แต่ถ้าเจอแอ่งน้ำ ฝนตก แล้วมันจะไม่สนุกครับ มันพารถคุณแฉลบออกไปวิ่งอีกเลนง่ายง่าย

ส่วนของภรรยาคุณ DEAR ผมมองแล้วไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงเลยครับ ถ้าไม่อยากให้เกิดรอยยางแบบนี้อีก
ลองบอกให้ภรรยาอย่าหมุนพวงมาลัยอยู่กับที่ดูครับ รอยพวกนี้เกิดจากตอนหมุนพวงมาลัยขณะรถหยุดนิ่งทั้งนั้น

แถมรูปยางแตกลายงาของจริง

ออนไลน์ apinui

นั่นสิ ผมว่า ยางที่แต่ละท่านเอามาให้ดู ผมว่ายังอยู่ในสภาพปรกตินะ ใช้งานได้อีกนาน ....

ที่แตกลายงาน น่า มันจะเป็นแบบในรูป คุณNuay อะ มันจะแตก ข้างๆ คือแก้มยาง

ส่วนเนื่อยางที่สัมผัสกับถนน มีรอยหรือแตก ฉีก เป็นเรื่องปรกติครับ ถ้าไม่เยอะก็ใช้ไปเหอะ จนดอกจะหมดอะ

popdemonic

แก้มยางไม่ได้แตกลายงาเลย ดูจากลักษณะยางแล้ว น่าจะเป็นคนชอบสาดโค้งแรงๆบนถนนคอนกรีต

2C-T

ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยก็เติมลมให้แข็งขึ้นกว่าปกติสัก2-3ปอนด์ก็โอเคแล้วครับวิ่งได้อีกเป็นปี หรือจนกว่ายางจะสึกถึงสะพานยาง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
สบ้าย....ลายแค่นั้นจิ้บๆ ดอกยางยังเหลืออีกบานเลย ถึงตุ่มๆ ในร่องยางแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ
รถป๋าผมวิ่งจนยางข้างในสึกจนจะถึงโครงสร้างยางข้างในก็ยังวิ่งได้อยู่ แต่หลังจากนั้นก็ระเบิดตู้ม!!!
(ตอนนั้นผมทักป๋าให้เปลี่ยนแล้วนะ - -")
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ adis

ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยก็เติมลมให้แข็งขึ้นกว่าปกติสัก2-3ปอนด์ก็โอเคแล้วครับวิ่งได้อีกเป็นปี หรือจนกว่ายางจะสึกถึงสะพานยาง

เช่นกันครับ วิ่งทางไกลไม่ว่ายางเก่ายางใหม่ ควรเติมลมเพิ่มไป 2-3 ปอนด์ เวลาเข้าโค้ง แก้มยางจะได้ไม่บิดตัวมากไปครับ
สภาพยางที่ดูในรูปยังไหวครับ แต่ขับรถใช้ความเร็วลดลงมาจากที่เคยขับหน่อยก็ดีครับไม่ควรเกิน 120 นะ