ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนิดนึงครับกับคำว่า lane ช่องจราจร  (อ่าน 3528 ครั้ง)

gttle

• บุคคลทั่วไป
คำว่าช่องจราจรภาษาอังกฤษใช้คำว่า Lane ดังนั้นเขียนเป็นภาษาไทยน่าจะใช้คำว่า "เลน" ไม่ใช่หรือครับผมเห็นหลายท่านเขียน "เลนส์" กันตลอดเลยอ่านแล้วมันจั๊กจี้ ...คือเทียบจากภาษาอังกฤษมันก็ไม่ได้มีตัวที่จะเป็น ส์  เลยแต่เห็นหลายท่านมากๆที่้ใช้ เลนส์ ( Lens )

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: นอกเรื่องนิดนึงครับกับคำว่า lane ช่องจราจร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 18:31:54 »
แปลทับศัพท์เป็นภาษาไทยไม่ต้องเครียดครับ มีอะไรให้น่าหนักใจกว่านี้อีกมากมายครับ  :)

gttle

Re: นอกเรื่องนิดนึงครับกับคำว่า lane ช่องจราจร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 18:43:08 »
ครับ...คำที่เขียนจากภาษาอังกฤษนี่มันมีโอกาสเขียนไม่ถูกได้ครับ แต่พอดีคำนี้ผมเห็นว่าเป็นคำที่ปกติผมอ่านหนังสือแทบจะไม่พบว่าเขียนผิดเลย (99%ที่ผมอ่านไม่มีเล่มไหนผิดเหลือไว้ 1% เผื่อมันเป็นเล่มที่ไม่ได้อ่าน) ทั้งหนังสือพิมพ์ หนังสือรถ ฯลฯ  ซึ่งปกติถ้าเป็นคำที่มันเขียนแล้วมีโอกาสผิดได้นี่ตามหนังสือต่างๆมักจะเขียนไม่เหมือนกันบ้าง เช่น drive = ไดรฟ หรือ ไดรว์  อย่างนี้น่ะครับ

ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรครับคือมันก็รู้เรื่องแหละแต่อ่านแล้วผมนึกถึง ขับรถอยู่บนแว่น หรือเวลาเห็นพิมพ์ว่าเปลี่ยนเลนส์นี่ผมนึกถึงกล้องทุกทีทุกทีมันจั๊กจี้แปลกๆ เลยโพสถามดูครับ :) 

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 18:48:26 »
แต่ก่อนผมก็เป็นครับสะกดผิด บางทีไม่แน่ใจว่าเขียนยังไงต้องเปิด google เช็ค จนตอนนี้ผมเลยเขียนภาษาอังกฤษไปเลยดีกว่าจบๆ

;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:22:10 »
สงสัยคนไทยที่ใช้ ส์ ด้วยชอบขับครอมเลน เลยกลายเป็นใช้ 2 lanes ไปเลย 55555555555

Thailand01

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:48:22 »
แต่ก่อนผมก็เป็นครับสะกดผิด บางทีไม่แน่ใจว่าเขียนยังไงต้องเปิด google เช็ค จนตอนนี้ผมเลยเขียนภาษาอังกฤษไปเลยดีกว่าจบๆ

;)

เห็นด้วยผมก็เป็นอีกคนที่ใช้วิธีนี้ในการตรวจเช็คครับ ^^~

Armo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 15:29:21 »
สงสัยคนไทยที่ใช้ ส์ ด้วยชอบขับครอมเลน เลยกลายเป็นใช้ 2 lanes ไปเลย 55555555555

เป็นไปได้ครับ  ;D