ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าผมเลย..สวิฟ 1.2 เบรคติด รถ 16 วัน ครับ..  (อ่าน 17734 ครั้ง)

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
Re: งานเข้าผมเลย..สวิฟ 1.2 เบรคติด รถ 16 วัน ครับ..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 19:07:39 »
คุณจิมมี่ต้องขอโทษทีครับ...ผมเพิ่งส่งไปให้เมื่อกี๊เองเพิ่งเข้ามาอ่านให้ดีๆๆคุณจิมมี่ให้ส่งทางอีเมล์  ผมดันส่งไปทางข้อความครับ..ต้องขอโทษด้วยครับบบ

ออฟไลน์ narm

• Newbie
  • *
Re: งานเข้าผมเลย..สวิฟ 1.2 เบรคติด รถ 16 วัน ครับ..
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 19:09:51 »
เราก้อเจอปัญหาเดวกันคะเหมือนกันเลยต้องทำไง

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 19:14:50 »
ถือซะว่าเจอ defect ครับ นานๆจะมีโผล่มาซักคัน รถคันละหลายๆล้านๆก็เจอครับ

บ้านผมเคยเจอ
วอลโว่ 960 แบตพังตั้งแต่ยังป้ายแดง
เบนซ์ E280 w124 ตั้งแต่ป้ายแดง คันเร่งแข็ง กดแล้วไม่มา พอมาก็กระชาก ซ่อมเป็นเดือนๆหลายรอบแล้วซ่อมไม่ได้ ใช้ไปยังงั้นจนขายทิ้ง
VW GTi ป้ายแดง น้ำเข้าไฟเบรคดวงที่สาม
Jazz GE ไฟเลี้ยวซ้ายเสีย ตอนเพิ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาว
เบนซ์ E280 W211 ตู้แอร์พังตั้งแต่ปีแรก
Ford Fiesta ปั๊มหม้อน้ำรั่ว ความร้อนขึ้นตอนเพิ่งขึ้นปีที่สอง

เหมือนจะมีอีกแต่ยังนึกไม่ออก ที่บอกคือมีคนที่เคยเจอมาเยอะกว่าอีกเยอะครับ ไม่ได้ว่ามันถูกต้อง แต่ก็ต้องยอมรับถึงระดับนึงว่าของที่ได้อาจไม่เพอร์เฟค เค้าถึงมีการันตีให้ 1ปี 2ปี 3ปี หรือ 5ปีก็ว่าไป ทำใจให้สบายครับ อะไรเกิดไปแล้วก็เกิดไป เราก็แก้ให้ดีก็พอครับ

ดวงล้วนๆมั้งครับ ผมออก Lancer ป้ายแดงมาสองคัน ใช้ยาว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 19:52:36 »
ถ้าเป็น Ford คงโดนเยอะกว่านี้ ...  ฮาๆ 

ออฟไลน์ shaman

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 20:16:19 »
เอาไปเขียนต่อ ในรีวิวตัวเต็มด้วยนะครับ
เจ้าของรถ รออ่านกันพรึ่บพรั่บๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 20:51:18 »
น่าจะเป็น Defect ของรุ่นนี้ไปแล้วนะครับเนี่ย ศูนย์ Suzuki จะมี Recall ไหมนะ

เกิดมีผู้บริโภคท่านใดเกิดไปลอคกลางอากาศ ตอนวิ่งเร็วๆ ไม่อยากจะคิดเลย ....

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 21:55:06 »
กำลังจะเชียร์ญาติให้ออกสวิฟ เหมือนจขกท. แต่พอมาอ่านแล้วเริ่มไม่แน่ใจ
เพราะผมอยู่ อุตรดิตถ์ ต้องไปซื้อที่ ศูนย์พิษณุโลก วิ่งไปเป็นร้อยกิโล
ถ้าสมมุติว่าได้รถแบบน้อง จขกท. ผมคงงานเข้าไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 21:56:44 »
ขอให้เป็นแค่ ความผิดพลาด เฉพาะคัน เถอะนะ

อย่าให้ช่างบอกว่า "อ๋อ..เป็นธรรมดาของรถรุ่นนี้"  เลย

เพราะน้องชายผม ได้ออกรถรุ่นนี้ให้ภรรยา ใช้ขับส่งลูกไปโรงเรียน จะได้รถเดือนหน้านี้แล้ว
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 22:35:17 »
รถมีปัญหา น่าเห็นใจครับ ... รถซ่อมได้ แต่ความคาดหวังของลูกค้าซ่อมยาก ... อย่างไรเสียก็ขอให้จบลงด้วยดีครับ

ปัญหาในระบบที่เกี่ยวกับความปลอดภัย ถ้าซ่อมรถได้ แต่ซ่อมใจไม่สำเร็จ ก็ขอเปลี่ยนคันได้ครับ เพราะกฏหมายคุ้มครองกรณีนี้อยู่ครับ ...

