ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้ขอบ่น) ทำไมฟร่ะ ขับรถเห็นแก่ตัว ไปเร็วกว่า ขับรถถูกกฏ  (อ่าน 5746 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
วันนี้ตอนเช้า จะขับรถเข้าตึกจัสมิน แต่ผมต้องไปกลับรถที่ หน้าเมืองทองใต้สะพานข้ามแยก(เล็กๆ)

เมื่อขับลงมาจากสะพานพระราม4เราก็เข้าเลนที่สองจากช่องซ้าย เพื่อให้ถูกช่องที่จะตรงไป (หลังจาก ที่กลับรถ) แต่เจ้ากรรมนายเวร หรืือ อะไรก็ตาม เจอะพวกปาดจากขวาสุดไปซ้ายเพื่อมาเลนผม เมื่อเข้าตรงเข้าหน้าไม่ได้ มันก็ ไปเสียบด้านหน้าต่อ ทำไปอย่างนี้จนกว่าจะเข้าได้ แล้วที่สำคัญ แมร่่่รรรรรงเป็นทุกคัน แล้วไอ่รถเลนซ้ายที่วิ่งดีๆ เจือกเลี้ยวขวามาเลนผมอีก ไม่เปิดไฟเลี้ยวด้วย
เจอะอย่างนี้ทุกวัน ยิ่งรถตู้ไม่ต้องพูดถึง ขับรถได้สาระเรวมาก ถ้ารีบไปตายก็เอามีดปาดคอเลยก็ได้ เวรกำจริง

เซงครับ ทำใจ ทำไม่ได้ก็ชน  :-X

ขอบคุณที่อ่านครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาคือ ถ้าเข้าคิว ก็ต้องรอไปเถอะ กว่าจะได้ไป อีกนาน
การใช้รถใช้ถนน ของคนในสังคมไทย เห็นแก่ตัวกันมากขึ้นเยอะกว่า 10 ปีก่อนหน้านี้มาก

ออฟไลน์ Newhang

นี่เป็นปัญหาใหญ่ของสังคม  ซึ่งมันไม่ได้อยู่แค่การขับรถ แต่มันลงไปถึงเรื่องอื่นสำคัญๆเยอะ จนทำให้บ้านเมืองเละ

คำถามคือ ถ้าทำถูกแล้วเหมือนถูกมองว่าเป็นคนโง่ เราจะทำกันอย่างไร
แล้วถ้าคนทำผิดแล้วเรามองว่าเป็นโจรชัดๆ(คนทุกคนประณาม) เราจะทำกันได้มั๊ย

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
นี่เป็นปัญหาใหญ่ของสังคม  ซึ่งมันไม่ได้อยู่แค่การขับรถ แต่มันลงไปถึงเรื่องอื่นสำคัญๆเยอะ จนทำให้บ้านเมืองเละ

คำถามคือ ถ้าทำถูกแล้วเหมือนถูกมองว่าเป็นคนโง่ เราจะทำกันอย่างไร
แล้วถ้าคนทำผิดแล้วเรามองว่าเป็นโจรชัดๆ(คนทุกคนประณาม) เราจะทำกันได้มั๊ย

ไม่ได้หรอก ผมเคยทักเพื่อนผมกรณีอย่างนี้เลย
มันว่า "ใครๆ เค้าก็ทำกัน ไม่ทำสิโง่ บ้าป่าวเมิง"

คือผมคิดว่ามันเป็นสันดานไปแล้ว แก้ไม่ได้หรอก - -!
"Lose who you are to save what you love."

DENTE

• บุคคลทั่วไป
หุ หุ...

ตำรวจจราจรครับ  อย่ามัวเขียนใบสั่งไร้สาระอยู่

แบ่งมาดูกันหน่อยครับ  อ้าวไปไหนกันหมด

อุ๊บ... :-X

ออฟไลน์ 2k

เคยเจอพฤติกรรมหน้าด้านบ่อยเหมือนกันครับ บางทีก็ขับช้าชิดขวาแบบน่าเกลียดทั้งๆที่ข้างหน้าโล่งมากๆๆๆๆ บางทีก็เจอแทรกเข้าเส้นทึบแซงหน้ารถที่เค้าต่อคิวมายาวๆๆๆๆ เวลาเจอพวกนี้ผมบีบแตรไล่ยาวๆนานๆเหมือนคนบ้าเลยล่ะ วันไหนอารมณ์ไม่ดีก็แจกนิ้วกลางให้ดูจะๆเลย   ;D

