ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสมัยก่อนคนถึงนิยมรถ Neon Golf และ Vento มากๆ ครับ  (อ่าน 10750 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมจำได้ว่าเมื่อ 15 ปีที่แล้ว สักประมาณ ปี 96 98 ช่วงนั้น

พ่อผมจะซื้อรถเล็กไว้ขับเอง (สมัยก่อนมี Citroen XM อีกคัน)

ตอนนั้นไปดู 2 คันครับ คือ Neon Golf และ Vento ซึ่งสุดท้าย
ก็ไปได้ Neon มาแทน

จำได้ว่าสมัยนั้น ผมว่ารถยุโรป อเมริกัน นี่จำนวนมากกว่าสมัยนี้เยอะเลยครับ(เทียบตามสัดส่วน)

แต่รู้สึกสมัยนี้มันน้อยๆ ลงไปเยอะมากๆ โดยเฉพาะรถเล็กๆ แนวๆ นี้ ผมไม่ค่อยเห็นใครซื้อมาใช้แบบสมัยก่อนอีกแล้ว

อยากถามว่า ทำไมคนสมัยก่อนถึงนิยมรถเล็กของยุโรป อเมริกันมากๆ แต่เดียวนี้ พวกที่ประกอบนอกแบบนี้แทบไม่นิยมอีกเลย(แต่พวก เฟียสต้า กับ Aveo นี่ไม่นับนะครับ เพราะประกอบในนี้)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: ทำไมสมัยก่อนคนถึงนิยมรถ Neon Golf และ Vento มากๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 12:32:05 »
neon 785,000 เครื่องสองพัน ใครจะไม่ซื้อ สมัยก่อนค่าน้ำมัน จิ๊บๆ

ที่บ้านผมยังใช้อยู่เลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ทำไมสมัยก่อนคนถึงนิยมรถ Neon Golf และ Vento มากๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 12:52:15 »
สมัยก่อนที่บ้านเคยใช้ Vento จำได้ว่าเราเคยนั่งจนที่พักแขนหนักเลย
(แล้วก็ขายมาเป็น Altis แล้วปัจจุบันก็เป็น Fortuner 5AT ไป​ (กรณีรถพ่อนะ))
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 12:53:22 »
neon 785,000 เครื่องสองพัน ใครจะไม่ซื้อ สมัยก่อนค่าน้ำมัน จิ๊บๆ

ใช่ครับ เครื่อง 2.0 แคมเดียว 132 แรงม้า ดิสต์ 4 ล้อ ถุงลมคู่

แต่เกียร์ 3 speed

ตอนนั้นพ่อผมซื้อ 6.99 แสนเองครับ

ถ้าจำไม่ผิด Vento Golf ตอนแรก 7.99 ต่อมาเป็น 8.99 เลยมาเอา Neon แทน

แต่ก็ขายไปนานแล้วครับ สีเขียวขี้เป็ด

keanetona

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 13:22:14 »
ช่วง96-98เป็นช่วงที่รถประกอบนอกแห่กันเข้ามานี่ครับ แล้วรถยีห่้อแปลกๆก็ค่อยๆทยอยหายไปจนเหลือแต่ที่เราเห็นๆกัน ถ้าผมจำไม่ผิดช่วงนั้นจะมีกระบะยี่ห้อทาทาเข้ามาด้วยสินะครับ

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 13:32:29 »
คงเป็นเรื่องของราคาขายเมื่อเที่ยบกับสิ่งที่ให้มากับเกรดของรถ
ว่าเป็นรถยุโรป ที่เหนือกว่าญี่ปุ่น ผมเองก็เคยพลาดมาครั้งหนึ่ง
    ออกโฟล์ค พาสสาท มาเมื่อปี 96 ราคา 938000 บาท ออกรถมา
ดีใจ อยู่ 2 วัน ครับ คือวันที่ออกรถมา กับวันที่ขายมันไปได้ครับ
รถบ้าอะไรไม่รู้  อุปกรณ์มันไม่ทนต่ออากาศบ้านเราเลยสักชิ้น ทั้งพวก
ที่เป็นพลาสติก ที่ต้องรีไซเคิล และยางต่าง ๆ ก็ไม่เหมาะกับความร้อน
ของบ้านเราครับ ผมต้องยกเกียร์ถึง 2 ครั้ง จอหน้าปัทม์เปลี่ยน 1 อัน
แอร์เปลี่ยนคอยด์เย็น 1 ครั้ง  มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนเสียตอนขับฝนตกหนัก
1 ครั้ง  
   ที่พูดมาแค่เรื่อง ใหญ่ ๆ ที่จำได้ครับ ส่วนเรื่องเล็ก ๆ ยังมีอีกเยอะครับ
ผมเลยมีความคิดว่า หลาย ๆ ท่านที่ใช้แล้วมีปัญหา ไม่ประทับใจก็เลย
เกิดอาการกลัวครับ  เพราะถ้ายอดขายดีในช่วงนั้นแล้วประสบความสำเร็จ
ไม่มีปัญหา ผมว่าตอนนี้ยอดขายรถของยี่ห้อที่ว่ามา คงดีขึ้น หรือยังอยู่
ในปริมาณที่พอสมควร ไม่แย่เหมือนตอนนี้ครับ    
    ผมใช้มาครบ 4 ปี ก็รีบขายต่อเลยครับ (รถเพื่อนพี่ชายรุ่นเดียวกันก็
อาการคล้าย ๆ กันครับ)  แชร์ประสบการณ์กันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 13:47:18 »

