ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ขึ้นตำแหน่งบริษัทอันดับ 1  (อ่าน 8035 ครั้ง)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
BMW ขึ้นตำแหน่งบริษัทอันดับ 1
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:21:40 »
สุดยอด 5 บริษัท มีชื่อเสียงที่สุดในโลก

ล่าสุด Forbes มีการจัดอันดับ บริษัทชื่อดังจากทั่วโลก ที่มีการสร้างชื่อเสียง และได้รับความไว้วางใจโดยสอบถามจากผู้บริโภค 47,000 คน ใน 15 ตลาดทั่วโลก

โดย BMW "บีเอ็มดับเบิลยู" ผู้ผลิตรถยนต์จากเยอรมนี คว้าแชมป์ในปีนี้ ซึ่งได้คะแนนรวมประมาณ 80% ของคะแนนทั้งหมด ซึ่ง BMW ได้รับความเชื่อถือ ในเรื่องคุณภาพ และกิจกรรมทางธุรกิจอีกมากมาย

สำหรับตำแหน่งอันดับที่ 2 เป็นของ "โซนี่" Sony เจ้าพ่อแห่งอิเล็กทรอนิกส์จากญี่ปุ่น ซึ่งได้รับความน่าเชื่อถือเรื่องคุณภาพของสินค้า

อันดับ 3 ได้แก่ "วอลต์ ดิสนีย์" Walt Disney อีกบริษัทที่มีชื่อเสียงมากในญี่ปุ่น ออสเตรเลีย รัสเซีย อังกฤษ และอิตาลี

อันดับ 4 อีกค่ายรถยนต์ยักษ์ใหญ่ สัญชาติเยอรมัน "เดมเลอร์"

อันดับ 5 แอปเปิล (Apple) ผลิตภัณฑ์ที่เข้ามาเปลี่ยนชีวิตให้กับคนทั้งโลก แม้สตีฟ จ๊อบส์จะจากไปแล้ว แต่ Apple ก็ยังคงอยู่ในระดับท็อปในดวงใจของหลายๆ คน
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: BMW ขึ้นตำแหน่งบริษัทอันดับ 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:25:27 »
ยินดีกับ BMW  :)
เห็น BMW ได้รับรางวัลหลายด้านหลายประเภทมากๆ
แต่คู่แข่งหลักอย่างดาวสามแฉกไมเห็นมีชื่อติดมาบ้างเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: BMW ขึ้นตำแหน่งบริษัทอันดับ 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:26:45 »
โซนี่ได้รับการยอมรับเรื่องคุณภาพ แต่กลับขาดทุนยับเยิน
การตลาดคือเรื่องสำคัญที่สุดจริงๆ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:30:43 »
ผมอยากเข้าไปทำงานมากเลยคับ สงสัยคงต้องเรียน วิศวะฯ มหาลัยชั้นนำเท่านั้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:32:09 »
เดมเลอร์ มันก็ดาวสามแฉกนั่นแหละครับ แต่ยังมีแตกย่อยออกเป็นอีกหลายค่ายรถในปัจจุบัน
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:32:43 »
ผมชอบ BMW มากกว่า MB มาตลอด รู้สึกว่าจริงใจกว่า
MB ชอบหลอก เล่นทางการตลาดมาก ตั้งชื่อรุ่นให้คนเข้าใจผิด
E coupe พื้นฐาน c sedan แต่ขายราคา E class เครื่อง 1.8 แต่แปะ 250 พอเริ่มขายไม่ออกก็ออก c coupe ทั้งๆโครงสร้างก็เหมือนเดิม
มั่วไปหมด สมแล้ว
Series 3 coupe ก็ขายพอๆกับ 3 sedan เข้าใจง่าย ไม่โกงรุ่น
คหสต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:40:43 »
เดมเลอร์ มันก็ดาวสามแฉกนั่นแหละครับ แต่ยังมีแตกย่อยออกเป็นอีกหลายค่ายรถในปัจจุบัน
จริงด้วยครับ  ;D

แต่ชื่อเดมเลอร์มาติดอันดับ ผู้ใช้MBคงไม่ภูมิใจเท่าชื่อMBติดโผเองเท่าไหร่มั้ง
แต่ถ้าคนใช้ BMW มาเห็นนี่ คงรู้สึกดีพิลึก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 21:44:04 »
จริงด้วยครับ  ;D

แต่ชื่อเดมเลอร์มาติดอันดับ ผู้ใช้MBคงไม่ภูมิใจเท่าชื่อMBติดโผเองเท่าไหร่มั้ง
แต่ถ้าคนใช้ BMW มาเห็นนี่ คงรู้สึกดีพิลึก

