ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการขายรถครับ  (อ่าน 5990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำเรื่องการขายรถครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 13:42:51 »
ผมอยากขายรถตัวเองครับ พอดีไปเต๊นท์แล้วรับราคาไม่ได้จริงๆ มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. กรณีรถบ้าน ผมควรถอดของแต่ง เช่นโช๊ค ล้อ ยาง เกจ์วัด ออกมั้ยครับ หรือขายรวมไปเลย
2. ผมควรให้คนสนใจมาลองรถยังไงให้ปลอดภัยที่สุด ผมกลัวโดนตื้บแล้วเอารถไป แล้วก็กลัวพวกมาลองหนักแล้วก็ไป จนรถช้ำ
3. ควรจะให้เค้าจ่ายเงินด้วยวิธีไหนปลอดภัยที่สุด (เรื่องเองสารการโอน ซื้อขาย ผมได้โหลดมาจากขนส่งแล้วครับ)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการขายรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 13:48:01 »
ถ้าเป็นผมนะ

1. ผมจะไม่ถอดออกครับ ราคาอาจจะแพงกว่าปกติหน่อย เพราะเราแต่งมาเต็ม
2. รอบก่อนที่ผมขาย civic fd ของแฟนไป ผมก็นั่งไปกับผู้ที่จะซื้อด้วยครับ เราจะได้พูดคุยกันระหว่างการทดลองขับ
3. เรื่องเงินนี่ต้องถามเขาครับ ว่าจะสะดวกเป็นเงินสดหรือน้องแนนซ์ ถ้าเงินสดก็เงินมาของไป
    ส่วนแนนซ์ก็ไปเจอกันที่แนนซ์นั่นเลย เขาจะได้จัดการเรื่องเอกสารครบ เราก็รอรับเงินจากแนนซ์ไปเลยครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการขายรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 14:06:28 »
ถ้าเป็นผมนะ

1. ผมจะไม่ถอดออกครับ ราคาอาจจะแพงกว่าปกติหน่อย เพราะเราแต่งมาเต็ม
2. รอบก่อนที่ผมขาย civic fd ของแฟนไป ผมก็นั่งไปกับผู้ที่จะซื้อด้วยครับ เราจะได้พูดคุยกันระหว่างการทดลองขับ
3. เรื่องเงินนี่ต้องถามเขาครับ ว่าจะสะดวกเป็นเงินสดหรือน้องแนนซ์ ถ้าเงินสดก็เงินมาของไป
    ส่วนแนนซ์ก็ไปเจอกันที่แนนซ์นั่นเลย เขาจะได้จัดการเรื่องเอกสารครบ เราก็รอรับเงินจากแนนซ์ไปเลยครับ

นั่งไปด้วยนี่อันตรายของแท้นะครับ คนรู้จักกันโดนมาแล้ว ขับออกไปนิดนึงมันจี้ไปทั้งคนทั้งรถเลย ยังดีว่าโจรมันแค่พาไปทิ้งที่เปลี่ยวๆ ไม่โดนฆ่าตายเอา กฏสำคัญในการขายรถเอง

1. ห้ามนัดที่บ้านตัวเอง เพราะเราไม่รู้ว่าคนที่ติดต่อมาเป็นโจรหรือเปล่า ยิ่งอยู่ในหมู่บ้านที่ต้องแลกบัตรต้องระวังบางทีโจรมันหาโอกาศมาดูลาดเลาครับ

2. ถ้าคนจะซื้ออยากทดลองขับ ลองหาสถานที่ปิดอย่างห้างที่มาลานกว้างๆ หรือหน่วยงานราชการและบริษัทต่างๆที่มีพื้นที่ ไม่ควรไปลองบนถนนจริง อาจจะโดนโจรขับหนีไปได้

3. ทดลองขับขอสำเนาใบขับขี่กับบัตรประชาชนไว้ด้วย ถ้ารูปในบัตร2ใบมันไม่คล้ายกันให้ระวังว่าเป็นโจรไว้ก่อน

