ผู้เขียน หัวข้อ: การกินน้่ำมันของสองคันนี้ ช่วยลองเดาค่าประมานกันคับ  (อ่าน 6483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
Ford Ranger T6 XLT 6AT HI-RIDER VS ALL-NEW FOCUS 1.6AT Trend

-ขับในเมืองและรอบเมือง วันละ80KM
จาก ศรีนครินร์ สมุทรปราการ ไปขึ้นทางด่วน การจนาพิเษก ไปลงพระราม3 แล้วไปจบที่ถนน อิสรภาพ

ถ้าให้เลิอกสองตัว ได้รถธันวานี้ ตัวไหนดีคับ ;D ;D

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Focus น่าจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

ต้องการลุยน้ำท่วมด้วยรึเปล่าครับ?   กทม. ท่วมบ่อย

ออฟไลน์ kez

ตัวไหนหนักกว่าก็กินเยอะกว่า     และรถต่างประเภท เทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตามปกติ แล้ว รถคนละประเภท มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าอยากจะเทียบ

วิ่ง 110 เปิดแอร์นั่ง 2 คน

Ranger ตัวที่คุณเลือก 12.4 กม./ลิตร
Focus 1.6 ได้ 14.1 กิโลเมตร/ลิตร

แต่น้ำมัน 1 ถัง Ranger จ่ายมากกว่า ทว่า วิ่งได้ 700 กิโลเมตร / 1 ถังแน่ๆ
(เพรารุ่น 3.2 ลิตร ก็ทำได้ประมาณนั้น วิ่งในเมือง รถติด และทางด่วนด้วย)

ออฟไลน์ MC Stradale

อย่างที่พี่จิมมี่บอกหละครับ รถคนละประเภท เทียบยากหน่อยครับ

คงต้องดูที่จุดประสงค์ของผู้ขับด้วยครับ ว่าอยากใช้รถในด้านใดอีกบ้าง

ขับเฉยๆ ไม่ได้บรรทุก ไม่ได้หนีน้ำอย่างที่คุณ hutzero บอก ก็แนะนำเป็น Focus ครับ

แต่ถ้าเป็นในทางตรงกันข้ามก็คงต้องเป็น Ranger ครับ

ออฟไลน์ patzahut

จาก

Ranger ตัวที่คุณเลือก 12.4 กม./ลิตร
Focus 1.6 ได้ 14.1 กิโลเมตร/ลิตร

คำนวณคร่าวๆ
น้ำมันดีเซลลิตรละ  30 บาท Ranger ตกอัตราสิ้นเปลือง 2.41 บาท/KM

น้ำมันแก็สโซฮอล 91 ลิตรละ 36 บาท Focus ตกอัตราสิ้นเปลือง 2.55 บาท/KM

ข้อมูลนี้สำหรับวิ่งนอกเมืองนะครับ 

thank you all of you for answering my questions.
=)
คือว่าุถ้าผมยิงคำถามว่า ไม่อยากโดนน้ำถ่วมแต่งบไม่ถึงล้าน เอารถอะไรดีคับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ขับเส้นใกล้เคียงผมเลยครับ  ผมว่าดีเซลประหยัดเงินในกระเป๋ามากกว่าครับ ลองดูครับ ผมเคยลองใช้ทั้งรถดีเซลกระบะรุ่นเก่า และเก๋งเบนซิน1.5รุ่นใหม่   สรุปต่อเดือน ค่าน้ำมันดีเซลถูกกว่าเยอะครับ

แต่สุดท้าย ก็จับ รถเครื่องเบนซินมาติดแก๊สครับ เพราะวิ่งวันละ 80กม. ค่าน้ำมันเดือนละหมื่น แน่ๆ ครับ ;)

ตามปกติ แล้ว รถคนละประเภท มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าอยากจะเทียบ

วิ่ง 110 เปิดแอร์นั่ง 2 คน

แต่น้ำมัน 1 ถัง Ranger จ่ายมากกว่า ทว่า วิ่งได้ 700 กิโลเมตร / 1 ถังแน่ๆ
(เพรารุ่น 3.2 ลิตร ก็ทำได้ประมาณนั้น วิ่งในเมือง รถติด และทางด่วนด้วย)

ทำไมคิดๆดูแล้วเหมือนขับRangerจะประหยัดกว่าทั่งในเมืองและนอกเมืองo.o
แปลกแหะ ตกลงเอาอะไรดี =( ถ้าRangerจะจอดยากไหมคับ

ออฟไลน์ HYDE--

สรุป Ranger กินน้ำมันกว่า เพราะถึงจะเป็นดีเซล แต่รถคันก็ใหญ่อยู่
ต้องลองคำนวนดูครับ เพราะน้ำมันดีเซล มันถูกกว่าน้ำมันเบนซิน
แนะนำว่า ลองคำนวนออกมาเป็น บาท/กม เลยก็ได้ ถ้าเอาแบบละเอียดๆ

