ผู้เขียน หัวข้อ: จาก +++ Clip Civic 1.8 อยากทราบวิธีแก้ท้ายเด้งครับ  (อ่าน 5221 ครั้ง)

ออฟไลน์ sicview_coupe

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอบคุณพี่ JIMMY สำหรับคลิปนะครับ

พอดีตอนนี้รอรับรถรุ่นนี้อยู่ มีช่วงนึงที่คุณเอกบอกว่าด้านหลังนั่งไม่สบาย ท้ายมีอาการดีด เด้ง แต่สามารถแก้ได้ด้วยการปรับช็อกอัพ

อยากถามถึงวิธีแก้ครับ ว่าสามารถแก้ไขได้จากช็อกอัพ standard ติดรถ หรือต้องไปเปลี่ยนเป็นตัวอื่น บอกกับช่างยังไง แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: จาก +++ Clip Civic 1.8 อยากทราบวิธีแก้ท้ายเด้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:49:10 »
เปลี่ยนโช๊คหนืดขึ้น เพื่อรั้งอาการเด้งของสปริง

หรือติดแก๊สครับ
แจ๊สของญาติผม เจออาการท้ายเด้ง ตอนออกป้ายแดง
พอพ้น 1 พันโล เอาไปติดแก๊ส หายเด้งซะงั้น น้ำหนักมันกดลงมา

ออฟไลน์ sicview_coupe

• Newbie
  • *
Re: จาก +++ Clip Civic 1.8 อยากทราบวิธีแก้ท้ายเด้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:23:22 »
เปลี่ยนโช๊คหนืดขึ้น เพื่อรั้งอาการเด้งของสปริง

หรือติดแก๊สครับ
แจ๊สของญาติผม เจออาการท้ายเด้ง ตอนออกป้ายแดง
พอพ้น 1 พันโล เอาไปติดแก๊ส หายเด้งซะงั้น น้ำหนักมันกดลงมา

เปลี่ยนเป็นตัวใหม่เลยรึเปล่าครับ  รบกวนแนะนำรุ่น และยี่ห้อ

แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วจะมีผลต่อความกระด้างของช่วงล่างด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:33:35 »
โช๊ค หาโช๊คแต่งเอาก็ได้ครับ ได้หนึบขึ้นด้วย เปลี่ยนแค่โช๊คก็พอ

แต่ตอนนี้ยังไม่แนะนำ เพราะรถเพิ่งออกใหม่ รอดู Feedback จากคลับดีกว่าครับ

ที่แนะนำก็ง่ายๆ KYB SR หาซื้อง่าย ราคาประมาณ 16-17k

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:39:31 »
หาไรกดท้ายใว้ครับ ไม่เด้งและหนึบด้วย

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:57:13 »
...พวกร้าน โช๊คเค้าจะรับ ทำคับ โดยใช้โช็คเดิม ได้ แล้วอัด นำ้มันใหม่..
..ที่แนะนำ นะครับ บอกช่างว่า เอาแบบ..ยุบง่ายยืดยาก..อาการเด้ง น่าจะหาย

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:58:01 »
ไม่อยากเด้ง ต้องอัดแก๊สไม่ใช่หรอครับ มันจะมวลแน่นกว่า ผมจำมาจากพวกคนแต่งรถกระบะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 21:48:30 »
เอาโช้คเดิมไปแก้ได้ครับ
ACV30 บ้านผมก็แก้มาแล้ว จากอาการย้วยเกินไป ตอนนี้เฟิร์มมากมาย
เคยขับ Sunny Neo อยากประหยัดน้ำมันลองเอายางอะไหล่ออก ล้อหลังเด้งเป็นผีเข้าเหมือนกันครับ
พอเอาใส่กลับไป เด้งอยู่แต่น้อยลงกว่าตอนเอาออกเยอะ
หา นน. กดมันหายจริงครับ แต่อืดและเปลืองขึ้นแน่นอน ยกเว้นมีแผนติดแก้สอยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:12:57 »
ติดแก๊สฮะ เอาอยู่  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:34:36 »
โห   แก้ได้ด้วยติดแก๊สนี่แหล่มจริงๆ ได้ 2 เด้งเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:11:35 »
ถ้ารถคันนี้คุณผู้หญิงขับจะหมดปัญหา เนื่องจากท้ายรถที่เยอะจริง ทั้งรองเท้าและของใช้ยามจำเป็น ;D

แต่ถ้าคุณผู้ชายขับ คงต้องหากิ๊กซ้อนไว้ตามท้ายรถแล้วล่ะ จะได้เนียน ๆ ไม่กระทบสายตาคนที่บ้าน ;D

อุ๊บบบบ แก้ง่าย ๆ ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนโช็ค ก็หาของมาใส่ไว้เยอะ ๆ เอาให้รก ๆ หรือไม่ก็ลงแก๊ส แค่นี้ก็ไม่โดดแล้ว(แต่หน้าลอย) ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 15:01:26 »
ข้าวสารสักกระสอบครับ  :D
H.