4. ตกลงกันยังไงขอเงินมัดจำเลย ตราบใดยังไม่มัดจำเราก็ประกาศขายไปเรื่อยๆ ถ้าต้องกู้ไฟแนนซ์ตกลงระยะเวลากันให้เรียบร้อยว่าให้รอนานแค่ไหน เคยมีคนนานที่สุด6เดือนกว่าจะหาไฟแนนซ์อนุมัติให้ได้

5. ระวังโจรที่แฝงมาในคราบคนซื้อรถ

ลองดูครับ ไปๆมาๆผมจะเอาเจ้า G8 ไปขายเตนท์แล้วเหมือนกัน ขายเองนี่ยุ่งมากๆได้เงินเพิ่มจริงแต่กลัวโจรมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 14:14:29 »
ส่วนตัวผมที่เคยขายรถเล็ก
1.ของแต่งถอดออกดีกว่าครับ เพราะคนที่ซื้อมือ2 เพระาต้องการได้ของราคาถูก
เอาของแต่งไปขายแยกแล้วลดราคาตัวรถ จะได้ทำให้ค่าตัวมันถูก ขายออกไว
นอกจากว่าคนที่ซื้อเค้ารับได้ กับราคาที่+ของแต่งเข้าไปแล้ว

2.ลองในที่ชุมชนครับ คนยิ่งเยอะยิ่งดี ตอนไปแห่กันไปเยอะๆครับ อย่าไปคนเดียวเป็นอันขาด ตอนผมเอารถไปขายเอาผู้ชายไป 4คน คนซื้อกลัวผมด้วยซ้ำ ;D

3.วิธีไหนก็ได้แล้วแต่ผู้ซื้อสะดวกครับ บางครั้งเค้าก็ไม่มีเงินสดก็ให้เค้าหาไฟแน้นมาเองก็ได้ แต่หลังจากที่ได้เงินสดแล้วผมเดินเข้าห้างเอาตังเข้าบัญชีทันทีครับ

ฝากเรื่องเอกสารด้วยครับ
1.ใบโอนต้องมีหน้าหลังในแผ่นเดียว(ด้านหน้าเราเขียน ด้านหลังสำหรับเจ้าหน้าที่) ที่เราปริ้นท์ในเน็ตจะไม่มีหน้าหลัง ใช้ไม่ได้ครับ
2.ใบมอบอำนาจ ต้องมีช่องติดอากรแสตปม์ และควรมีหมายเหตุสลักหลังถ้าเป็นไปได้
3.สัญญาซื้อขาย ต้องทำด้วยนะครับถึงแม้ว่าจะไม่จำเป็นในการโอนรถ แต่เป็นเอกสารป้องกันตัวเราถ้าเค้าขับไปชนคน แลัวเราจะได้มีหลักฐานว่ารถคันนั้นขายไปเรียบร้อยแล้วไม่ได้อยู่ในความครอบครองของเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 14:22:27 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 14:42:05 »
ผมอยากขายรถตัวเองครับ พอดีไปเต๊นท์แล้วรับราคาไม่ได้จริงๆ มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. กรณีรถบ้าน ผมควรถอดของแต่ง เช่นโช๊ค ล้อ ยาง เกจ์วัด ออกมั้ยครับ หรือขายรวมไปเลย
2. ผมควรให้คนสนใจมาลองรถยังไงให้ปลอดภัยที่สุด ผมกลัวโดนตื้บแล้วเอารถไป แล้วก็กลัวพวกมาลองหนักแล้วก็ไป จนรถช้ำ
3. ควรจะให้เค้าจ่ายเงินด้วยวิธีไหนปลอดภัยที่สุด (เรื่องเองสารการโอน ซื้อขาย ผมได้โหลดมาจากขนส่งแล้วครับ)

