ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกกระทู็เกี่ยวกับเครื่องยนต์ 1.6 มาสด้า 3 ค่ะ  (อ่าน 12314 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตอนนี้ญาติกำลังจะซื้อรถ C segment ค่ะ จริงๆก็ตัดใจจากมาสด้า 3 1.6 เกือบจะ 95 % แล้วค่ะ
เพราะค้นข้อมูลเรื่องเครื่อง 1.6 ตัวนี้ยังไม่เห็นใครชมเครื่องนี้เลยค่ะ
คำถามคือ เครื่อง 1.6 ในมาสด้า 3 ใหม่ที่บอกว่า เป็นเครื่องเก่า นี่หมายถึง เก่าแบบยกลงแล้วเอามาใส่เลยหรือเปล่าคะ
หรือเขาปรับเปลี่ยนอะไรมาให้ดูดีขึ้นอีกมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: ขออีกกระทู็เกี่ยวกับเครื่องยนต์ 1.6 มาสด้า 3 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:58:43 »
ขอถามต่ออีกนิกนะคะ
คือ นอกจากรถโตโยต้า แล้ว มียี่ห้อใหนมั้ยคะ ที่ชอบแก๊ส
เพราะออกมาแล้วคงติดแก๊สแน่ๆค่ะ

ปล. ไม่ชอบ อัลติสค่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขออีกกระทู็เกี่ยวกับเครื่องยนต์ 1.6 มาสด้า 3 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:02:36 »
1. ถ้าชอบจริงๆแล้วยังคาใจบางเรื่องอยู่ แนะนำว่าลองไปเช่าขับดูครับ เอาซัก 2-3 วันลองทั้งไปเที่ยวต่างจังหวัดแล้วก็ขับในเมือง แต่น่าจะหาเช่ายากหน่อยส่วนใหญ่รถเช่าจะเป็นพี่โต

2. มิตซูครับ แลนเซอร์แซยิด เขาว่า(อีกแล้ว)ทนแก๊สดีแต่ติดเรื่องหน้าตาที่โบราณไปมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:03:10 »
(อาจจะตอบไม่ตรงประเด็นครับ)

ผมได้ไปทดลองขับมายาวๆ แล้ว
ถึงแม้เครื่องกับเกียร์จะเป็นของรุ่นเก่า
แต่ผมพบว่าการตอบสนองของเกียร์ดีขึ้นครับ
ผมว่า ดีกว่ามาสด้า 2 เกียร์ออโต้ อยู่มาก

เหมือนจะอัตราเร่งดีกว่าตัวเก่านิดนึง แต่สังเกตุดีๆ พบว่า
เพราะเกียร์ลากรอบขึ้นไป เกือบ 3500 รอบต่อนาที ถึงจะเปลี่ยนเกียร์ให้
จึงทำให้เราคิดว่า รถมันแรงขึ้นครับ

แต่ภาพรวมแล้ว ผมว่าไม่น่าเกลียดนะครับ ไม่ได้อืดอาด อะไรมากมาย
ขับเรื่อยๆ ไม่ซิ่งไม่แข่งกับใครก็เพียงพอแล้ว

ส่วนเรื่องแก๊ซ ด้วยความที่เป็นเครื่องรุ่นเก่า น่าจะทำให้หลายๆ ร้านที่เคยติดตั้งแก๊ซกับมาสด้า 3 มาก่อน มีความคุ้นเคย
ทำให้ติดตั้งได้และจูนได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:21:19 »
คือมันก็มีข้อดีอยู่นะ

อย่างข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาเครื่องเนี่ย 

ในคลับมาสด้า3  บอกไว้หมดแล้วละ

ว่าติดแก็สจะเจออะไรบ้าง - อุปกรณ์ใดน่าเป็นห่วง - ร้านซ่อมอยู่ไหน  - ร้านติดตั้งแก็สอยู่ไหน

ง่ายต่อการรวบรวมข้อมูล

ส่วนตัวผมเองคิดแบบนี้นะ 

ถ้าชอบลักษณะการตกแต่งของเครื่อง 1.6 ก็ซื้อเลย   พอใช้ได้ซักระยะ รู้แล้วว่าไม่พอใจกับกำลังเครื่อง

ยกเครื่อง 2.0 มาสด้า3  มีให้เกลื่อน เชียงกง  มาวาง ก็จบไม่เกิน 3.5 หมื่น 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:29:04 »
คำว่าเครื่องเก่า ไม่ได้หมายถึงเครื่องที่ใช้งานมาแล้ว เอามาวางใส่

แต่หมายถึงเครื่องตัวนี้ ใช้ในมาสด้า3รุ่นก่อนหน้ามาแล้ว

เหมือน อีสุ เอาเครื่องเดิมจากรุ่นมังกร  มาใส่ในดีแม๊กซ์ นั่นเอง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:42:55 »
เพื่อนๆ ในบอร์ด ไทยมาสด้า 3

