ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆแนะนำรถหน่อยครับ  (อ่าน 6091 ครั้ง)

ออฟไลน์ deawdai888

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆแนะนำรถหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:24:38 »
คือผมเป็นคนกรุงเทพ , ส่วนแม่ผมและแฟนผมอยู่เชียงราย
ผมต้องขับรถไปเชียงรายอย่างปีละ ไม่เกิน 3 ครั้ง เช่น ปีใหม่ / สงกราน / ฉุกเฉิน
 มีคนที่รู้จักแนะนำมาคือ
1. Toyota new vios 
2. Toyota yaris (ชอบรุ่นนี้)
3. Nissan almera (ชอบรุ่นนี้)
4. Chevrolet aVeo
5. Honda jazz

เพิ่มเติม
1.คนที่เค้าใช้รถมีประสบการ์ณหน่อยเค้าไม่แนะนำ Toyota เลย เค้าบอกว่าช่วงล่างไม่ไหว โครงสร้างห่วย ประมาณว่าเปราะบาง T T
2. ผมเริ่มสนใจ Nissan almera เพราะราคาถูกผ่อนสบาย สวย กว้าง แต่ปัญหาคือผมต้องขับรถไปต่างจังหวัดกลัวมีปัญหา
คือผมมีงบดาวน์ 200,000 และราคารถไม่เกิน 650,000 ครับ
อยากได้รถที่ผ่อนสบาย ผ่อนไม่เกิน 8,500 / เดือน

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ นี่ถือว่าเป็นรถคันแรกของผมด้วยครับ "ขอบคุณมากๆครับ"

• Newbie
  • *
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:26:45 »
และอีกอย่างผมอยากออกก่อนสิ้นปีนี้ เพราะว่าได้ลดภาษีรถคนแรกด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:37:40 »
สรุปสั้นๆ จขกท ชอบ อัลมีร่า กับ ยาริส ใช่มั้ยครับ
ผมเชีย อัลมีรา ล่ะกันครับ
ยารีส มันออกมานานมากแล้ว กินน้ำมันพอควร แถมมันปลาย แล้วครับโมเดลนี้
ถ้าอยากได้ความสดใหม่กว่า และประหยัด อัลมีร่าก็ดีครับ
รถใหม่ไม่ไม่ต้องกังวลเรื่องปัญหาหรอกครับ ปัญหามีทุกรุ่นแล้วแต่คันครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:39:50 »
ไม่สนสวิ๊ฟเหรอครับ น่าจะเหมาะกับการวิ่งไกลๆ
ลองดูบทความที่คุณ jimmy เขียนไว้ ผมว่าน่าสนใจเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 21:41:55 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:39:59 »
1. Toyota new vios  <<<  ขับทางไกลก็โอเคอยู่นะครับ หากว่าคุณไม่ได้สูงมากและอ้วนมากจนเกินงาม
2. Toyota yaris (ชอบรุ่นนี้)  <<<  ยาริสผมเคยขับของรุ่นน้อง บอกตรง ๆ ผมไม่อยากกลับไปขับอีก ;D
3. Nissan almera (ชอบรุ่นนี้)  <<<  เคยทดลองขับมา ก็ไม่ได้แย่อะไรมาก แต่ถ้าทางไกลอาจจะมีอาการเมื่อยสุด ๆ
4. Chevrolet aVeo  <<<  .... ผ่านครับ ไม่ต้องพูดถึง อืด เปลือง เฉื่อย เกียร์มันงงกับชีวิต บลาๆ
5. Honda jazz  <<<  สุดยอดแห่งความนิยม สาวๆชอบกันมาก แต่ผมว่ามันหวิว ๆ

ถ้าให้ผมเลือกนะ ตามตัวเลือกข้างบน
vios > jazz > almera > yaris > aveo

หากนอกประเด็น altis 1.6 ก็พอไหว คงไม่หนีห่างจากงบมาก ;D

ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองไปทดลองขับดูครับ แล้วจะรู้ว่ารถคันไหนที่มันจะเลือกเราจริง ๆ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:41:18 »
แนะนำ อเมล่าครับผมสวยใหญ่นั่งสบายสายด้วยแต่เสียดายส่วนท้ายไม่ค่อยลงตัวเท่าไรนอกนั้นผมว่าเป็นรถที่ดีรุ่นหนึงเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:02:48 »
ไม่สนสวิ๊ฟเหรอครับ น่าจะเหมาะกับการวิ่งไกลๆ
ลองดูบทความที่คุณ jimmy เขียนไว้ ผมว่าน่าสนใจเลยนะครับ