ขายเองก็ดีอย่างครับคือได้ราคาดี แต่จะไว้ใจคนที่มาลองรถได้แค่ไหน ถ้ารู้จักกันก็ว่าไป แต่ถ้าไม่นี่ผมมองว่าอันตรายเลยแหละครับ
ตอนผมปล่อย vios ไปแรกๆก็ประกาศขายในเน็ทและมีคนขอมาดูรถ ผมก็ให้ดู จากนั้นขอลองแต่ผมดันไม่ว่างเพราะติด lecture มันก็พูดไม่ดีใส่
บอกว่าไม่ให้ลองแล้วประกาศขายทำไม และพูดต่างๆนาๆ โน้มน้าวให้มันได้ลอง ไอ้เราก็ชักผิดสังเกตุตรงที่บอกว่าจะเอาไปใช้เอง
แต่มันดูรถแบบคนดูเป็นเลย เปิดฝากระโปรงหน้าหลัง ดูขอบหน้าต่าง ตรวจที่เก็บของด้านหลัง เดินเคาะรอบรถ ก็เลยบอกมันไปว่าวันหลังผมจะให้ลอง
แต่ขอมีเพื่อนที่เป็นตำรวจติดรถไปด้วย มันก็โมโหซะงั้น และก็ไม่ติดต่อมาอีกเลย

ผมก็เลยให้น้องเซลล์ติดต่อเต็นท์ให้จะได้จบง่ายๆ ก่อนปล่อยรถผมถอดออกหมดเลยนะของที่แต่งๆไว้ ทั้งลำโพง ค้ำโชค และอื่นๆ และใส่ของเดิมกลับเข้าไป
จากนั้นผมก็เอาของที่แต่งแจกจ่ายให้ญาติๆ ที่ช่วยกันถอดนั่นแหละ เป็นการกระชับความสัมพันธ์ อิอิอิ
ต่อมามีคนที่จะซื้อรถผมเขาโทรมาหาและบอกรูปพรรณรถ ปรากฏว่าเต๊นท์มันเอาไปแต่งต่อ ใส่ชุดแต่งรอบคัน เปลี่ยนแมก และอื่นๆ

ขายให้เต้นท์ได้ถูกกว่าราคาที่ควรจะได้ 30,000 บาท แต่ผมมองว่ามันปลอดภัยและจบเร็ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 15:11:21 »
เป็นความรู้มากๆเลยครับ ผมกำลังจะขายรถตัวเองพอดีเลยครับ แต่ยังไม่รู้จะตั้งราคาเท่าไหร่ อยากจะเข้ามาปรึกษาในนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 15:51:39 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ที่บ้านจะขายยาก แนวเสียดาย จะเก็บไว้ หรือขายญาติๆ แต่เดือนที่ผ่านมา ขายรถ 6 ล้อเล็ก ที่ให้ลูกน้องไว้ส่งของ เอาลงเว็บวันเดียว ตั้งราคา สี่แสนกว่า มาถึงบ้านเลยครับ วัยรุ่นคนหนึ่งมากับแม่เขา ขับเบนซ์มาจากกรุงเทพเลย (บ้านผมอยู่ต่างจังหวัด) ประมาาณว่าเค้าทำธุรกิจก่อสร้าง ซื้อรถ 6 ล้อไปให้เช่า คนที่เป็นลูกชายใจร้อนมาก คือเค้าจะจ่ายเงิน เงินเลย แต่แม่เค้าห้ามไว้ก่อน แล้ววันรุ่งขึ้น เค้าก็มากับพ่อและจ่ายเงินสด แล้วก็ทำเรื่องโอน