ใครจะว่าผมทำตัวน่าเกลียดหรือถ่อยผมไม่สนครับ ก็ไอ้พวกนั้นยังไม่รักษามารยาทจราจรกับผมเลยทำไมผมต้องเกรงใจเล่า?  ขับรถเมืองไทยทำตัวเป็นคนดีมีแต่ขาดทุนครับ   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
ปัญหา แทรกเลนปาดเข้าเลน มันเป็นกันจนชินกันหมด แล้ว ผมก้เคยนะแต่ไม่บ่อย เพราะเวลาทำจะรู้สึกผิดมากแต่บางทีมันจำเป็นจริงๆ ถ้าเคยแทรกใครก้ขอโทษด้วย

แต่อีกปัญหานึงที่อยาก ให้รณรงคื คือ การขวางเลนตาม สี่แยกทั้งๆ ที่รู้ว่าไปกันไม่ได้ก้ต่อแถวกันจนไฟแดงขวางทางเลนอื่นกัน ถ้าเป็นประเทศเจริญแล้วเค้าเห็นว่าไปไม่ได้แม้จะไฟเขียวก้เหอะ เค้าก้ไม่ไปจนกว่าท้ายแถวไม่ขวางเลนเค้าถึงจะไป

ถ้าเป็นเมืองไทยคงลงมาด่า ปีบแตรลั่นเลยมั้ง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยเจอพฤติกรรมหน้าด้านบ่อยเหมือนกันครับ บางทีก็ขับช้าชิดขวาแบบน่าเกลียดทั้งๆที่ข้างหน้าโล่งมากๆๆๆๆ บางทีก็เจอแทรกเข้าเส้นทึบแซงหน้ารถที่เค้าต่อคิวมายาวๆๆๆๆ เวลาเจอพวกนี้ผมบีบแตรไล่ยาวๆนานๆเหมือนคนบ้าเลยล่ะ วันไหนอารมณ์ไม่ดีก็แจกนิ้วกลางให้ดูจะๆเลย   ;D

ใครจะว่าผมทำตัวน่าเกลียดหรือถ่อยผมไม่สนครับ ก็ไอ้พวกนั้นยังไม่รักษามารยาทจราจรกับผมเลยทำไมผมต้องเกรงใจเล่า?  ขับรถเมืองไทยทำตัวเป็นคนดีมีแต่ขาดทุนครับ  :P

โดนใจอยั่งแร๊ง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

supernobita

แต่ถ้าทุกคนคิดว่าขับรถดีแล้วขาดทุน แบบนี้คงมีแต่แย่ลงเรื่อยๆแน่ :-\

gateaux

ขับรถเมืองไทยทำตัวเป็นคนดีมีแต่ขาดทุนครับ   :P

ไม่จริงหรอกครับ ทำตัวเป็นคนดี ไม่มีทางขาดทุน คุณได้ฝึกจิตให้ดีขึ้นเรื่อยๆทุกวัน คุณก้อดีขึ้น ครอบครัวก้อดีขึ้น สังคมรอบๆข้างก้อดี เอาที่ไหนมาขาดทุน

คนที่ทำพฤติกรรมเลวๆต่างหาก ที่จิตใจจะต่ำทรามลงทุกวัน จากเรื่องเล็กๆ ก้อจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆทุกวัน ในที่สุดเค้าจะแยกไม่ออกว่าอันไหนเลวอันไหนดี
คุณว่าสุดท้าย สิ่งมีชีวิตประเภทนี้ จะมีจุดจบยังไงหรือครับ

ความชั่ว ความเห็นแก่ตัว อย่าทำเลยดีกว่าครับ มันก้อเหมือนสนิมเหล็กนั่นละ กัดกินตัวมันเอง