ขออนุญาตเล่าเรื่องคนอื่น ... รุ่นน้องที่ทำงานออกรถใหม่มา ๒ อาทิตย์ก็มีปัญหาระบบเบรคครับ ... แต่คนมันใจเสียครับ ถึงจะเปลี่ยนหม้อลมให้ใหม่ เพิ่มประกันให้อีก ๒ ปี แต่เมื่อใจน้องมันยังสั่นอยู่ ก็เลยยุให้เปลี่ยนรถครับ .... น้องมันคุยกับบริษัทกันเป็นเดือน สุดท้ายก็ได้เปลี่ยนครับ .... ได้คันใหม่ ไม่มีอะไรอื่นเพิ่มเติมครับ ...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 12:59:31 »
ถ้าเป็น Ford คงโดนเยอะกว่านี้ ...  ฮาๆ 

ใช่ โดนเยอะกว่านี้แน่ๆ และจากผมเองนี่แหละ! ไม่ต้องใครอื่นไกลที่ไหนหรอก!

เพราะ Suzuki ผมติดต่อไปให้แล้ว มีความคืบหน้า มีความพยายามเร่งแก้ไขปัญหา
ไม่เหมือน Ford ที่ต้องใช้วิธีการพิเศษ ส่งไปเมืองนอก เรื่องถึงจะยิงกลับมากระตุ้นกันในบ้านเรา
ลูกค้าต้องรอ 2 เดือนกว่า ไม่ยอมติดต่อห่าอะไรกลับมาเลย พอใช้วิธีการพิเศษ โอ้โห
วันรุ่งขึ้นรับโทรศัพท์กันอย่างไว แถมคำพูด ก็ยังส่งมาอย่างเสียมิได้อีกต่างหาก
หวังแค่ให้เคสจบแค่นั้น ไม่สนหรอกว่าลูกค้าจะรู้สึกอย่างไร

ยังมีอีกหลายเรื่อง ที่คนรัก Ford ไม่เคยรู้ และถึงรู้ ก็คงไม่สนใจ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 13:06:54 »

ใช่ โดนเยอะกว่านี้แน่ๆ และจากผมเองนี่แหละ! ไม่ต้องใครอื่นไกลที่ไหนหรอก!

เพราะ Suzuki ผมติดต่อไปให้แล้ว มีความคืบหน้า มีความพยายามเร่งแก้ไขปัญหา
ไม่เหมือน Ford ที่ต้องใช้วิธีการพิเศษ ส่งไปเมืองนอก เรื่องถึงจะยิงกลับมากระตุ้นกันในบ้านเรา
ลูกค้าต้องรอ 2 เดือนกว่า ไม่ยอมติดต่อห่าอะไรกลับมาเลย พอใช้วิธีการพิเศษ โอ้โห
วันรุ่งขึ้นรับโทรศัพท์กันอย่างไว แถมคำพูด ก็ยังส่งมาอย่างเสียมิได้อีกต่างหาก
หวังแค่ให้เคสจบแค่นั้น ไม่สนหรอกว่าลูกค้าจะรู้สึกอย่างไร

ยังมีอีกหลายเรื่อง ที่คนรัก Ford ไม่เคยรู้ และถึงรู้ ก็คงไม่สนใจ
[/qote]

ถ้ายังไงรบกวนส่งข่าวรายละเอียดของสาเหตุและการแก้ไขมาเผยแพร่ด้วยนะครับ
ผมเองไม่ได้ใช้ swift นะ แต่ว่าชอบมากครับ เลยอยากรู้ เพราะเชียร์พรรคพวกจองไปหลายคันเลยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 14:30:31 »

ก็สนใจอยู่นะค้าบ  ;D ;D ;D
 ทุกวันนี้ก็สวดมนต์
อย่าให้เจอะเจอ Defect อิๆๆๆ

แต่ผมว่าฟอร์ดควรแก้ปัญหาที่สำคัญนอกจากการบริการของศุนย์แล้ว
ยังรวมถึงการสำรองอะไหล่ด้วยอ่า รออะไหล่นานมากกกกกกกกกกกก

ยิ่งไปกว่านั้น การประสานงาน ที่ยังไม่มีประสิทธิภาพ กะอีแค่ขอเบอร์โทร
คนรับเรื่องซ่อมรถ ต้องให้ผมโทรมาใหม่ ในสี่ชั่วโมงถัดไป เพื่อ???????