ถือว่าผมโชคดีมาก ก่อนหน้านั้น ก็กลัวจะขายได้รึเปล่า เพราะไม่เคยประกาศขายรถลงเว็บเลย โชคดีที่มาเจอลูกค้าที่ดี ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ผมว่า ทำตามท่านข้างบนว่าไว้ จะปลอดภัยที่สุดครับ เกิดเจอโจรในคราบผู้ซื้อ จะลำบากทีหลังครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 16:16:19 »
ถ้านัดลูกค้ามาลอง อย่าประมาทครับ หาสถานที่ลองที่ปลอดภัย
และพยายามพูดคุยกับคนที่จะมาซื้อมาก ๆ ดูพิรุธครับ ถ้าเค้าสนใจซื้อรถเราจริง ๆ ก็สังเกตุได้
แต่ถ้าแอบแฝงมา พิรุธมันออกครับ หาเพื่อนผู้ชายเป็นคู่หูเราไปด้วยสักคนสองคนก็ดีนะครับ

การทำสัญญาให้ไปทำสถานที่ของราชการหรือบริษัทไฟแนนท์เลยครับ อย่ามาทำข้างนอก หรือที่บ้านเด็ดขาด
เพราะมันไม่มีพยาน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 18:06:09 »

1. ถ้าของเดิมยังอยู่ ถอดของแต่งออกมาขายคุ้มกว่าครับ แล้วเอาของ Standard เดิมๆ ใส่กลับเข้าไป แล้วค่อยขายรถ

จะได้ราคาดีกว่า แถมรถขายง่ายขึ้น เพราะส่วนใหญ่ ซื้อรถมือสอง จะหารถสภาพเดิมที่สุด  ผมแต่งรถ ผมไม่เคยขายของเดิมติดรถ เก็บไว้ทุกชิ้น

พอจะขาย ก็เอาของเดิมใส่กลับเข้าไป  เอาของแต่งมาขายแยก

2. อันนี้น่ากลัวนิดนึง ทางที่ดี หาเพื่อน หรือ พี่น้อง เรานั่งไปด้วย เพื่อความปลอดภัย

3. เงินสด ง่ายสุดครับ วิธีที่ดีที่สุด คือ นัดที่ Bank เผื่อเจอแบงค์ปลอม  เค้ายื่นเงินให้ เราก็เอาเข้าแบงค์เลย

ไม่ต้องนับด้วย ให้พนักงานแบงค์นับให้ หรือให้เข้าโอนเข้าบัญชีเราเลยก็ได้  แล้วเราค่อยให้เล่มเค้าไป กับชุดโอน พร้อมลายเซ็นต์เรา

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 20:27:39 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ได้ประโยชน์มากๆเลย ตอนนี้ถอดของเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่เครื่องเล่นdvd ไม่รู้จะมีร้านไหนถอดให้มั้ย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:05:52 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ได้ประโยชน์มากๆเลย ตอนนี้ถอดของเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่เครื่องเล่นdvd ไม่รู้จะมีร้านไหนถอดให้มั้ย
ถ้าเครื่องเล่น DVD ผมว่าใส่ไว่้ดีกว่านะ เป็นออฟชั่นที่คนซื้อชอบ
รถคนเพื่อนที่ทำงานเก่าขาย CITY ZX มีเครื่องเล่น+จอ7" ขายได้ไม่เกิน 2สัปดาห์
แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่น DVD อย่างดีแสนแำพง ถอดออกดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 13:44:44 »
ผมก็กำลังจะขายรถ มาเก็บข้อมูล

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 17:47:13 »
ผมก็กำลังจะขายรถ มาเก็บข้อมูล
:D :D เช่นกันครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 17:52:48 »
ขายคนรู้จัก  ....  สบายใจ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:28:36 »
อ้าว กำลังลองคิดขายรถอยู่พอดี มีเรื่องให้คิดอีกซะแว้ว ขอยอยู่บ้านท่าจะปลอดภัยกว่าแฮะ

เสริมเรื่องคนซื้อนะครับ พ่อผมเคยขายรถ 6 ล้อไปคันนึงแล้วคนซื้อเอาไปขนไม้เถื่อนแล้วถูกจับได้ ทำสัญญาซื้อขายกันเรียบร้อยแต่ต้องเสียเวลาไปศาลให้ปากคำอยู่ดี ฝากเรื่องสัญญาด้วยนะครับทำให้ชัดเจนและเก็บไว้ดีๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น