ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเสียงของ GOLF GTI และ รถยุโรป  (อ่าน 4699 ครั้ง)

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
สงสัยเรื่องเสียงของ GOLF GTI และ รถยุโรป
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:14:41 »
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เมื่อหลายวันก่อนผมได้มีโอกาศไปลองขับ GOLF Mk6 มา(พอดีจะกำลังจะตัดสินใจซื้อเลยลองขับดู) แต่มันมีเสียงแปลกๆเกิดขึ้นตอนทดลองเลยอยากจะถามพี่ๆที่ใช้ GOLF อยู่ว่าอาการมันปกติไหมครับ อาการมันมีอยู่ว่า รถจอดสนิทแล้วใส่เกียร์ถอยพร้อมกับหมุนพวงมาลัยไปทางซ้ายและขวาจนเกือบสุดทั้ง 2 ด้าน มันจะมีเสียง อืดด.. อืดด.. ผมฟังแล้วเหมือนกับเสียงเบรค เลยถามเซลล์ที่นั่งมาข้างๆว่ามันคือเสียงอะไร เซลล์บอกว่ามันเป็นปกติครับรถยุโรปจะเป็นเพราะเวลาเลี้ยว(อยู่กับที่)รถจะยกตัวขึ้นซ้ายขวาตามการหมุนของพวงมาลัย  พอดีผมไม่เคยใช้รถยุโรปเลย แต่พอทราบมาอยู่ว่ารถยุโรปมุม caster มันมากกว่ารถญี่ปุ่นครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆที่เคยใช้เจ้า GOLF หรือรถยุโรปอยู่มีเสียงแบบนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องเสียงของ GOLF GTI และ รถยุโรป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 14:20:23 »
ผมว่าปกติ เสียงพวงมาลัยเพาเว่อร์ แต่ไม่รอ Golf ตัวใหม่เหรอครับ ปีหน้าน่าจะออกแล้ว

ออฟไลน์ jadittir

• **
Re: สงสัยเรื่องเสียงของ GOLF GTI และ รถยุโรป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 15:06:17 »
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เมื่อหลายวันก่อนผมได้มีโอกาศไปลองขับ GOLF Mk6 มา(พอดีจะกำลังจะตัดสินใจซื้อเลยลองขับดู) แต่มันมีเสียงแปลกๆเกิดขึ้นตอนทดลองเลยอยากจะถามพี่ๆที่ใช้ GOLF อยู่ว่าอาการมันปกติไหมครับ อาการมันมีอยู่ว่า รถจอดสนิทแล้วใส่เกียร์ถอยพร้อมกับหมุนพวงมาลัยไปทางซ้ายและขวาจนเกือบสุดทั้ง 2 ด้าน มันจะมีเสียง อืดด.. อืดด.. ผมฟังแล้วเหมือนกับเสียงเบรค เลยถามเซลล์ที่นั่งมาข้างๆว่ามันคือเสียงอะไร เซลล์บอกว่ามันเป็นปกติครับรถยุโรปจะเป็นเพราะเวลาเลี้ยว(อยู่กับที่)รถจะยกตัวขึ้นซ้ายขวาตามการหมุนของพวงมาลัย  พอดีผมไม่เคยใช้รถยุโรปเลย แต่พอทราบมาอยู่ว่ารถยุโรปมุม caster มันมากกว่ารถญี่ปุ่นครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆที่เคยใช้เจ้า GOLF หรือรถยุโรปอยู่มีเสียงแบบนี้บ้างไหมครับ

เครือเดียวกัน Audi มีครับ ไม่ผิดปรกติครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 15:37:41 »
ผมว่าปกติ เสียงพวงมาลัยเพาเว่อร์ แต่ไม่รอ Golf ตัวใหม่เหรอครับ ปีหน้าน่าจะออกแล้ว
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 16:15:18 »
ออดี้ ที่ขับ ทั้ง A1 และ TT ก็เป็นครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 19:03:22 »
เป็นเสียงเตือนตอนหักเลี้ยวสุดรึเป่าคะเป็นการป้องกันไม่ให้หัวเพลาเสียเพราะหักสุด.  เคยได้ยินตอนmk4. เป็นปกติ. แต่mk6 ยังไม่เคยขับเลยค่ะ ;D

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 21:22:00 »
วันนี้ลองถามมาหลายคนแล้วครับ พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ดัง หมด ... สบายใจละครับ  ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:43:28 »
ผมว่ารถที่ใช้ระบบRack & Pinion มันเป็นหมดนะครับ เวลาที่คุณหักจนสุดแล้วขืนต่อ มันจะดังอืด อืด ครางๆๆ ถ้าหักสุดบ่อยๆแร็คจะเสียหายเร็วครับ

ผมเข้าใจว่ามันดังจากในเรือนแร็ค เหมือนวาล์วมันรีดน้ำมัน เพราะแรงดันมันสูงมาก อีกตัวหนึ่งคือท่อhigh pressure ของระบบเพาเวอร์ จะมีcheck valve

หรือวาล์วกันกลับ พวกนี้หากมีแรงดันสูงมันจะดังได้ครับกรณีที่หักสุด ไม่รู้จะอธิบายยังไงต้องเคยรื้อแร็คออกมาดูจะทราบครับเพราะ ชุดโอเวอร์ฮอลล์แร็ค

นั้นมีโอริง ประมาณ30-40ตัว สปริง รีเทนเนอร์ แหวน ซีล ข้างในอีกเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 09:41:11 »
มันไม่ใช่เสียงจากแรคพวงมาลัยแน่นอนครับเพราะเสียงมันดังเวลาหักพวงมาลัย เกือบ สุด(ยังไม่สุด)  มันเป็นเสียงคลายๆการบิดตัวของตัวถังหรือเสียงเบรคนี่หล่ะครับ มันดัง อืดด..  มันเหมือนเสียงรถเกียร์ออโต้เวลาเบรคแล้วรถหยุดสนิท จะมีเสียงอืด   ผมเข้าใจว่ารถยุโรปมันมีมุม caster มาก เวลาเลี้ยวอยู่กับที่รถมีการขยับตัวซ้ายขวา ซึ่งอาจจะทำให้เกิดเสียงที่ว่าได้  :)

ออฟไลน์ pump

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:33:56 »
ใช้ scirocco อยู่ก็เป็นครับ  ปกติ  คิดว่าเป็นที่เสียงเบรกมากกว่านะ

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:26:59 »
ใช้ scirocco อยู่ก็เป็นครับ  ปกติ  คิดว่าเป็นที่เสียงเบรกมากกว่านะ

ขอบคุณครับผม ได้คนใช้รถตระกูลนี้มาช่วยยืนยันก็สบายใจแล้วครับ