ใช่ครับ เครื่อง 2.0 แคมเดียว 132 แรงม้า ดิสต์ 4 ล้อ ถุงลมคู่

แต่เกียร์ 3 speed

ตอนนั้นพ่อผมซื้อ 6.99 แสนเองครับ

ถ้าจำไม่ผิด Vento Golf ตอนแรก 7.99 ต่อมาเป็น 8.99 เลยมาเอา Neon แทน

แต่ก็ขายไปนานแล้วครับ สีเขียวขี้เป็ด

ถุงลมยังใช้การได้อยู่ฮะ ในคลับมีคนคอนเฟิร์ม ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 17:04:30 »
ตามที่คุณ mitr สรุปไว้ให้นั่นแหละครับ

1. สมัยนั้น ภาษีรถนำเข้า ลดลงมาได้สักพัก ปริมาณรถนำเข้าเยอะมาก
ราคา สมเหตุสมผล พอขายได้

2. สมัยนี้ ความนิยมลดลง เพราะคนเริ่มรู้แล้วว่า ถ้าซ่อมที่ มันซ่อมบ่อย
แต่จริงๆแล้ว อะไหล่ VW หาแหล่งดีๆ ไม่แพงเลยนะครับ ราคาถูกเลยละ

3. อีกทั้ง สมัยนี้รถนำเข้า ราคาต้นทางจากยุโรป ราคาแพงขึ้นเยอะ
ภาษีบ้านเรา ก็จัดเก็บเต็มเม็ดเต็มหน่วยมากขึ้น ทีนี้ละ ราคาขายปลีกในบ้านเรา
ก็เลยแพงขึ้น เกินกว่าจะมองเห็นคำว่าคุ้มค่าเจอ แล้วละ

นั่นละครับ ทั้งหมดที่เกิดขึ้นในช่วง 15 ปีมานี้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 17:42:14 »
เคยมี Vento
2 คัน
คันแรกซื้อมา 842,000 รถปี 96 สีแดงเข้ม เป็นของแม่ ราคาที่แพงส่วนหนึ่งเพราะสั่งเบาะหนัง
คันที่สองจำไม่ได้ว่าซื้อเท่าไหร่ แต่มีโปรโมชั่นดอกเบี้ย 0% ผ่อน 60 เดือน รถคันนี้เป็นของพี่สาว
ได้เบาะหนังมาฟรีๆ

ความรู้สึกในสมัยนั้นคือการจ่ายไม่ถึงล้านแล้วได้ใช้รถเยอรมัน..ที่ไม่ใช่โอเปิล
มันดูสมเหตุสมผลมาก แต่รู้สึกแย่ตรงที่อุปกรณ์ รถแม่น่ะ..กระจกไฟฟ้าคู่หน้าต้องสั่งเอา
พอสั่งติดมาให้ ไม่มีระบบ onetouch ด้านคนขับ แต่รถพี่สาว มีมาให้เลย มีonetouch ด้านคนขับ

วัสดุภายในไม่ได้ดีเลิศไปกว่ารถญี่ปุ่นหรอก..แต่กัดลายมาดูดีมีราคากว่า
ใช้ไปสักพักเริ่มออกลาย คอมแอร์เดี้ยง เบิกศูนย์ลูกละ 24,000 และพังบ่อยชิบเลยด้วย
2ปีไป..2ปีไป..สักพักฟองน้ำเริ่มปลิวออกจากช่องแอร์ แล้วไม่ใช่ฟองน้ำแห้งๆธรรมดา
พอโดนเสื้อ เอามือปัด ก็เป็นคราบน้ำมันดำ

ยางฐานหัวฉีด สลับกันรั่วทีละคัน เปลี่ยนทีละราวสามพัน ต้องมาล็อตหลังๆเปลี่ยนวัสดุ
ดีขึ้นเลยจับเปลี่ยนทีเดียวหาย

