ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าจำเป็นต้องพ่นกันสนิมเพิ่มไหมครับ?  (อ่าน 5311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับว่ารถเก่า13ปีนี่จำเป็นต้องพ่นกันสนิมเพิ่มไหมครับ

พอดีไม่เคยพ่นตั้งแต่ออกรถเลยอ่ะครับ- -

แล้วถ้าพ่นจะพ่นที่ไหนที่ดีๆบ้างครับ?

ขอบคุณมากครับ: )
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: รถเก่าจำเป็นต้องพ่นกันสนิมเพิ่มไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 12:54:40 »
ผมพ่นนะครับ แค่ใต้ท้องอย่างเดียวครับ กับชายน้ำครับโผ้ม
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: รถเก่าจำเป็นต้องพ่นกันสนิมเพิ่มไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:52:30 »
ถ้ารู้จักดูแลและขยันดูแลรถ นำยาพ่นกันสนิมก็ไม่จำเป็นเลยครับ
ผมใช้รถมาหลายคัน ไม่มีคันไหนพ่นกันสนิมเลย ทั้ง ๆ ที่อยู่ใกล้ทะเล ไม่มีคันไหนเป็นสนิมเลย city ผมใช้มาสิบปี ก็ไม่มีร่องรอยสนิมครับ
ยกเว้นรถคันแรกในชีวิตที่ยังดูแลไม่เป็น ก็ไปพ่นกันสนิม แต่ว่าใช้มาสามปี สนิมขึ้นซุ้มล้อครับ

คือเราต้องหมั่นล้างรถ และล้างใต้ท้อง ล้างซุ้มล้อ โดยเฉพาะเวลาที่ต้องขับรถในที่เปียกหรือลุยน้ำมา
ถึงบ้านหรือถึงที่หมายก็รีบล้างครับ

แต่ถ้าจะพ่นก็ได้ครับ ทีนี้ถ้ารถเก่า ก็ควรตรวจสภาพใต้ท้องรถก่อนดีกว่า ดูว่ามีจุดไหนเป็นสนิมหรือไม่ ถ้ามีต้องแก้ไขก่อนที่จะเอาไปพ่นนะครับ
บางร้านช่างเค้าพิถีพิถันทำให้ แต่บางร้านพี่แกพ่นทับไปเลย
มันสบายใจที่ได้พ่นครับ แต่ต่อไปสนิมจะกินจากข้างในออกมาข้างนอก เหมือนรถคันแรกของผมครับ
ต้องตรวจดูบริเวณจุดอับต่าง ๆ โดยเฉพาะซุ่มล้อให้ดี เพราะมันพ่นเข้าไปค่อนข้างยาก ช่างต้องพิถีพิถันหน่อยครับ