อย่าลืมนะครับ ไม่ใช่แค่ MB จะได้รับความนิยมอย่างเดียว ในยุโรป จากัวร์ ก็ใช่ย่อยนะครับ อาจจะเด่นกว่าด้วยซ้ำในบางประเทศ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:03:10 »
สำหรับผมชอบนะ BMW เนี่ย รถดีมาก วัสดุ การประกอบก็ถือว่าโอเคกว่า เมอร์เซเดสประกอบใน
แต่ติดภาพลักษณ์มันดู Bad Boy และ เจ้าชู้ไปหน่อย แต่ยังไง รถ Business Car เมอร์เซเดส ก็โอเคสุดในประเทศไทย

ส่วน Sony ดีใจด้วยที่คุณได้เป็น ลำดับ 2 จาก คนใช้ Sony

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:10:42 »
ถามนิดนึงครับ
BMเป็นแบนด์ที่ผู้คน"ทั่วโลก"นิยมใช้มากกว่าMBจริงหรือไม่ ?
โดยในความแตกต่างที่ในเมืองไทยเราคนส่วนใหญ่นิยมMBมากกว่า และMBก็มียอดขายและราคาขายต่อดีกว่าBM เรื่องนี้น่าจะชัดเจน แต่อยากรู้แบบทั่วโลกว่าBMเป็นที่นิยมมากกว่าMBหรือเปล่าครับ ?

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:14:56 »
BMเป็นแบนด์ที่ผู้คน"ทั่วโลก"นิยมใช้มากกว่าMBจริงหรือไม่ ?
โดยในความแตกต่างที่ในเมืองไทยเราคนส่วนใหญ่นิยมMBมากกว่า และMBก็มียอดขายและราคาขายต่อดีกว่าBM เรื่องนี้น่าจะชัดเจน แต่อยากรู้แบบทั่วโลกว่าBMเป็นที่นิยมมากกว่าMBหรือเปล่าครับ ?
ตอนนั้น BMW ความนิยมและค่านิยมต่ำกว่าMB
ส่วนนึงเพราะอยู่ในอาณัติของยนตรกิจครับ
พอถอนตัวออกมาได้ ตอนนี้ก็ไล่กวดอยู่อย่างที่เห็นครับ

ทั่วโลกนั้นไม่ทราบครับ
แต่ที่เยอรมันผมเห็น Taxi MB มากกกว่า BMW

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:18:48 »

ถ้าย้อนไปในสมัยก่อน BMW คงสู่ MB ไม่ไ้ด้อย่างชัดเจน เนื่องจากยังไม่มีตัวแทนจำหน่ายโดยตรงอย่างชัดเจน
แต่ปัจจุบันนี่ต้องยอมรับนะครับ หลาย ๆ ประเทศ BMW มีความนิยมมากกว่า MB อยู่เยอะ อาจเป็นเพราะรูปโฉมนะครับ
ไม่ทราบเคยได้ยินไหมคำพูดสมัยก่อนจนถึงปัจจุบัน "MB รถคนแก่" ส่วน "BMW รถวัยรุ่น" อันนี้อาจมาจากรูปโฉมและบุคลิกของรถทั้งสองนั่นเอง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:24:04 »

ถ้าในประเทศอ่ะใช่ครับ ในด้านเรื่องภาพลักษณ์ราคาขายต่อเรื่องอะไหล่ศูนย์บริการ แต่ในต่างประเทศ BMW ทำได้ดีกว่าเกือบจะในทุกๆด้าน นี่ยังไม่นับ AUDI ที่ไล่งับตูดมาใกล้ๆอีกนะครับ

ปล.ส่วนใหญ่เรามักจะหลงคิดว่าตลาดบ้านเราเป็นตลาดรถที่ใหญ่ เลยคิดว่าค่านิยม+ยี่ห้อรถที่คนไทยใช้ส่วนใหญ่จะนิยิมไปทั่วโลกด้วย แต่ความจริงพอเอามาวัดกันทั้งโลกจริงๆกลับไม่ใช่อย่างนั้น ดูตัวอย่าง VW ก็ได้ครับ ในเมืองไทยเจอนับคันได้ แต่พอไปต่างประเทศบางประเทศเจอ VW เยอะพอๆกะโตโยต้าบ้านเราเลยครับ 

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:36:02 »
ทั่วโลก เรียงลำดับ ดังนี้
1. Bmw
2. Audi
3 MB
ยืนยันครับ
Benz ใช้ the best or nothing แต่ผลไม่ใช่ the best สงสัยจะเป็น nothing แทน