ไป Test drive ตัว 1.6 ใหม่มาแล้ว    และเจ้าตัวก็ใช้ 1.6 ของตัวก่อนอยู่ด้วย

เค้าบอกว่าอัตราเร่งดีขึ้นกว่ารุ่นเก่า รู้สึกได้เลยครับ

ถึงจะเป็นเครื่องเก่า เกียร์เก่าแต่ มีการจูนกันใหม่ ทำให้วิ่งดีขึ้นครับ

ถ้าติดแก๊ส ก็อาจจะต้องดูแลกันนิดนึงครับ เพราะเครื่อง อาจจะไม่ อึด ทน ถึก เหมือนพี่โตต้า ครับ

แต่ก็มีติดกันอยู่หลายคันในรุ่นใหม่ครับ :)
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:55:43 »
ผมไปลองขับมาแล้วเหมือนกัน ก็ไม่ได้อืดอะไรแบบน่าหงุดหงิด
ถ้าใช้ในเมืองก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

แถมอย่างที่หลายๆ คนบอกเรื่องติดแก๊ส ผมว่าข้อดีของการเป็นเครื่องเดิม
ทำให้เรามีข้อมูลที่สามารถเทียบกะตัวเก่าได้ว่าเป็นปัญหาอะไร แก้ยังไง อู่ไหนดี เป็นต้น

อย่างที่รู้กัน ตัวนี้มีข้อเสียคือเรื่องกินจุกะเรื่องอืด
ซึ่งผมว่าถ้าเป็นตัวใหม่และติดแก๊สก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรให้คิดอีก

แต่ข้อดีไม่ว่าจะเป็นการควบคุม การขับขี่ ช่วงล่าง
แถมได้รถเร็ว และของแถมครบๆ ผมว่าเป็นข้อดีที่ต้องมองเลยนะครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:06:08 »
เครื่อง 1.6เดิม ได้มาติดแก๊สเลย เพราะรุ่นเดิมก็เห็นๆกันอยู่ว่าติดได้เหมือนกัน

ราคาตัวล่าง 4 ประตู 7.55 มันล่อใจมากเหมือนกัน

ถ้าวันหนึ่ง

เครื่อง 2.0 2.3 เชียงกงก็มีมารออยู่แล้วราคาพอคบหาได้ในอนาคต

ถ้าเป็นผม คงเลือก M3 แบบไม่รอ skyactive ให้เสียเวลาถ้าคิดจะซื้อรถในกลุ่มนี้ซักคัน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:08:38 »
ติดได้ทุกยี่ห้อทุกรุ่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าช่างที่ไปติดด้วยชำนาญงานแค่ไหน ถ้าช่างชุ่ยซีวิคก็ติดแล้วก็รวน อัลติสใส่แล้วรอบก็ไม่นิ่ง ถ้าทำงานดีจริงยังไงก็ใช้ได้ คนใช้จิ๊บยังเอาไปติดแล้วสนุกสานกับใหญ่เลย   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:46:12 »
ติดได้ทุกยี่ห้อทุกรุ่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าช่างที่ไปติดด้วยชำนาญงานแค่ไหน ถ้าช่างชุ่ยซีวิคก็ติดแล้วก็รวน อัลติสใส่แล้วรอบก็ไม่นิ่ง ถ้าทำงานดีจริงยังไงก็ใช้ได้ คนใช้จิ๊บยังเอาไปติดแล้วสนุกสานกับใหญ่เลย   ;D

จะว่าไปทั้งหมดก็ไม่เชิงนะครับ  ก็มีบางรุ่นที่ไม่น่าติดครับ  อย่าง NISSAN TIIDA นี่บ่าวาล์วพังเป็นว่าเล่น  เปลี่ยนบ่อยพอๆกับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นต้น

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:10:03 »

จะว่าไปทั้งหมดก็ไม่เชิงนะครับ  ก็มีบางรุ่นที่ไม่น่าติดครับ  อย่าง NISSAN TIIDA นี่บ่าวาล์วพังเป็นว่าเล่น  เปลี่ยนบ่อยพอๆกับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นต้น

กรณีทีด้า ก็ว่ากันีท่8หมื่นกม.ขึ้นไปนะครับ  ไม่ได้พังง่ายชนิด1หมื่นกม.แล้วพังนะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:15:42 »
ผมว่าเครื่องตัวนี้คงได้รับการปรับแต่งให้ดูดีขึ้นมานิดนึงถึงแม้จะเป็นเครื่องตัวเก่าก็ตาม แต่ถ้าหาจะเอามาใช้งานธรรดาไม่ได้ขับเร็วรุนแรงไรมากมายผมว่าก็เพียงพอกับการใช้งานแล้ว
และเรื่องการใช้แก๊สคงไม่มีปัญหาอะไร แต่แค่หาที่ติดตั้งที่มีมาตรฐานหน่อยช่างที่มีความชำนาญ กับเครื่องตัวนี้คงไม่มีปัญหาเพราะช่างน่าจะคุ้นเคยแล้ว
ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจนะครับ ส่วนตัวผมชอบนะด้านดีไซน์ และไม่ได้ขับเร็วอะไรมากมายแค่นี้ก็เพียงพอแล้วนะ ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 17:02:39 »
เครื่องเก่า คือ เอาเครื่องตัวเดียวกับ โฉมเก่า มาใส่ โดยปรับปรุงเล็กน้อยบนพื้นฐานเครื่องและเกียร์เดิม

