ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับการเอารถยนต์ไปขับที่ลาว ด้วยครับผม  (อ่าน 6751 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ทำใบอนุญาตเรียบร้อยแล้วครับ 
อยากทราบจำพวกกฎการขับขี่รถที่นั่นอะครับผม หรือพวกtrickในการขับขี่อะครับ
เพราะคราวนี้เอารถขับข้ามไปเองอะครับ 
พอดีจะเอากบยักษ์ไป พวกน้ำมันนี้ถ้าเราจำเป็นต้องเติมที่ลาวทำไงดีครับ หรือว่าจะติดถังสำรองเติมจากไทยไปเลยดีครับ

แล้วรู้สึกว่าจะขับคนละฝั่งกับไทยด้วยมั้งครับ
ขับแค่เช้าเย็นกลับครับผม เข้าช้าตรู่ ออกเย็นๆเลยครับผม

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
เข้าจากไทยตรงไหนครับ จำนวนและชนิดรถและลักษณะของถนนของฝั่งลาวจะไม่เหมือนกับครับ
ปรับตัวเรา ก่อนครับ เพราะวิ่งคนละฝั่งกับเรา ขับ1-2ชั่วโมงก็ชินครับ
กฏจราจร ป้ายสัญลักษณ์ ดูออกครับ ไม่ยาก คนทางโน้นคุยกับเรารู้เรื่องพอได้ครับ
น้ำมัน ถ้ากังวล ก็เติมเต็มจากบ้านเราไป แค่เช้าเย็นกลับน่าจะพอ(มั้งครับ)
รอเพื่อนๆเจ้าถิ่นมาตอบด้วยครับ

ข้ามสะพานที่มุกดาหาร ครับผม

ออฟไลน์ boyperapon

• **
ทางสหวันเขต(สะกดถูก?)
ทางดีครับ เจริญดีครับ ไม่น่าเป็นห่วงอะไรครับ
รอเพื่อนสมาชิกเจ้าถิ่นมายืนยันอีกทีครับ

ออฟไลน์ maxxim

• **
***สิ่งแรกเลยถ้าไม่จำเป็นอย่าเอาข้ามไปครับ

ขับอย่าเกิน 60 km/hr  แม้แต่ออกไปเขตนอกไม่ค่อยมีรถก็ตาม

เวลาเข้าเมืองอย่างแซงข้ามเส้น

เวลาติดไฟแดงอย่าจอดเหยียบเส้น

อย่าทำใบผ่านแดนหาย และเอกสารสำคัญทุกชิ้น

***ถ้าสมมติคุณเป็นเพื่อนสนิทผม ผมจะห้ามคุณเอาข้ามไปครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
เวาเพื่อนผมมาเที่ยวบ้าน ผมพาเอารถไปจอดที่ด่าน แล้วนั่งรถบัสข้ามสะพาน แล้วค่อยเหมารถตู้ไปเที่ยวครับ 1000 เที่ยวได้ทั้งวัน

มีคนรู้จักที่อุดร เอาข้ามไปแล้วไปชนรถกะบะที่นั่น  เค้าไม่ได้ออกมาง่ายๆครับ

ออฟไลน์ BnN

กฎการขับขี่รถที่ลาว

ขอบอกว่าที่เรียนๆมากันที่เป็นทฤษฎี ใช้ได้ไม่ทั้งหมดนะครับ ถึงแม้ที่นั่นจะขับรถกันตามกฎปกติ มีไฟเขียวเหลืองแดงก็จริง
แต่เค้าก็จะขับกันตามใจฉันพอสมควร สิ่งที่ระวังให้มากที่สุดคือ มอเตอร์ไซค์และจักรยานนะครับ เพราะขี่กันไม่ค่อยเป็นระเบียบมากนัก
นอกนั้นก็ระวังคน ระวังรถอื่นๆตามปกติ ถ้าหากคุณชนมอเตอร์ไซค์หรือจักรยานขึ้นมา เรื่องใหญ่มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ครับ คุณจะไม่ได้กลับออกมาอย่างง่ายๆอย่างที่คุณ maxxim ว่าเอาไว้

ที่นั่นขับรถชิดขวา เวลาแซงก็แซงซ้ายกัน กลับกันกับบ้านเราแหละครับ แต่ถนนที่ลาว (ในนครหลวงเวียงจันทน์ ถ้าหากคุณไป)
ก็จะเป็นถนน 4 เลน ไปกลับฝั่งละ 2 เลน และเลนที่ติดกับบ้านเรือน ก็มักจะมีรถจอด ทำให้รถวิ่งกันได้แค่เลนเดียวเท่านั้น
ถ้าหากเป็นถนนที่ไม่มีเกาะกลาง เค้าก็จะแซงกันโดยข้ามไปเลนฝั่งตรงข้ามเลยครับ อันนี้ก็อาศัยดูจังหวะกันให้ดีๆครับ
เวลาจะแซงก็บีบแตรปิ๊นๆให้เค้ารู้สักหน่อย แล้วก็ค่อยดูจังหวะแซงครับ