Vento นี่ทำเอาที่บ้านเข็ดตระกูล VW ไปไม่กล้าใช้อีก ..ไฟABS นี่ก็ตัวซวย ผลัดกัน
เข้าไปดับสวิทช์ ทำความสะอาดเซ็นเซอร์ เปลี่ยนเซนเซอร์ตลอดเวลา

สมัยนั้นอู่นอกก็มีแล้ว แต่ก็ซ่อมดีบ้างไม่ดีบ้าง หายบ้างไม่หายบ้าง
มีดีที่ราคาถูกกว่าเข้าศูนย์ ไม่เหมือนสมัยนี้ อะไหล่ก็หาง่ายกว่าที่คิด การซ่อมก็รู้จุดถูกจุดกว่า

สิ่งเดียวที่มันดีคือความรู้สึกนุ่มนวลปลอดภัย Vento ช่วงล่างนุ่มชนิด Honda หน้าไหน
ก็สู้ไม่ได้ แต่วิ่งเร็วๆกลับเกาะนิ่ง หักเลี้ยวได้ฉับไว ขับบนเขางี้สนุกมากเพราะไม่สะเทือน
แถมคล่อง เครื่องเร่งแซงอืด แต่แตะๆรอบต่ำๆแรงบิดมาดี

คันของพี่สาวผมคว่ำด้วยนะ คว่ำแรงด้วยเพราะพี่สาวตอนนั้นขับรถไม่เก่ง
และโดนมอเตอร์ไซค์ตัดหน้าที่อยุธยา รถคว่ำจากฟากขาเข้าเด้งไปสงบนิ่งอยู่ที่ฝั่งขาออก
วิ่งมา 140 แล้วหักหลบอย่างเดียว ไม่มีเบรกไง..ถึงได้รู้เลยว่าหลังคามันแข็งแกร่งมาก
คนนั่งสองคนไม่เป็นไรเลย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 19:37:37 »
ญาติ ผมซื้อ Vento ตั้งแต่ป้ายแดง สีเลือดหมู

ซื้อมาเพราะมีจัดบูธที่ห้างและกำลังอยากได้รถยุโรปราคาไม่แพง

เลยหลวมเนื้อหลวมตัวได้มาแบบ งงๆ

ทุกวันนี้จอดสงบนิ่งเพราะไม่มีใครใช้

บังเอิญอาจจะโชคดีที่เจอรถไม่มีปัญหา

อยากใช้เมื่อไหร่สตาร์ทชึ่งเดียว เปิดแอร์ขับไปได้เลย

ผมเคยถามว่าจะซื้อ VW อีกไหม ตอบว่าไ่ม่เพราะไม่ประทับใจ 0 บริการ

ปัจจุบันแกไปใช้ Stavic ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:41:08 »
ญาติผม ซื้อ Neon

รถดี ช่วงล่างดี แต่เร่งไม่ขึ้น

ตอนผมไปเรียน อเมริกา ต้องหิ้วอะไหล่กลับมาให้ญาติผมตลอด

เมืองไทยแพงแถมหายาก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 15:27:58 »
ที่บ้านเคยมี neon รถอเมริกัน 7 แสนกว่า ถูกโคดๆ ได้ airbag คู่ (ถ้าจำไม่ผิดนะ นานละ ปี 1997)
ถึงจะ 3 เกียร์ แต่มี o/d ก็เหมือน 4 เกียร์ ผมชอบมาก เอาไปซิ่งประจำ ขับดี ช่วงล่างนิ่งมากๆๆ
กินน้ำมัน แต่ตอนนั้นน้ำมัน 10 กว่าบาท/ลิตร สบาย  เร่งมันส์ดี เพราะเกียร์น้อย รอบเลยจัด
รู้สึกถึงคุณภาพความปลอดภัยดีมาก แต่แม่มม เสียบ่อยมาก  พอเกิน 3 ปีเริ่มไปทีละอย่าง
สุดท้าย พี่เอาไปซัดเสาไฟฟ้า เข้าตรงๆ เลย  แกบอกเหมือน วูบ แล้วมารู้ตัวอีกที ลงคูข้างทางไปจบที่เสา
airbag ออก ผมไปรับรถออกจากที่เกิดเหตุเอง รถบ้าไร แข็งชิบเป๋ง บุบข้างหน้านิดหน่อย ไม่ถึงห้องโดยสาร
พี่ซัดเข้าไม่ไปต่ำกว่า 50-60 โล/ชม แล้วไม่ได้เบรคเลย เพราะแกบอก วูบ จำไรไม่ได้
ถึงวันนี้ยังคิดถึงอยู่เลย รถมะกัน นี่มันบึก สมชื่อ muscle car จริงๆ

ขายไปได้เสี้ยวเดียวของราคาซื้อหลังจากใช้ไป4 ปี ซ่อมไม่ไหวจริงๆ  ;D
S3 - F30
X1 - E84