ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องโรงงานผลิตเฟียสต้ากับมาสด้า 2  (อ่าน 4818 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZenoNick

• Newbie
  • *
คือผมจองเฟียสต้าไว้ ในใบจองกำหนดรับรถเป็นเดือนกันยายนวันก่อนเลยโทรไปถามว่าจะได้รับรถแน่นอนมั้ยเซลล์แจ้งว่าต้องมีการเลื่อนรับรถเกิดขึ้น
และเซลล์บอกว่าจะได้รับเดือนพฤจิกายา ซึ้งนานมากเซลล์บอกว่าที่ช้าเพราะโรงงานจะขึ้นไลน์ผลิตมาสด้า 2 ผมเลยงง ว่าโรงงานของฟอร์ดกับมาสด้าใช้โรงงานผลิตร่วมกันหรอครับเข้าใจว่าเป็นเครือเดียวกันแต่ไม่คิดว่าจะใช้โรงงานเดียวกันและสลับการผลิตไปมาแบบนี้

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องโรงงานผลิตเฟียสต้ากับมาสด้า 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:48:32 »
ใช่ครับ ผลิตร่วมกัน  ทั้งกะบะและรถเก๋ง ...  แต่ ปัจจุบันฟอร์ดกำลัง สร้างโรงงานเป็นของตัวเองเพียวๆ เพิ่ม !!

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่องโรงงานผลิตเฟียสต้ากับมาสด้า 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:57:38 »
ผลิต จากโรงงาน AAT ครับ เดิมที ก็มี แค่ กระบะ มาสด้า2 เฟียสต้า ส่วน นิวโฟกัสผลิตโรงงานฟอร์ดแห่งใหม่
ต่อไปฟอร์ดย้ายไปโรงงานตนเองทั้งหมด ปัญหา คุณภาพการผลิตอาดีขึ้นก้ได้

ออฟไลน์ ZenoNick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:13:52 »
อ่อ เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากๆเลยครับ ;)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:26:31 »
เห็นว่า,,, Fiesta MC จะย้ายไปโรงงานใหม่คับ
....ที่ AAT ,,, เหลือไว้แต่กระบะ Ranger , นอกนั้นของ Mazda ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:21:44 »
ผมว่าย้ายไปโรงงานใหม่การประกอบน่าจะดีขึ้นนะ เห็นบอกว่าเทคโนโลยีในการประกอบไฮมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:26:00 »
ผลิต จากโรงงาน AAT ครับ เดิมที ก็มี แค่ กระบะ มาสด้า2 เฟียสต้า ส่วน นิวโฟกัสผลิตโรงงานฟอร์ดแห่งใหม่
ต่อไปฟอร์ดย้ายไปโรงงานตนเองทั้งหมด ปัญหา คุณภาพการผลิตอาดีขึ้นก้ได้

ผมไม่เชื่อว่าจะดีขึ้นทั้งหมดครับ...

รถทุกรุ่น ทุกแบบ มี Defect ด้วยกันทั้งนั้น Mazda ก็มี Ford ก็มี
มันขึ้นอยู่กับ Attitude ของคนในโรงงานนั้นๆต่างหากว่าจะมองและจัดการปัญหาอย่างไร

สำหรับ FMT นั้น ใจผมหวั่นมากกว่าโรงงานอื่นๆด้วยซ้ำ จากที่ได้ยินหลายเรื่องมาเนี่ย...

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 14:57:47 »
ผมอยู่วงการเครื่องใช้ไฟฟ้า

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ถูก บ.ยุโรป บ.อเมริกา ซื้อตัวไปเยอะแยะมากมาย

ต่างก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า บ.ยุโรป บ.อเมริกา ที่ว่าแบรนด์ดังๆแบรนด์ไฮโซ ทั้งหลาย

เค้ามั่นใจในโปรดักตัวเองมาก การ qc จะไม่เข้ม

บางที่เจอปัญหาก็ปล่อยขายทั้งแบบนั้นเลย

ผิดกับที่ผมและใครๆ เคยคิดว่า ยุโรป อเมริกา ต้องดี ต้องเนี๊ยบ

กลับกลายเป็นโรงงานญี่ปุ่น เกาหลี ที่เข้มงวดมากกว่า

เพราะสินค้าเอเชียไปขายยุโรป ขายอเมริกา ถ้ามีปัญหา โดนยำเละ สถานเดียว

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 15:17:30 »
จำโรงงานนรกที่ฟิลิปปินส์ที่เพิ่งปิดตัวได้มั้ย โรงงานใคร ใครคุมโปรดักส์ชั่นไลน์

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 15:26:25 »
ต่อให้คุมดียังไง ยังไงก็มีพลาดครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:03:39 »
ผมอยู่วงการเครื่องใช้ไฟฟ้า

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ถูก บ.ยุโรป บ.อเมริกา ซื้อตัวไปเยอะแยะมากมาย

ต่างก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า บ.ยุโรป บ.อเมริกา ที่ว่าแบรนด์ดังๆแบรนด์ไฮโซ ทั้งหลาย

เค้ามั่นใจในโปรดักตัวเองมาก การ qc จะไม่เข้ม

บางที่เจอปัญหาก็ปล่อยขายทั้งแบบนั้นเลย

ผิดกับที่ผมและใครๆ เคยคิดว่า ยุโรป อเมริกา ต้องดี ต้องเนี๊ยบ

กลับกลายเป็นโรงงานญี่ปุ่น เกาหลี ที่เข้มงวดมากกว่า

เพราะสินค้าเอเชียไปขายยุโรป ขายอเมริกา ถ้ามีปัญหา โดนยำเละ สถานเดียว

ผมว่าอยู่ที่ระเบียบวินัยด้วยครับ
นับตั้งแต่ผู้บริหารลงมาเลย ญีปุ่นเขาเข้มงวดสูง