ถ้าหากคุณขับรถออกไปนอกนครหลวงเวียงจันทน์ ความเร็วสูงสุดที่จะใช้ได้คือไม่เกิน 80 Km/h เท่านั้นเลยครับ
เพราะถนนไม่เอื้อเลย มีทั้งหลุมทั้งบ่อ อ้อ ระวังพวกวัว หรือสัตว์เลี้ยงของชาวบ้านด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องเติมน้ำมัน จริงๆแล้วก็สามารถเติมที่นั่นได้นะครับ เพราะน้ำมันที่ขายอยู่ที่ลาวก็มาจากบ้านเราทั้งนั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 13:29:51 โดย BnN »

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ซื้อประกันภัยรายวันไว้ด้วยหรือเปล่าครับ รถเราแพง อย่าไปแลกเอาข้างหน้ายิ่งไปชินทางด้วยครับ

แล้วก็ขับแซงซ้ายนะครับ ชุดเครื่องแบบตำรวจบ้านเขาอย่าเผลอคิดว่า รปภ.ห้างนะครับ  ;D

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
น่ากลัวจัง

ออฟไลน์ KLANG MR-S

จริง ๆ ที่ลาวไม่ได้น่ากลัวอะไรขนาดนั้นนะครับ ผมว่าก็พอ ๆ กับต่างจังหวัดย้านเรานั่นล่ะ
คนที่นั่นไม่ได้คุยยากอะไรนักครับ ผมขับที่ลาวมาหกปีก็ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร ขับรถไทยนี่ล่ะครับ
เวลาขับก็ระวังให้มากหน่อย ยิ่งขับกลางวันที่สะหวันนะเขดยิ่งง่ายครับ รถไม่เยอะ ขับสบาย
อย่ากังวลไปเลยครับ

ปล.จริง ๆ ที่ลาวมีที่น่าระวังกว่ามอเตอร์ไซค์ก็คือ วัว ควาย แพะ หมู นั่นล่ะ มันไม่สนอะไรทั้งนั้นอย่างกับมันเป็นเจ้าของถนนเลย

จริง ๆ ที่ลาวไม่ได้น่ากลัวอะไรขนาดนั้นนะครับ ผมว่าก็พอ ๆ กับต่างจังหวัดย้านเรานั่นล่ะ
คนที่นั่นไม่ได้คุยยากอะไรนักครับ ผมขับที่ลาวมาหกปีก็ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร ขับรถไทยนี่ล่ะครับ
เวลาขับก็ระวังให้มากหน่อย ยิ่งขับกลางวันที่สะหวันนะเขดยิ่งง่ายครับ รถไม่เยอะ ขับสบาย

ปล.จริง ๆ ที่ลาวมีที่น่าระวังกว่ามอเตอร์ไซค์ก็คือ วัว ควาย แพะ หมู นั่นล่ะ มันไม่สนอะไรทั้งนั้นอย่างกับมันเป็นเจ้าของถนนเลย

แล้วไม่ทราบว่าถ้าจะไปขับที่ลาวนี่อะครับ พวกProgram GPS มีตัวไหนใช้ได้บ้างอะครับผม  แต่จริงๆก็ต้องใช้แผนที่ร่วมอยู่แล้ว แต่เผื่อเอาไว้อะครับผม   

คือที่บ้านเองเคยขับข้ามไปลาวจากช่องเมกครั้งนึงครับแต่ตอนนั้นคนขับรถเค้าขับไปอะครับ แล้วตอนนั้นผมก็ยังเด็ก เลยจำอะไรไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ 555    พอจะมีที่แนะนำสำหรับท่องเที่ยวไหมครับผม เผื่อเป็น Choice เพิ่มเติมครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ KLANG MR-S

จีพีเอส ไม่เคยใช้ในลาวเหมือนกันครับเลยไม่ทราบ

ส่วนสถานที่ท่องเที่ยวที่ลาวแถบสะหวันนะเขตค่อนข้างไกลจากตัวเมืองครับ

ขับเที่ยววันเดียวน่าจะได้ที่ตลาดหรือไม่ก็ที่บ่อนสะหวันเวกัสครับ

ขอให้มีความสุขกับการเดินทางนะครับ :)

ออฟไลน์ Gamo

แล้วไม่ทราบว่าถ้าจะไปขับที่ลาวนี่อะครับ พวกProgram GPS มีตัวไหนใช้ได้บ้างอะครับผม  แต่จริงๆก็ต้องใช้แผนที่ร่วมอยู่แล้ว แต่เผื่อเอาไว้อะครับผม   