ถ้าไม่ไปเทียบกับตัวอื่นๆ ผมว่าก็ไม่ได้อืดมากอะไร แต่ที่เป็นข้อด้อยก็คือ รอบเครื่องสูงกว่ารถอื่นๆในระดับเดียวกัน ทำให้กินน้ำมันมาก และ สึกหรอเยอะ

ความสวยผมว่า สวยมาก โดยเฉพาะ 5 ประตู

เรื่องติด gas ติดได้ครับ แต่ อะไหล่ต่างๆ ถ้าไม่ใช่พี่ toyota ราคาจะสูงครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 00:06:12 »
คือเป็นเครื่องจากรุ่นเก่า ที่พัฒนามาเกือบๆ 10ปีแล้ว :(

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 09:07:25 »
 1.6 เพื่อนใช้อยู่กินน้ำมันแต่ก็ไม่ถึงกับอืดนะครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:01:21 »
หลังจากได้ลองขับไปเมื่อเช้า ยืนยันตามความเห็นของคนที่ได้ไปลองมาแล้วว่า เร่งดีตอบสนองดีกว่าตัวเก่าครับ ไม่แรงแต่ไม่ถึงกับอืด เพียงพอกับการใช้งานทั่วๆ ไปครับ

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:51:06 »
คงต้องไปลองขับดูครับ อยากให้มองประเด็นที่ว่าเพียงพอต่อการใช้งานไหม สิ่งที่ได้รับมาพึงพอใจหรือเปล่า มาถึงขั้นนี้แล้วอย่าุ่พุ่งไปประเด็นเรื่องเครื่องและเกียร์เก่าเลยครับทำอะไรไม่ได้แล้ว  :D (อย่าคิดมากครับ มีเพื่อนเพราะ camry ก็เครื่อง+เกียร์เดิม) แต่ที่แน่ๆหลายๆท่านที่ไปลองกันมาพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าว่ามันดีขึ้นกว่าตัวเดิม นี่ก็ถือเป็นสัญญาณที่ดีนะครับ  ส่วนเรื่องกินน้ำมันถ้ากลัวมันซดก็ติดแก๊ซได้ครับอย่างที่หลายๆท่านตอบ ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะครับ ขึ้นอยู่กับช่างที่ติดตั้ง มองอีกด้าน1.6 ตัวนี้ก็น่าใช้นะครับ อุ่นใจดี ประเด็นอื่นๆที่เป็นจุดเด่นคงไม่ต้องพูดถึงแล้วนะครับ มีดีติดตัวอยู่แล้ว

ปล. ขอนอกเรื่องของ จขกท นิดนึงนะครับพอดีสงสัย จากที่หลายๆท่านลองไปเทสกันมาแล้วรู้สึกอัตราเร่งมันดีกว่าัตัวเดิม ถ้าในเมื่อมันเป็นเช่นนั้น เครื่องและเกียร์ก็ลูกเดิม ทำไม Mazda ถึงไม่จูนเครื่องให้มันได้แบบนี้ตั้งแต่ gen ที่แล้วนะครับ แล้วทำออกมาให้มาให้มันดีที่สุด ทำดีมันก็ได้ดีอยู่แล้ว อีกอย่างราคาก็พอๆกับตัวเก่า นั่นแปลได้อย่างเดียวว่าต้นทุนก็ไม่ได้มีอะไรมาเพิ่มมากมายเลย เสียเวลาโดน discredit โดนด่ามาหลายปี :-\ ไม่เข้าใจ 

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:36:11 »
มีการเปลี่ยน hardware ด้วยครับ อย่างน้อยๆ ก็รุ่นแรกไม่ได้เป็นคันเร่งไฟฟ้าครับ ได้ข่าวว่ามีการปรับปรุงตัว S-VT ด้วยครับ (แต่ไม่ทราบในรายละเอียด)

อ่อ อีกอย่าง 1.6 ตัวนี้ใช้พวกมาลัย EHPAS (ใช้ motor ไปปั้มน้ำมันไฮโดรลิคในส่วนของพวงมาลัยเพาเวอร์) ส่วนรุ่นแรกเป็นปั้มไฮโดรลิคธรรมดาๆ ครับ ทำให้กินแรงเครื่องน้อยกว่าแล้วประหยัดขึ้นนิดหน่อยครับ