ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถที่มีช่วงล่างดีดี ขับขี่สนุกมักจะกินน้ำมันครับ  (อ่าน 7021 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
เข้าใจว่าน่าจะมีหลายปัจจัย ที่มีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองเรื่องน้ำมันเช่น อัตราทดของเกียร์ เครื่องยนต์ น้ำหนักตัวรถ ฯลฯ เเต่สังเกตุว่ารถที่มีช่วงล่างดีๆเช่น Mazda 2/ 3, Focus (ตัวเก่า), Lancer EX ที่มีช่วงล่างดีๆมักจะกินน้ำมันมากกว่า รถเจ้าตลาดอื่นๆ มันเพราะอะไรกันครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง... :P

focus TDCiไม่กินน๊า แหะๆ(มิใช่ประเด็น ;D)

มารอฟังคำตอบด้วยอีกคนครับ แต่เดาว่าการที่รถน้ำหนักตัวเยอะ ทำให้มีน้ำหนักกดลงไปที่ช่วงล่างเยอะทำให้ช่วงล่างทำงานได้เต็มที่ขึ้นอาจมีส่วนด้วย แต่ก็มีข้อเสียตามมาว่ารถจะอืดและซดขึ้นด้วย ในความรู้เบื้องต้นที่ผมมีก็แค่นี้ล่ะ รอฟังท่านอื่นต่อ  ::)

ออฟไลน์ Newhang

ผมเห็นต่างกันครับ   ทำไมรถช่วงล่างดีๆ มักขับไม่สนุกและกินน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ IS2000

เพราะกลุ่มคนซื้อต่างกันมั้งครับ คนที่เน้นรถขับสนุกอาจไม่คิดมากเรื่องตัวเลขประหยัดน้ำมันเลยออกแบบสร้างรถโดยเน้นจุดนี้เป็นหลัก
ส่วนกลุ่มที่ซื้อรถที่เน้นประหยัดน้ำมันก็อาจไม่ได้ต้องการรถที่ขับสนุกหรือช่วงล่างแน่นเกินไปสำหรับใช้ทุกวัน

แต่ก็มีรถหลายๆรุ่นในปัจจุบันที่ได้ทั้งขับสนุกและประหยัดนะครับ โดยเฉพาะรถยุโรปเครื่อง turbo รุ่นใหม่ๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ choomodify

ยิ่งขับยิ่งสนุก ยิ่งกดยิ่งมัน ง่ายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็เพราะคำว่า ขับสนุก ไงครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
เพราะทุกสิ่งในโลกล้วนมีทั้งด้านดี และด้านลบ ไม่มีสิ่งใดสมบูรณ์พร้อมครับ  ;)

ออฟไลน์ YenChar

320d ทำให้กฏข้อนั้นหายไปครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

กฏข้อนั้นเพราะมันคือเกียร์ออโต้แบบเก่า ^^ ตัวเกียร์ธรรมดาที่เทสต่างประเทศรู้สึกว่ากินต่างกับที่ขายในไทยที่เป็นออโต้ฟ้ากับเหว  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ peak14405

320d อีกคนครับ....

ออฟไลน์ rocky55555

เพราะราคามันแค่นั้นครับ
ถ้ารถมันแรงขึ้นทุกอย่างมันต้องเพิ่มราคาเข้าไปใช้ของที่ดีกว่าเดิมไม่ว่าจะเป็นเบรคช่วงล่าง อื่นๆ