คือที่บ้านเองเคยขับข้ามไปลาวจากช่องเมกครั้งนึงครับแต่ตอนนั้นคนขับรถเค้าขับไปอะครับ แล้วตอนนั้นผมก็ยังเด็ก เลยจำอะไรไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ 555    พอจะมีที่แนะนำสำหรับท่องเที่ยวไหมครับผม เผื่อเป็น Choice เพิ่มเติมครับ

ขอบคุณมากครับผม

เคยใช้ของ IGO ครับ แต่ไม่ค่อยละเอียดนะครับ ไม่รู้ตอนนี้ปรับปรุงหรือมีอันอื่นรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ขับไปลาวครับไม่ต้องกลัวคับมันไม่น่ากลัวเท่าไรคับแต่ระวังเรีองเติมน้ำมันในลาวคับเพราะว่าถ้าบอกว่าเต็มถังปุบมันเติมไปครึ่งหนึงคับมาบอกว่าเต็มแล้วคับทั้งทีเติมไปครึ่งถังคับแล้วให้เราจ่ายเงินอีกคับถ้าเติมอีกจ่ายอีกหละคับเท่ากับจ่ายไป2ต่อหละคับต้องระวังนะคับทางทีต้องยีนคุมทีหัวจ่ายดีกว่าคับผม..... ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Fly to dream

คุณเบสแนะนำสมัครที่บอร์ดเรนเจอร์ครับ แล้วถามหาคุณกุ้งแกรู้เรื่องลาวยิ่งกว่าไทยซะอีก -_-"
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ไปมาแล้วครับ ช่วงเมษาที่ผ่านมา ผมข้ามที่หนองคาย ไปเวียงจันทร์-วังเวียง ดีที่เอาปิกอัพไป ถนนไปวังเวียงมันนรกดีๆนี่เอง คนลาวเขาก็เตือนหลายคนครับ แต่อยากลุย ฝนตกด้วย ระยะทาง 100 กว่าโล วิ่งซะเกือบ 6 ชม. แต่ก็เห็นรถเจ้าบ้านหรูๆแพงๆเค้าวิ่งคลุ๊กฝุ่นกันเยอะนะครับ ขับเร็วด้วย ผมสงสารรถมากๆ
ทีด่าน ดำเนินเอกสารทั้งคนทั้งรถวุ่นวายพอสมควร เพราะไปกันหลายคนและเป็นครั้งแรกที่เอารถเข้าไป
สิ่งที่อยากเน้นคือ ซื้อประกันไว้นะครับ คนแถวนั้นจะแนะนำเอง เค้าจะออกแนวขู่ๆด้วยว่า ต้องซื้อทุกคัน เท็จจริงผมไม่ทราบ แต่ผมก็ซื้อไว้ดีกว่า

ที่สะหวันนะเขต ผมไม่แน่ใจว่าเทียบกับเวียงจันทร์-วังเวียงได้ป่าว ที่ผมเจอมาคือ
เวลาขับ ทั้งในเมืองนอกเมือง ถนนวุ่นวายทุกที่ครับ เพราะที่ลาวเขาจะใช้วิธีจัดประชากรให้มาตั้งบ้านเรือนริมถนนให้หมดโดยเฉพาะนอกเมือง เพื่อง่ายต่อการเข้าถึง
ฉะนั้น อาจจะเจออะไรหลายๆอย่างบนถนนเอาได้ง่ายๆ ทั้ง คน สัตว์ สิ่งของ ฯลฯ
อยากให้ระวังมอไซต์ให้มากๆครับ เพราะขับกันชิลตามใจฉันมากๆ ไม่สนใจรถข้างหลังเลย ส่วนรถยนต์ก็ขับกันวุ่นวายพอสมควร เขาแซงแบบข้างบนว่าจริงๆครับ กฏต่างๆคงไม่ต่างจากไทยเท่าไรครับ เพราะผมก็ไม่ได้ศึกษาเหมือนกัน ขับเข้าไปเลย ดูตามป้ายเอา ผมอ่านพอได้ครับ
ออ เตรียมค่าจอดรถไว้เยอะๆครับ ทุกที่ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีที่จอดไว้ให้ ส่วนใหญ่จะมีคนเดินมาเก็บตังค์

ถามว่าน่ากลัวไหม จากประสบการณ์ผมว่าไม่ แต่.. ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ผมไม่ทราบครับ
เที่ยวให้สนุกนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำเตือน และคำแนะนำต่างๆนะครับผม 

รู้ไว้ก่อนดีกว่าครับ ว่าแต่ขับ 60km/h เนี่ยช้าไปนิดนะครับ555+ ไม่ต่างกับ Vietnam ที่ผมเพิ่งไปเลย ^^"