อีกอย่าง ถ้าไม่ได้เผื่อลุยน้ำ ขนของเยอะๆ ผมว่ารถเก๋งก็พอครับ

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *

ทำไมคิดๆดูแล้วเหมือนขับRangerจะประหยัดกว่าทั่งในเมืองและนอกเมืองo.o
แปลกแหะ ตกลงเอาอะไรดี =( ถ้าRangerจะจอดยากไหมคับ
[/quote]
ถ้าไม่เคยขับรถกระบะมาก่อนก็อาจจะลำบากในช่วงแรกครับ แต่ถ้าขับไปซักพักก็ปรับตัวได้อยู่แล้วหล่ะครับ ลองไปทดลองขับก่อนสิครับน่าจะได้คำตอบที่ดีที่สุด  ;D

ถ้าไม่เคยขับรถกระบะมาก่อนก็อาจจะลำบากในช่วงแรกครับ แต่ถ้าขับไปซักพักก็ปรับตัวได้อยู่แล้วหล่ะครับ ลองไปทดลองขับก่อนสิครับน่าจะได้คำตอบที่ดีที่สุด  ;D
[/quote
พอดีผมไปลองขับมาแล้วคับ รู้สึกดีกว่าตอนนั่งFortuner กับMU7 แนวใกล้ๆกับSUV แต่ก็เพิ่งจองไป เห็นบอกว่าได้ประมานธันวาคม แค่ผมกำลังคิดว่าทำงานในเมืองจะมีคนคิดว่าผมเป็นคนงานอะป่าวคับ เอาRangerไปใช้ทำงานไอทีทุกวัน =(

สรุป Ranger กินน้ำมันกว่า เพราะถึงจะเป็นดีเซล แต่รถคันก็ใหญ่อยู่
ต้องลองคำนวนดูครับ เพราะน้ำมันดีเซล มันถูกกว่าน้ำมันเบนซิน
แนะนำว่า ลองคำนวนออกมาเป็น บาท/กม เลยก็ได้ ถ้าเอาแบบละเอียดๆ

อีกอย่าง ถ้าไม่ได้เผื่อลุยน้ำ ขนของเยอะๆ ผมว่ารถเก๋งก็พอครับ
อยากจะรบกวนการคิดแบบ บาท/กม มาให้หน่อยอะคับ พอดีไม่เก่งเรื่องแบบนี้ คือว่าตอนนี้จองRanger XLT 6AT HI-RIDER ไปแล้ว แต่ยังพอเปลื่ยนเป็นFOCUSได้ถ้ายังไม่ได้Rangerตอนต้นเดือนธันวา อันนี้ตกลงกับSALEมา :-\ :-\

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *

อยากจะรบกวนการคิดแบบ บาท/กม มาให้หน่อยอะคับ พอดีไม่เก่งเรื่องแบบนี้ คือว่าตอนนี้จองRanger XLT 6AT HI-RIDER ไปแล้ว แต่ยังพอเปลื่ยนเป็นFOCUSได้ถ้ายังไม่ได้Rangerตอนต้นเดือนธันวา อันนี้ตกลงกับSALEมา :-\ :-\
[/quote]

ก็เอาจำนวน ระยะทางที่วิ่ง เช่น 80 กม. หารด้วยอัตราสิ้นเปลือง 12.4 กม./ลิตร แล้วก็คูณด้วยราคาน้ำมัน (29.99) จากนั้นนำระยะทางที่วิ่ง 80กม. มาหารอีกที สมการดังนี้ (80/12.4x29.99/80) = 2.41

ก็เอาจำนวน ระยะทางที่วิ่ง เช่น 80 กม. หารด้วยอัตราสิ้นเปลือง 12.4 กม./ลิตร แล้วก็คูณด้วยราคาน้ำมัน (29.99) จากนั้นนำระยะทางที่วิ่ง 80กม. มาหารอีกที สมการดังนี้ (80/12.4x29.99/80) = 2.41
[/quote]

ขอบคุณมากเลยคับ=)

อย่างนี้ ถ้าขับ83KM ตัว FOCUS1.6 จะได้ 2.47Baht/KM but Ranger2.2จะได้2.40Baht/KM
ถูกไหมคับ น้ำมัน E20 at 34.78Baht for focus and Diesel 29.79 for Ranger :D :D :D :D

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
จากที่ใช้ bt-50pro AT น่าจะกินน้ำมันใกล้เคียงกัน
จากเส้นทางที่ขับน่าจะไม่เกิน 11km/l
ส่วนอีกคันไม่รู้

อย่างนี้ ถ้าขับ83KM ตัว FOCUS1.6 จะได้ 2.47Baht/KM but Ranger2.2จะได้2.40Baht/KM
ถูกไหมคับ น้ำมัน E20 at 34.78Baht for focus and Diesel 29.79 for Ranger :D :D :D :D

ผมลองคิดดูนะคับ อานนี้ไม่รู้ว่าถูกไหมแต่ผมเอา ความประหยัดที่พี่จิมมี่บอก
FOCUS:   14.1   Distance:83km  Petrol:34.78B/L  
RANGER: 12.4   Distance:83km Diessel:29.79B/L

Formula: (83/12.4) = 6.7*29.79 = 199.593 Baht/Day

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ถ้ามีใจให้กระบะ ... เอากระบะไปเลยครับ

เดี๋ยวนี้ดีจะตาย ภายในอย่างกะเก๋ง ไม่ต้องกลัวน้ำท่วมด้วย ... หึ่ย