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:47:25 »
Bm เพราะออกมาจากยนตรกิจเลยดังใช่ไหมครับ แล้วcitroen ล่ะครับเมื่อไหร่จะออกมาจากยนตรกิจซักทีจะได้ดังมั่งน่ะครับ.  ;D :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 22:59:24 »
Bm เพราะออกมาจากยนตรกิจเลยดังใช่ไหมครับ แล้วcitroen ล่ะครับเมื่อไหร่จะออกมาจากยนตรกิจซักทีจะได้ดังมั่งน่ะครับ.  ;D :D

*-* ;D ใจเย็นๆครับ เขากำลังปรับปรุงอยู่เด๋วก็ดีมั้ง  ;D

ปล.ถ้าซีตรองอยากขายดี ต้องดูแลเรื่องตัวแทนจำหน่ายต่างๆด้วย ที่ระยองไปถามข้อมูล DS3 แมร่งทำหน้ากวนส้นตรีนใส่อีก ไม่ถามแมร่งละ *-* สงสัยคิดว่าเราไม่มีตังค์ซื้อมั้ง งั้นก็ดีตรูเก็บตังค์ส่วนนี้ไปให้ SKODA ดีกว่าคุยดีฝ่าเยอะ ให้ข้อมูลดีแถมไม่เซ้าซี้อีก ขนาดแฟนยังบอกเลยว่า อย่าไปถามแมร่งเลยทำหน้ากวนส้น ไปดูรุ่นอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:22:47 »
ผมว่าอีกไม่นานยอดขาย Audi จะแซง BMW ในตลาดโลกนะ

แต่การจัดอันดับความน่าเชื่อถือคงจะสู้BMW ไม่ได้

ตอนนี้นับรวมตลาดโลกยอดขายbenz น้อยเพราะไปพลาดที่ตลาดจีน คนจีนไม่ค่อยนิยมbenzแต่ซื้อ Audi BMW เยอะมาก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 23:29:50 »
ดีใจกับรถตัวเอง ที่ได้เครื่องยนต์ดีเด่น อันดับ 5 และ ได้เป็นบริษัทอันดับ 1 อีกตะหาก ว้าว !!

อยากใช้ Audi บ้างแต่ไทยคงอีกสักพัก ... :P

ถ้ายังเป็นของยนตรกากอยู่ ก็คง .... อด

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:10:11 »
1. Bmw
2. Audi
3 MB
ยืนยันครับ
Benz ใช้ the best or nothing แต่ผลไม่ใช่ the best สงสัยจะเป็น nothing แทน

The best ในบางเรื่องไงครับ บางเรื่องก็ Nothing เลยได้อันดับนั้น ถ้าเป็น All is the best คงได้ที่ 1 แน่ไซร้
H.

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:41:48 »
1. Bmw
2. Audi
3 MB
ยืนยันครับ

The best ในบางเรื่องไงครับ บางเรื่องก็ Nothing เลยได้อันดับนั้น ถ้าเป็น All is the best คงได้ที่ 1 แน่ไซร้
จริง  :P

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 08:40:40 »
ไปเคลมไฟตัดหมอกเมื่อวานครับ

โคราช 5 Series เรียงคิวกันออก จอดรออยู่ร่วม 4 คัน
โอ้โหเซลบอก นอกจาก X1 แล้ว ยังมีตัวนี้แหละที่เหนื่อยเหมือนกัน เร่งหารถกันสุดยิด ขายดีจริง ๆ

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:59:24 »
 :o

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 13:50:16 »

*-* ;D ใจเย็นๆครับ เขากำลังปรับปรุงอยู่เด๋วก็ดีมั้ง  ;D

ปล.ถ้าซีตรองอยากขายดี ต้องดูแลเรื่องตัวแทนจำหน่ายต่างๆด้วย ที่ระยองไปถามข้อมูล DS3 แมร่งทำหน้ากวนส้นตรีนใส่อีก ไม่ถามแมร่งละ *-* สงสัยคิดว่าเราไม่มีตังค์ซื้อมั้ง งั้นก็ดีตรูเก็บตังค์ส่วนนี้ไปให้ SKODA ดีกว่าคุยดีฝ่าเยอะ ให้ข้อมูลดีแถมไม่เซ้าซี้อีก ขนาดแฟนยังบอกเลยว่า อย่าไปถามแมร่งเลยทำหน้ากวนส้น ไปดูรุ่นอื่นดีกว่า

ไม่ต่างกันเลยครับ ผมถามเรื่องc5  ว่าจะมาเมื่อไหร่เซลล์ถึงกับลงแล้วย้อนถามว่าc5 คืออะไรหรอหนู ถ้า Citroen มาทำตลาดเองคงจะดีไม่น้อย
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 17:00:38 »
AUDI อยู่อันดับไหนแล้วเนี้ย