X-Caliber-Magnum

เคยคุยกับนายตำรวจนั้นผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ท่านส่ายหัวทุกครั้ง ที่เห็นป้ายที่เขียนว่า
"วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ"
ถามท่านว่า ท่านส่ายหัวทำไม ท่านบอกว่า น่าจะเอาออกเสีย เพราะว่าไม่ได้ทำให้วินัยจราจรบ้านเราดีขึ้น แต่ยิ่งเป็นการประจานว่า วินัยชาติเราเฮงซวยแค่ไหน  :P

ออฟไลน์ 2k

อ๊ะๆๆๆ "เป็นคนดีทีแต่ขาดทุน" ในความหมายของผมนั้นผมหมายถึงผมถ่อยกับคนที่มาทำผมก่อนครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นการแทกรเข้าเส้นทึบหรือคอสะพาน ขับช้าชิดขวา ซิ่งปาดไปาปดมา แล่นซ้ายสุดในเส้นทึบบนทางด่วน การกระทำเหล่านี้ผมไม่มีทางทำเด็ดขาดครับผมไม่ชอบก็จะไม่ทำมันเองด้วย  :P

ถ้ามีพวกไม่มีมารยามมากระทำการดังกล่าวที่ได้พิมพ์ไปผมไม่เกรงใจครับ เลว ถ่อยต่ำให้ถึงใจไปเลย ผมเห็นหลายๆคนบ่นมาในหลายๆเว็บ ส่วนมากจะจบลงที่"ปล่อยมันไปไม่อยากยุ่งกับมัน" ทั้งนั้น พวกตะกวดเหล่านี้เลยแพร่พันธ์เต็มท้องถนนไปหมด และจะไม่มีวันสำนึกผิดเด็ดขาดเพราะคนที่โดนก็จะคิดแต่กันว่าปล่อยมันไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีใครสั่งสอนให้รู้ว่าผิดสักคน  :-\

แต่ผมไม่ปล่อยครับ คันไหนมีโอกาสถ่อยคืนได้ผมเอาคืนหมด บีบแตรด่า เปิดไปสูงไล่ ชูนิ้วกลาง ตะโกนด่า ขาดอยู่อย่างคือยังไม่เคยมีโอกาสถุยน้ำลายใส่สักที ผมถือว่าถ้าไม่ชอบอะไรในสังคมแม้มันจะไม่มีวันเปลี่ยนแปลงได้แต่ถ้ามันเกิดขึ้นต่อหน้าเราอย่าเฉยเมย..... ลงทุนลงแรงเปลี่ยนแปลงมันซะอย่างน้อยในสายตาเราก็เริ่มเป็นไปในทางที่เราต้องการขึ้นมาแล้ว มีคนทำผิดไร้มารยาทก้ต้องมีการสั่งสอน เป็นหลักการความคิดง่ายๆสำหรับคนหัวทึบอย่างผม  :P

ถ้าหากว่าเป็นคนดีเหลือเกิน ถึงแม้ว่าเวลาโดนเอาเปรียบก็ไม่กล้าแม้จะโต้แย้งหรือต่อว่าคู่กรณี ทั้งปีทั้งชาติก็ต้องโดนเอาเปรียบอยู่ร่ำไป เป็นได้เพียงลูกแกะรอคอยให้หมาป่ามากินเนื้อตัวเองไปทีละนิดๆๆหรือคาบไปทั้งตัวเลย ร้ายมาเราก็ต้องร้ายกลับครับไปกลัวมันทำไมคนไม่มีมารยาทพวกนี้ ที่สังคมไทยมีแต่คนเลวเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมดก็สาเหตุเดียวกันนี่แหละ โดนเอาเปรียบแต่ไม่กล้าโต้แย้ง จนสุดท้ายมันลุกลามใหญ่โตกลายเป้นการโกงกินคอรัปชั้นต่างๆนาๆ กับเรื่องขับรถก็เหมือนกัน ก็ในเมื่อทำเลวแล้วมันไปเร็วกว่าเดิมและไม่มีใครกล้ามาว่าอะไร แล้วใครมันจะเกรงกลัวการทำผิด?   >:(