ตัวรถมันดูเล็กแปลกๆอะครับ เลยไม่ได้เล็งไว้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:17:24 »
กังวลเรื่องคืนเงินหรือเปล่าครับ 
ถ้าไม่ก็จัดไปเลย ตัวอื่นดีกว่า
แต่ที่ยกมาก็ไปได้นะครับ

ถ้าเลือกเฉพาะจากตัวที่ จขกท ชอบ ผมเอา อัลเมร่า 

อย่างน้อยคิดเผื่อแรงก็ยกเครื่อง ทีด้าลงได้   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:40:27 »
ถ้าเป็นไปได้อยากให้ almera มีเครื่องแบบ 1.2 / 1.5 / 1.8 ไปเลยเนอะ เครื่อง 1.2 มันน้อยไปยังไงไม่รู้  :'( :'(

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 23:36:06 »
ดูแล้วถูกใจ Almera ก็ซื้อ Almera ครับ ขับต่างจังหวัด ถ้าต้องแซงในความเร็วสูง อาจจะลำบากกว่า Vios แต่ถ้าเน้นขับไหลๆ ผมว่าสบายๆครับ

แต่ถ้างบประมาณไม่ได้เป็นปัญหามาก รถ 1500 ซีซี อย่าง Jazz หรือ Vios น่าจะเหมาะสมกว่าครับ ในการขับทางไกล เวลาแซงผมว่ามันไม่เหนื่อยเท่า 1200 แน่นอน

ส่วนเรื่องที่ เค้าบอกว่าช่วงล่างไม่ไหว โครงสร้างห่วย ประมาณว่าเปราะบาง ผมว่าคุณไปลองดูด้วยตัวเองเลยดีกว่าครับ เพราะ ไหนๆก็ซื้อรถแล้ว น่าจะไปสัมผัสของจริงว่าห่วยเหมือนที่"เค้าบอกว่า"มั้ย และ ลองขับดูจะได้รู้ว่าช่วงล่างไม่ไหวเหมือนที่"เค้าบอกว่า"มั้ย (ผมหมายถึงทุกคันที่สนใจเลยนะครับ)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 23:49:32 »
ผมให้ช่วงล่าง Toyota ดีกว่า Honda นะ

ผมว่า Honda มันตึงตังไปหน่อย

แต่เครื่ิองผมชอบ Honda

แต่ในกรณีของเจ้าของกระทู้ ผมเชียร์ 👧Jazz
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 23:57:29 »
เข้ามาเชียร์ jazz ครับ

แล้วจริงๆ vios กับ yaris มันต่างกันแค่ท้ายรถเอง แต่ขับทางไกลผม prefer vios มากกว่านะ เพราะด้านหลังจะนุ่มกว่า yaris

อาวีโอ้นี่ติดว่าแคบไปหน่อย แต่ช่วงล่างหนึบ เก็บเสียงดีเลย
eco car ใดๆ ผมโนคอมเม้นสำหรับโจทย์เดินทางไกลครับ ไม่เคยสัมผัส :)
JC TU #54

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 00:13:26 »
Vios = ช่วงล่างโอเค อัตราเร่งใช้ได้ คันเร่งมีหน่วงบ้างเล็กน้อย จุของได้เยอะกว่ายาริส 140-160ยังไม่ต้องเกร็งมากนัก ขับไปไหนไม่ต้องห่วง ช่างที่ไหนก็ซ่อมโตโยต้าได้ครับ

Yaris = ช่วงล่างโอเค อาจจะติดตึงตังไปบ้าง อัตราเร่งใช้ได้ คันเร่งหน่วงเช่นกัน จุของได้น้อยถ้าไม่พับเบาะ 140-160ก็ยังไม่ต้องเกร็งช่วยมากนักครับ มีเสียงลมเข้ามาบ้างเล็กน้อย เป็นโฉมเก่าแต่ของแต่งเยอะ(มาก) เป็นโฉมสุดท้ายของยาริสประเทศไทย ขับไปไหนไม่ต้องห่วงเช่นกัน ช่างที่ไหนก็ซ่อมโตโยต้าได้

Almera = ถ้าขับรถไม่เร็ว และไม่เข้าโค้งหนักๆแรงๆขับในเมืองสั้นๆ ประหยัด คล่องตัว โอเคครับ แต่ขับทางไกล ไปเชียงรายอาจจะต้องมีแวะพักบ้างครับ

Aveo = ตัดทิ้งไปได้เลย อืดมากและกินน้ำมัน

Jazz = ไม่น่าทันปีนี้ครับ ถ้าทันก็ขอเลือกเป็นตัวนี้ครับ แต่ถ้ามี City ด้วย ก็ขอเลือกCity แทนครับ
Test ..

