ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการรถ พอขับผ่านรอยต่อทางด่วน แล้วท้ายปัด  (อ่าน 6745 ครั้ง)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
สอบถามอาการรถครับ เมื่อขับถนนขรุขระ ก็เฉยๆไม่ได้มีอะไร

แต่พอขับผ่าน รอยต่อทางด่วน ที่ค่อนข้างใหญ่ แล้วรู้สึกว่าท้ายปัดไปด้านซ้ายเสมอ (ไม่เคยปัดไปขวาเลย)
เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

เป็นเพราะยางรึเปล่าครับ เพราะอายุมันเริ่มเยอะแล้ว   หรือช่วงล่างอย่างอื่นมีส่วนมั้ยครับ
แล้วผมควรขับต่อไปมั้ยครับ
(เพิ่งมาเป็นตอน 3-4 เดือนมานี้ครับ)

ปล. ยางคู่หน้า Yokohama อายุ 10,000 กิโล
คู่หลัง MAXXIS อายุ 50,000 กิโล

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
บูชปีกนกช่วงล่าง โช๊คอัพ  สปริง  ลูกยางต่างๆ น่าจะหยุดพักงานแล้วละครับ
คงต้องตรวจดูแต่ละจุดๆ กันไปครับ
ก่อนหน้านี้ EF ที่ผมเอาไปซ่อมอาการคล้ายๆกัน เปลี่ยน บูชแล้วอาการดีขึ้น เหลือแต่ โช๊คอัพ สปริง ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถนนลาดเอียง หรือเส้นทแยงไปทางซ้าย อาจทำให้ล้อลื่นได้

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าช่วงล่างหลังแบบคานบิด H บีม มันจะดิ้นๆได้นิดๆนะครับ

ผมขับ กระบะ3วัน อัลมีร่า1วัน สลับเรื่อยๆ

รู้เลยว่า H บีมของอัลมีร่า มันทำท้ายดิ้นได้นิดๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ถ้ารถใหม่ๆ ผมว่าน่ะจะเป็นที่โช๊คครับ อาจจะรั่วหรือแตก

ออฟไลน์ neung23

เคยเป็นคับ โช๊คมีปัญหาแล้วล่ะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ redsun

ตรวจสอบยางและลมยาง
ตรวจสอบโช้คอัพยังมีประสิทธิภาพอยู่
ตรวจสอบบูช+ลูกหมากช่วงล่าง ยังแน่นเฟิร์ม

ถ้าช่วงล่างยังแน่น
อาจจะเกิดจากศูนย์ล้อไม่ตรงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
อาการแบบนี้ ตอบยากจริงๆ เพราะไม่ใใช่เคสปกติที่เกิดขึ้นกันบ่อยๆ
ยังไงเอารถเข้าศูนย์หรืออู่ที่ไว้ใจได้ ลองเช๊คแบบละเอียดดู
รีบหน่อยนะครับ  อาการแบบนี้ผมว่ามันค่อนข้างอันตราย

คู่หลัง MAXXIS อายุ 50,000 กิโล  <----โหดเอาเรื่อง เปลี่ยนเถอะ !!!

ออฟไลน์ CRO

อาการแบบนี้ ตอบยากจริงๆ เพราะไม่ใใช่เคสปกติที่เกิดขึ้นกันบ่อยๆ
ยังไงเอารถเข้าศูนย์หรืออู่ที่ไว้ใจได้ ลองเช๊คแบบละเอียดดู
รีบหน่อยนะครับ  อาการแบบนี้ผมว่ามันค่อนข้างอันตราย

คู่หลัง MAXXIS อายุ 50,000 กิโล  <----โหดเอาเรื่อง เปลี่ยนเถอะ !!!
++ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมเคยใช้ MAXXIS ใช้ไป 25000 ก็เปลี่ยนแล้วเพราะดอกหมด ^^''

pasumylove

• บุคคลทั่วไป
ยาง โช๊ค บุช ลูกยาง มีอะไรเช็คใหม่หมด เจอแต่แรก ๆ จะได้แก้ปัญหาได้ถูกครับ

อย่าปล่อยให้บานปลาย มิฉะนั้นปลายจะบาน ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยางคู่หลังดูเก่าเกินนะครับ

ออฟไลน์ adis

ลองสลับยางทดสอบดูก่อนดีมั้ยครับ ผมว่าสภาพของยางก็มีส่วนเยอะนะ