ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลง ผ้าเบรค new city'09 กับ civic FD และ civic FB ใช้รุ่นเดียวกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 16942 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ผมใช้ New City'09 แล้วกำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ หาข้อมูลมานิดหน่อยเลยคิดว่าจะลองใช้ของ akebono เพราะสเปคใกล้เคียง 0 และตรงกับที่อยากได้ (นุ่มหนึบ ไม่มีเขม่า ไม่กินจาน ไม่ซิ่ง) แต่ งง กับข้อมูลที่โทรถามแล้วไม่ตรงกันครับ

ถามศูนย์ Honda = ผ้าเบรค civic FD ,FB ใช้เบอร์เดียวกัน แต่ใช้กับ new city'09 ไม่ได้
ถามร้านค้าในเวป = ผ้าเบรค civic FD ใช้เบอร์เดียวกักับ new city'09 แต่ civic FB ไม่แน่ใจ

เลยไม่รู้ว่าข้อมูลไหนถูกต้องกันแน่ครับ เหมือนว่าจะใช้ด้วยกันได้หมดเลย รบกวนผู้รู้ด้วยครับว่าสรุปยังไง ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ FyGI

ผมเคยซื้อ Akebono กล่องฟ้ามาเพื่อใส่กับ Jazz'09 ข้างกล่องเขียน Civic'96

แต่ปรากฎว่าใส่ได้ แต่เล็กกว่าของเดิม เห็นช่างว่าเหล็กปะกบได้ไม่แน่น

เกรงว่าอันตราย เลยต้องไปซื้อของ Compact Nano มาใช้แทนครับ

สรุปเสียเงิน 2 รอบ

แต่ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันมันใช้กันได้แน่นนอนแล้วหรือยังนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Civic FD กับ Jazz, CITY ใช้ด้วยกันได้ครับ

แต่CIVIC EG เอามาใช้ไม่ได้ เพราะมันจะมีเดือยหลังผ้าเบรค ต้องเจียรทิ้ง

AKEBONO กินจานมาก ๆ ครับ เสียงดังหลังใช้งานไปซักพักอีกด้วย ลองหาคนที่เคยใช้นาน ๆ ดูสภาพจานเบรกเอาครับ ผ้าเบรคเหลือ จานหด เบรคพวกนี้หยุดเร็ว แต่กินจานเก่ง จะว่าไปจาน CIVIC ก็ไม่แพงครับ เพราะมันใบละ 800-1500  คู่นึงก็ 1600 -3000 ราคาพอ ๆ กับผ้าเบรคแพง ๆ คู่หนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
ใส่ได้ครับไม่มีปัญหา เพราะว่า คาลิปเปอร์เป็นรุ่น 16CL14VN เหมือนกันหมด

แต่ว่า ... แผ่นซับเสียงของเดิมติดรถ City อาจจะใส่ไม่ได้ จริงไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรครับ รถผมก็ถอดทิ้งไปนานแล้วไม่มีปัญหา

สรุปว่า คาลิปเปอร์ B16A ใน EG
และ EK,ES,FD 1.8,FIT GD Type S,Jazz GE,City GM คาลิปเปอร์เดียวกันหมด ผ้าเบรคเหมือนกันหมดใส่ได้เลยแน่นอนครับผม

ผ้าเบรคอีกตัวที่แนะนำคือ N Sport Mu-Spec ( N350 )  ครับผม เทพแน่นอน อิอิ ไม่กินจานน จานเงาเป็นกระจก ไม่มีเสียงง เขม่านิดๆแหร่มเลยยยย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ใส่ได้ครับไม่มีปัญหา เพราะว่า คาลิปเปอร์เป็นรุ่น 16CL14VN เหมือนกันหมด

แต่ว่า ... แผ่นซับเสียงของเดิมติดรถ City อาจจะใส่ไม่ได้ จริงไม่ใส่ก็ไม่เป็นไรครับ รถผมก็ถอดทิ้งไปนานแล้วไม่มีปัญหา

และ EK,ES,FD 1.8,FIT GD Type S,Jazz GE,City GM คาลิปเปอร์เดียวกันหมด ผ้าเบรคเหมือนกันหมดใส่ได้เลยแน่นอนครับผม

ผ้าเบรคอีกตัวที่แนะนำคือ N Sport Mu-Spec ( N350 )  ครับผม เทพแน่นอน อิอิ ไม่กินจานน จานเงาเป็นกระจก ไม่มีเสียงง เขม่านิดๆแหร่มเลยยยย

ใช่ครับ N Sport Mu-spec  เบรค ดูดดีมากกกก ได้ฟิลรถยุโรปเล็กๆเลยครับ Linear กว่า ผ้าเบรคโรงงาน เจ็ดแสนโค้งน้ำครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ redsun

สอบถามคุณ Tee@Abuser นิดครับ
ถ้าขับเร็วๆและต้องการระยะเบรกกระชับ
รุ่น N-350 กับ N-500 ต่างกันมากมั้ยครับ
(ตอนนี้ใช้ N-500 อยู่ครับ)

ผ้าเบรก 2 รุ่นนี้มีคุณสมบัติต่างกันอย่างไรครับผม

ออฟไลน์ NS

เท่าที่ผมอ่านมา Akenobo นี่ไม่กินจานเบรคและไม่มีเขม่า(เหมือนของ 0 เลย) แต่มีความนุ่มนวลของการเบรคที่ดีขึ้นนะครับ ไม่เคยมีใครบอกว่ากินจานเลย งงครับ แล้ว N Sport-N350 ไม่ดัง ใช่ไม๊ครับ คราบเขม่าเทียบเท่าของ 0 รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ผมตอบn-sport ได้ครับ

กินจานกว่าของศูนย์นิดหน่อย (มีรอยมากขึ้น)
เขม่าพอๆกับของเดิมครับ
เบรคดีขึ้นกว่าเดิม

ปล ฮอนด้า civic fd 2.0 นะครับ

ออฟไลน์ MoLee

แนะนำตัวนี้เลยครับผม ใช้อยู่พอใจมากๆดีกว่าของศูนย์โคตร!

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
สอบถามคุณ Tee@Abuser นิดครับ
ถ้าขับเร็วๆและต้องการระยะเบรกกระชับ
รุ่น N-350 กับ N-500 ต่างกันมากมั้ยครับ
(ตอนนี้ใช้ N-500 อยู่ครับ)

ผ้าเบรก 2 รุ่นนี้มีคุณสมบัติต่างกันอย่างไรครับผม

N500 ดีกว่า N350 ครับ ถ้า ฟิกชั้น และ ค่าการทนความร้อนน

เท่าที่ผมอ่านมา Akenobo นี่ไม่กินจานเบรคและไม่มีเขม่า(เหมือนของ 0 เลย) แต่มีความนุ่มนวลของการเบรคที่ดีขึ้นนะครับ ไม่เคยมีใครบอกว่ากินจานเลย งงครับ แล้ว N Sport-N350 ไม่ดัง ใช่ไม๊ครับ คราบเขม่าเทียบเท่าของ 0 รึเปล่าครับ

N Sport ไม่ดังครับ เขม่าพอๆกับของศูนย์ครับ อาจจะเยอะกว่านิดนึง อย่าไปคิดมากครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณคุณตี้ ครับ

ออฟไลน์ NS

อะ ขอบคุณครับ