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 00:19:35 »
ผมว่า โครงสร้างคงไม่ต่างกันมาก

ปล. แผงประตู almera ก็อปแก๊ปมากๆ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:02:40 »
ขอเพิ่มทางเลือกเป็น City อีกคันได้ไหม
สำหรับผม เป็นรถที่ขับง่าย ช่วงล่างหนึบพอตัว เครื่องแรงใช้ได้ แซงไม่ต้องลุ้นมาก

ถ้าซื้อมาใช้ไม่ว่าจะเลือกคันไหน  เพราะต้องขับทางไกลด้วย คงใช้ความเร็วระดับหนึ่ง
ของบไว้เปลี่ยนยางดีๆหน่อย เพิ่มหน้ายางให้กว้างขึ้นสักหนึ่งเบอร์ ปลอดภัยขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 07:10:28 »
1. Toyota new vios
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ เครื่องยนต์+เกียรดี เร่งดี ประหยัด เบรคดี
ช่วงล่างงั้นๆ นุ่ม แต่เข้าโค้งแล้วย้วย ภายในแคบไปหน่อยสำหรับผม(สูง 180)
วัสดุภายในงั้นๆ มีดีที่หาอู่ข้างทางได้ ติดแก๊สได้ เพื่อนเยอะ

2. Toyota yaris (ชอบรุ่นนี้)
เครื่อง+เกียรเหมือนวีออส เร่งดี ประหยัดเหมือนกัน เบรคดีเหมือนกัน
ข้างใน กว้างกว่าวีออส โปร่งกว่า แต่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย
จะตกรุ่นแล้ว ราคาแพงกว่าวีออส

3. Nissan almera (ชอบรุ่นนี้)
อัตราเร่งสู้วีออสไม่ได้เลย แต่มีดีที่ความประหยัด และเกียรที่นุ่ม ขับสบายๆ
ช่วงล่างถือว่านุ่มกำลังดี แต่ก็ไม่เหมาะกับขับเร็ว
ภายในกว้าง+ยาว+โปร่ง นั่งสบาย วัสดุดีตามสไตล์นิสสัน

4. Chevrolet aVeo
ตัว 1.4 อย่าเอาดีกว่า ถ้าเป็นตัว 1.6 ผมว่าโอเ้ค
เคยขับทั้ง 2 รุ่น ตัว 1.6 เร่งดีมากกกก และประหยัด ติดที่ว่ามันจะตกรุ่นแล้ว
ภายในงั้นๆ เบาะตั้งชันไปหน่อย แต่ช่วงล่างมันดีมาก แน่นมากๆ ขับแล้วมั่นใจ

5. Honda jazz
อัตราเร่งดี โดยเฉพาะตีนต้น 0-80 มาไวมากๆ ขับประหยัดได้ จะซิ่งก็ได้
ช่วงล่างแข็งตึงตังไปหน่อย เกาะถนนใช้ได้ แต่เบรคสูงไปหน่อย
ภายในกว้างมาก โปร่ง นั่งแล้วรู้สึกดี(ดีกว่าวีออสแน่นอน) อเนกประสงค์มาก
ปัจจุบันนี้รอรถนานมาก

ปล. อย่าเชื่อผมมากครับ ฟังท่านอื่นๆประกอบกันด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:20:20 »
ถ้าจะเอาทันคืนภาษีหล่ะก็ตัดตัวเลือกได้เกือบหมดเลยนะเนี่ย แนะนำนอกตัวเลือกละกัน มาสด้า 2 เป็นไงครับ ถ้าชอบยาริสก็เอามาสด้า 2 5 ประตู แหล่มครับ ลองอ่านรีวิวดูก่อนได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:20:00 »
ชอบ Almera ก็เอา Almera ครับ
แต่ปัญหาก็คือ อาจจะไม่ทันสิทธิ์รถคันแรกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:00:22 »

จัดอันดับที่แนะนำมากที่สุดคือ
1. Vios
2. Jazz
3. almera 

ขอบขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 03:55:39 »
เรื่อง สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก ผมว่าเอาไว้พิจารณาเป็นเรื่องหลังสุดดีกว่าครับ เพราะไม่มีความแน่นอนกับเวลาเลย

ดูรถที่ชอบก่อนครับ

ตามตัวเลือกที่มี ที่น่าใช้สุดตอนนี้ตามความคิดผมนะ
1. Jazz
2. Almera
3. Vios
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:51:06 »
ของผมแนะนำ Vios > Almera นะจากตัวเลือก ถ้านอกจากตัวเลือกคือ swift แต่คงไม่ทันสิ้นปีนี้และได้ลดภาษีรถคนแรก