พอรถที่ขับสนุกมันลงทุนไปกับเบรกช่วงล่างไปแล้ว มันเลยเอาเครื่องห่วยๆมาใส่แทนครับ

คืองบแค่นี้มันเลยได้เท่าที่ออกมาครับถ้าอยากได้ครบก็จัดไปรถยุโรปเลย

ออฟไลน์ AkE

เห็นด้วยอย่างแรงคับ 320d มีทุกอย่่างครบ

ออฟไลน์ decptt

เหมือนกับผู้หญิงอ่ะครับ
ถ้าขับสนุก มันต้องมือเติบนิดนึง
หายากแบบ จืดๆแต่ขับมันส์

สาวไฮโซแบบ320d ค่าใช้จ่ายก็แพงตามตัวครับ หุหุหุ

หรือไม่ต้องหา
สาวOffice สาวมั่น ขับโอเค รูปร่างหน้าตา แต่งองค์ทรงเครื่องใช้ได้ ต้องไปโม(ฝึกฝน)นิดนึง ก็ขับมันส์เหมือนกัน ที่สำคัญ ค่าใช้จ่ายถูกกว่า อิิอิอิ

ออฟไลน์ redsun

รถขับสนุกกินน้ำมันก็เป็นเรื่องมีเหตุมีผล
รถขับสนุกประหยัดน้ำมันเป็นเรื่องน่าชื่นชมครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

ง่ายๆครับ ความมันก็ต้องแลกมากับความสิ้นเปลือง ;D  อย่างเช่นรถสปอตถ้าอยากอยากซื้อมาขับเพื่อความเท่ความมันก็ต้องแลกมาด้วยราคาค่าตัวที่แพงมหาโหด 8)

ออฟไลน์ HYDE--

ขึ้นกะเทคโนโลยีของแต่ละค่ายครับ เช่น Lancer EX ในไทย ยังไม่มีการนำเทคโนโลยีที่ดีกว่านี้
มาปรับใช้ เพื่อให้เครื่องยนต์ มีประสิทธิภาพสู้ เจ้าตลาดได้
เพราะ Lancer EX ที่ว่าขับสนุก ก็ไม่ได้แรงกว่าเจ้าตลาดครับ อัตราเร่งก้พอๆกัน ออกจะด้อยกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ f1rstgot

ขอเห็นต่างครับ ถ้าหมายถึงรถพวกเครื่องยนต์ดีเซลด้วยหละก็ BMW 320d E90 เครื่องเก่า(177แรงม้า ยัง16.4โลลิตร) หรือ F30(ประหยัดกว่าเดิมเยอะ BMW Thailand เคลมไว้ตั้ง 22.7โลลิตร) แรงมากและก็ประหยัดมากด้วยเช่นกัน Focus TDCI ก็ด้วยนะครับ (17โลลิตร)

ออฟไลน์ Action

ช่วงล่างดี ขับสนุก เร้าใจ ไม่น่าเบื่อ รถพวกนี้เปลืองน้ำมันเพราะเราชอบลืมดูเข็มครับ กดแหลกด้วยความบ้าคลั่ง ;D

แต่พวกรถช่วงล่างดี ขับสนุกก็มีอีกหลายคันนะครับ อย่าง 320d อันนี้ยอมจริง ๆ แรงได้อีก มันได้อีก :P
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ @Route@

• Jr. Member
  • **
มันส์เท้าไงครับ 555

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เพราะว่า....เราไม่สามารถได้ทุกอย่างที่หวังครับ จบป่ะ...

320D ราคาเท่าไหร่หล่ะนั่น....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Skyline

เหมือนกับผู้หญิงอ่ะครับ
ถ้าขับสนุก มันต้องมือเติบนิดนึง
หายากแบบ จืดๆแต่ขับมันส์

สาวไฮโซแบบ320d ค่าใช้จ่ายก็แพงตามตัวครับ หุหุหุ

หรือไม่ต้องหา
สาวOffice สาวมั่น ขับโอเค รูปร่างหน้าตา แต่งองค์ทรงเครื่องใช้ได้ ต้องไปโม(ฝึกฝน)นิดนึง ก็ขับมันส์เหมือนกัน ที่สำคัญ ค่าใช้จ่ายถูกกว่า อิิอิอิ
ชอบความเห็นคุณ decptt 55++  เปรียบซะเห็นภาพเลย  ;D

ออฟไลน์ patzahut

อย่าลืมอีกปัจจัยนึงนะครับ คือ น้ำหนัก EX Focus Cruze หนักกว่าเจ้าตลาดทุกตัวครับ