ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ระหว่าง520d(e60) Vs 320d(e90) ก่อนminorและหลังMinor ต่างอย่างไง อู่นอก  (อ่าน 6562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
พอดีสนใจ2รุ่นนี้ แต่ก่อนminorกับ หลังminorทั้ง2รุ่นต่างกันอย่างไรบ้างครับ เครื่องเกียร์เปลี่ยนมั๊ย  แล้วอู่นอกมีที่ไหนแนะนำบ้าง บ้านผมฝั่งธน นะครับ ช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี ข้อเสียของทั้ง2รุ่นนะครับ และทั้ง2รุ่นมีอะไรที่เสียบ่อย หรือเป็นปัญหาของรถรุ่นนั้นเหมือนfd ต๊อกๆ นะครับ พอดีสนใจรอbsiมันหมด ราคาจะตกฮวบ ค่อยเลือกซื้อเอานะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ceberos

ผมไม่ได้มีรถ BMW นะฮะ แต่แค่ ไปติดแก๊สแถว แยกพัฒนาการ เห็นมีอู่ BM มีแต่รถพวกใหม่ๆ เก่าๆ แพงๆ ล้อใหญ่ๆ ซิ่งๆก้เยอะ มาอู่นี้กัน ท่านลองไปหาข้อมูลดูนะครับ อู่อยู่หลัง Testcar แยกพัฒนาการ ใกล้ๆ เต้นรถสามดาว

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
E60 ปีท้ายๆ นี่น่าจะเป็นเกียร์ ZF 8 Speed แต่ถ้ารุ่นแรกๆ จะมีเฉพาะรุ่นทอปเท่านั้นครับ

ไฟหน้าไฟท้าย กันชนหน้าหลัง LCI จะเปลี่ยนใหม่หมดครับดูที่กระจังหน้าก็ได้ จะไม่เหมือนกัน

E90 ชัดๆ ก็ไฟท้าย กับ กระจังหน้า จบครับ

ฃฃ

ออฟไลน์ berm

รู้แต่ 520d มีทั้งหมด 3 โฉมครับ โฉมแรก ก่อน minor change 2005 หรือ 2006 นี่แหละ เกียร์ 6 สปีด

เครื่อง 163 แรงม้า กุญแจไม่มี keyless โฉม 2 minor change แล้ว 2007 แต่เครื่องเดิม

เกียร์เดิม มี keyless โฉม 3 2008 หน้าตาเหมือนโฉม 2 แต่เครื่อง 177 แรงม้า เกียร์ จอยสติ๊ก

6 สปีด เกียร์ 8 สปีดจะมาใน f10 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 15:57:20 โดย berm »

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
320d (E90)

Minor Change สิ่งที่ต่าง ดูคร่าวๆ ภายนอก 

- เปลี่ยนกันชนหน้า กระจังหน้า ฝากระโปรงหน้า V-shape ฝากระโปรงท้าย ไฟท้ายสีแดง กันชนหลัง

เครื่องยนต์ ถ้าก่อน minor 177 แรงม้า แรงบิด 350NM

หลัง minor Lot แรกๆ จะยังเป็นเครื่องตัวนี้

แต่หลังปี 2010 ช่วงกลางๆ ปีมั้งครับ จะเปลี่ยนเป็นเครื่อง 184 แรงม้า แรงบิด 380 NM

รวมถึงพวงมาลัย Servo ด้วยมั้งครับ

อันนี้คร่าวๆ รอผู้รู้จริงมาเพิ่มเติมครับ

ก่อน minor สังเกตุ กระจังหน้าด้านบนมีโครเมี่ยม ฝากระโปรงเรียบๆ

ไฟท้ายจะมีส่วนที่เป็นสีขาว

Minor change สังเกตุ ฝากระโปรง ตรงกลาง จะเป็นร่องตัว V

กันชนหน้า กระจังหน้า จะเปลี่ยนไป

ไฟท้าย เป็นสีแดงทั้งก้อน

ออฟไลน์ Zx-III

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ว่าแต่อู่นอก แบบซ่อมดีๆ มีที่ไหนแนะนำบ้างนะครับ