ทั้งนี้ทั้งนั้นความบ้าของผมเองก็มีหลักการและเลี่ยงที่จะไม่ปะทะกับคันที่อาจมีปืนและไร้สติควบคุมตนเองครับ โดยส่วนมากพวกที่ชอบแทรก ชอบปาด ไม่มีมารยาทบนท้องถนนก็คนธรรมดาอย่างเราๆ่ท่านๆ ไม่มีพวกบนรถหลายคน ไม่มีปืน ไม่มีตราหน้ารถ ไม่มีอำนาจบาตรใหญ่ ไม่ใช่ลูกหลานใคร ก็มนุษย์เงินเดือนใช้รถตลาดธรรมดาๆเสียมาก แต่สิงที่คนพวกนี้ขาดไปก็คือหัวใจที่จะต้องนึกถึงคนอื่นและวินัยจราจรพื้นฐานครับ ในเมื่อก็เป็นปุถุชนธรรมดาเมหือนกันแล้วจะไปกลัวมันทำไม????   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

ต่ออีกหน่อย ผมรู้ว่าที่ทำไปมันเป้นเรื่องที่เลวมากทีเดียว เวลาเผลอทำตอนแฟนอยู่ด้วยก็โดนด่าโดนหยิกดึงหูแทบขาดทุกที  :P

แต่จะปล่อยให้คันที่แทรกแซงไปต่อหน้าแล้วไปแทรกคันอื่นอีกสร้างความเดือดร้อนไปเรื่อยๆแล้วมันอดไม่ได้ จริงๆ เมื่อไหร่คนพวกนี้จะหยุดก็ยังไม่สามารถตอบได้เพราะตำรวจก็ไม่เห็นจับเลย  ง่วนกับมอเตอร์ไซค์อย่างเดียว :-X

เราเป็นคนดีอยู่คนเดียวในระหว่างที่คนอื่นไม่มีระเบียบวินัยหมด สุดท้ายเราก็ต้องโดนคนพวกนี้เอารัดเอาเปรียบอยู่ดีครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น ซ้ำร้ายเราอาจถึงตายด้วยซ้ำ ลองนึกถึงกรณีที่คุณแล่นมาแล้วโดนปาดหน้าจากซ้ายมาขวาแล้วชนขึ้นมาครับ สาเหตุเดียวกันเลยก็คืออีกฝ่ายไม่มีวินัยในการขับขี่แต่แรก เหมือนจุดขาวเล็กๆบนผ้าดำทั้งผืน แต่ถ้าเรากล้าที่จะต่อว่าคนที่เอาเปรียบเราต่อหน้า เราก็สามารถเปลี่ยนสีดำรอบๆเราให้เป็นสีเทาได้ครับ อย่างน้อยคนพวกนั้นจะได้จำไว้ว่ากับไอ้นี่จะมาปาดมาแทรกไม่ต้อง มันก็จะไม่กล้าต้องต่อคิวไปเอง แม้จะแค่ชั้วระยะเวลาสั้นๆก็เถอะ

หมดสมัยที่จะชนะความเลวด้วยการนิ่งเฉยหรือเป็นคนดีแผ่เมตตาแล้วครับ สภาพสังคมมันย่ำแย่เละเทะเกินไปแล้ว สิ่งเดียวที่จะดัดสันดอนแย่ๆของคนไทยได้คือความรุนแรงและกฏข้อบังคับหนักๆให้เจ็บให้จำ จะได้ไม่กล้าทำอีก อย่างน้อยก็เริ่มลงมือด้วยตัวเองอย่าเพิ่งคาดหวังว่าคนอื่นจะมาสอนพวกนี้ให้ เพราะคนอื่นก็คิดเหมือนกันแหละ "ปล่อยมันไป"  :-\

ยังไงก็เป็นความคิดเห็นอันหนึ่งนะครับ  :-*

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........just try to do your best with caring to the other people
on your own common sense............and please be avoid illegally driven
against traffic laws........................................i i

yogibear

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
เวลาผมสอนเพื่อนขับรถ ผมพูดประจำว่า "ขับรถให้เป็นอ่ะไม่ยาก แต่ขับรถบนถนนเมืองไทยยากกกกก!!!"

เพราะจะเจอพวกนี้แหละ เบียดเข้าเลน เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นเส้นไม่ทึบก็ปล่อยไปเถอะครับ แต่ถ้าเส้นทึบผมไม่ให้แม่งเข้าแน่
เราทำดีไม่เป็นไรครับ ถึงจะเป็นส่วนเล็กๆแต่เราก็หวังดีต่อชาติไทย