ผู้เขียน หัวข้อ: -ขอปรึกษาเพื่อนๆเรื่องการเปลี่ยนยางกระบะครับ ครับ-  (อ่าน 6709 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
กระบะวีโก้ตอนเดียวขับ 2 ปี 2004 ใช้งานในสวนยาง สวนปาล์ม บรรทุกหนักประมาณ 1-2 ตัน ยางปัจจุบัน บริดจโตนดูราวิส R611 205/70 R15 แต่ปัญหาคือเวลาขับในสวน ทางดินลื่นจากฝนตกและมีหญ้าคลุม ล้อหลังจะหมุนฟรีตลอดบางครั้งไปไม่ได้เลย อยากขอความเห็นว่าหากเปลี่ยนยางเฉพาะล้อหลังเป็นยาง A/T จะช่วยเรื่องขับบนทางดินลื่นและทางที่มีหญ้าเปียก ได้หรือเปล่าครับ(ล้อหน้ายางเดิม) และถ้าเหมาะสมอยากให้ช่วยแนะนำรุ่นและขนาดด้วยครับ (ขอไม่ต้องแพงมากแต่คุ้มค่าการใช้งานนะครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
goodyear Wrangler AT/ SA  205/65R15 ไม่ก็ 225/75R15

ราคาไม่แรงดี พอใช้ได้ ถนนเปียกระวังหน่อยเป็นพอ
ปล.ยี่ห้อนี้ ปีที่สองต้ิองระวังด้วยนะครับ ชื่อมันบอก เอิ้กๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ panerai

วีโก้ส่งสินค้าที่บ้านผม พอยางติดรถหมดอายุ ทุกคันถูกจับเปลี่ยนเป็นยาง รุ่นออฟโรดแบบ ฟอร์จูนเนอร์ เช่นรุ่น  Dueler 689 หรือ มิเชลิน crossterrain ประมาณนี้ล่ะครับ เพราะบางทีเข้าไปส่งของไซท์งานก่อสร้าง ทางทั้งเป็นกรวด น้ำโคลน น้ำปูน เนินดินลื่นๆ ยางพวกนี้ช่วยได้บ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เคยมีสมาชิกท่านนึงตอบไว้ในเวปออฟโรด เอามาแชร์ครับ ...

ส่วน tiger prerunner ยกสูงของบ้านผม ใช้สะพานหิน H/T ครับ เพราะวิ่งแต่ถนนไฮเวย์ 95%

A/T ออลเทอเรน กึ่งเรียบกึ่งขรุขะ ยางกระเทย วิ่งดีในลักษณะถนนแบบลูกรังดอกยางค่อนข้างใหญ่ลึก จึงตะกุยได้ดีกว่า ไฮเทอเรน แต่หน้ายางสัมผัสผิวถนนน้อยกว่าจึงเกาะน้อยกว่าถ้าความเร็วสูงมีโอกาสสลิปมากกว่า

H/T ไฮเทอเรน ทางเรียบโดยเฉพาะ รีดน้ำได้ดี พื้นสัมผัสผิวถนนมาก เกาะถนนดีกว่า ออลเทอเรนแต่ลงทางค่อนข้างขรุขะจะสลิปควบคุมลำบากไม่ตะกุยเพราะดอกเรียบ ทำความเร็วสูงได้ดี

M/T มัดเทอเรน ชื่อบอกแล้วว่ายางขี้โคลน ดอกใหญ่ หนา ลึก ตะกุยได้ดี เหมาะกับทางดินเละ ๆหล่มโคลน (ไซแม็ก ตะขาบ ก็จัดอยู่ในประเภทนี้) วิ่งทางเรียบถ้าผิวถนนเปียกมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงเพราะลื่น ผิวยางสัมผัสถนนน้อยไม่รีดน้ำเพราะถูกออกแบบมาตะกุยอย่างเดียว