วกมาถึงเรื่องสวิฟท์ ถ้ามีการระบุสาเหตุยังไง ผมรอฟังอยู่นะครับ
เพราะคนใกล้ตัว ใช้น้องสายหวิบหลายคันเลย

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 14:42:31 »
เคสของเราถือว่าเบรคติดไม๊คะ หรือว่ารถเป็นอะไรหรือเปล่า เราต้องขอให้ศูนย์เช็คอะไรให้เราเป็นพิเศษไม๊คะ

คือตอนที่ swift เราใช้รถได้ประมาณ 800 โล แล้วเราต้องจอดเข็น ตอนจอดไม่เป็นไรค่ะ แต่พอจะใช้รถ เราต้องเหยียบเบรคเพื่อดันคันเกียร์จาก N (พร้อมกดปุ่ม Shift lock)  ไป P ก่อนสตาร์ท ปรากฏว่าแป้นเบรคมันจมติดอยู่กับพื้นเลยค่ะ ไม่สามารถเหยียบเบรคหรืองัดแป้นเบรคได้เลย และเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ ทำให้สตาร์ทไม่ได้ เพื่อนเราลองเข็นรถ รถก็เข็นไม่ไปด้วยค่ะ

ในคู่มือก็ไม่มีบอกไว้ด้วยว่าจะต้องทำยังไง  เราก็ตกใจมาก  โทรถามผู้จัดการศูนย์เค้าก็บอกให้เราเหยียบเบรคที่จมอยู่แล้วให้แน่น แล้วกดปุ่ม shift อีกที แล้วค่อยดึงคันเกียร์จาก N ไป P เราต้องทำอยู่ 2 ครั้ง กว่าจะสามารถเปลี่ยนเกียร์ได้ แล้วถึงสตาร์ทรถได้

ตั้งแต่วันนั้น ไม่กล้าจอดรถแล้วเข้าเกียร์ N อีกเลยค่ะ

ปล.ออกรถมา 3 เดือน ยังไม่ได้คู่มือซ่อมบำรุงรถเลยค่ะ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 15:43:31 »
อันสุดท้ายนี้ น่าสนใจแต่ไม่มีใครมาตอบซะละ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 15:58:41 »
เคสของเราถือว่าเบรคติดไม๊คะ หรือว่ารถเป็นอะไรหรือเปล่า เราต้องขอให้ศูนย์เช็คอะไรให้เราเป็นพิเศษไม๊คะ

คือตอนที่ swift เราใช้รถได้ประมาณ 800 โล แล้วเราต้องจอดเข็น ตอนจอดไม่เป็นไรค่ะ แต่พอจะใช้รถ เราต้องเหยียบเบรคเพื่อดันคันเกียร์จาก N (พร้อมกดปุ่ม Shift lock)  ไป P ก่อนสตาร์ท ปรากฏว่าแป้นเบรคมันจมติดอยู่กับพื้นเลยค่ะ ไม่สามารถเหยียบเบรคหรืองัดแป้นเบรคได้เลย และเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ ทำให้สตาร์ทไม่ได้ เพื่อนเราลองเข็นรถ รถก็เข็นไม่ไปด้วยค่ะ

ในคู่มือก็ไม่มีบอกไว้ด้วยว่าจะต้องทำยังไง  เราก็ตกใจมาก  โทรถามผู้จัดการศูนย์เค้าก็บอกให้เราเหยียบเบรคที่จมอยู่แล้วให้แน่น แล้วกดปุ่ม shift อีกที แล้วค่อยดึงคันเกียร์จาก N ไป P เราต้องทำอยู่ 2 ครั้ง กว่าจะสามารถเปลี่ยนเกียร์ได้ แล้วถึงสตาร์ทรถได้

ตั้งแต่วันนั้น ไม่กล้าจอดรถแล้วเข้าเกียร์ N อีกเลยค่ะ

ปล.ออกรถมา 3 เดือน ยังไม่ได้คู่มือซ่อมบำรุงรถเลยค่ะ

เข้าใจว่าปกติสำหรับรถทีมี Shift lock (มีติดขัดบ้าง น้อยครั้ง ถ้าบ่อยก็เป็นปัญหาล่ะ)

รถที่ไม่มี Shift lock เปลี่ยน P มา N สบายครับ ก็แค่เลื่อนเปลี่ยน จบ เช่น รถผม New Lancer และ Lancer EX
ส่วน Mirage เข้าใจว่าไม่มีเช่นกันนะครับ เปลี่ยนสบายมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 16:04:22 โดย udis »