ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง ABS ครับ  (อ่าน 1833 ครั้ง)

Oldsmobile

• บุคคลทั่วไป
ขอความรู้เรื่อง ABS ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:51:54 »
จาก http://phithan-toyota.com/toyota/how-to-do-if-you-hydroplane.html

จะบอกวิธีป้องกันและแก้ไขสถานการณ์เวลารถเหินน้ำ
มีอยู่ช่วงหนึ่งที่เขียนว่า
หากเลือกรถใช้งานได้ ขณะฝนตก ควรเลือกรถยนต์ที่มีระบบ ABS ทั้ง 4 ล้อไว้ก่อน (รถยนต์บางชนิดจะมีเพียง 2 ล้อหน้า หรือ 2 ล้อหลัง)

คำถามคือ
1. เมื่อเราจะเลือกรถมาใช้งานจะทราบได้อย่างไรว่ารถคันใดมีระบบ ABS ทั้ง 4 ล้อคันใดมีแค่ 2 ล้อหน้า หรือ 2 ล้อหลัง
    ใครทราบช่วยบอกวิธีดูหน่อยครับ ดูจากโบรชัวร์หรือจากตรงไหนได้บ้าง
2.แบบมี ABS 4 ล้อมันต่างจาก 2 ล้อมากน้อยแคไหนครับ

ขอบคุณครับ

power2002

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความรู้เรื่อง ABS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 17:35:06 »
ส่วนใหญ่สมัยหนึ่งจะเขียนว่า 4ABS 

ส่วนABS แค่2ล้อก็มีในรถบรรทุกเป็นส่วนใหญ่ครับ ;)

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:52:47 »
ดูที่กี่ channel
2-3-4 channel
สมัยก่อนมักจะเขียนบอกเช่น ABS 5 sensors/4 channnel
เดี๋ยวนี้ไม่เห็นแล้วเพราะ ABS 4 channel กันหมดแล้ว

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:29:51 »
เวลาออกแบบ ค่ายรถจะพยายามออกแบบให้ 4 ล้อลื่นพร้อมกัน เพราะนั่นคือการดึงประสิทธิภาพเบรกได้สูงสุด

แต่ในความเป็นจริง การใช้งานของเราทำให้การกระจายน้ำหนักเปลี่ยนไป และการสึกของยางทำให้ประสิทธิภาพยางเปลี่ยนไป

นั่นหมายถึง ในการใช้งาน มักจะมีล้อคู่หนึ่งลื่นก่อนเสมอ ไม่คู่หน้าก็คู่หลัง แทบไม่มีโอกาสลื่นพร้อมกัน 4 ล้อ

ถ้าคู่ที่ลื่นก่อนไม่ใช่คู่ที่มี ABS รถจะเสียแรงเบรกไปชั่วขณะ ก่อนที่แรงกระทืบเบรกที่ล้ออีกคู่หนึ่งจะมากพอที่จะให้ ABS ทำงาน

ปล. ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่มียี่ห้อไหนเอา ABS ไปไว้คู่หน้าแล้วไม่ใส่คู่หลังนะครับ เพราะหลังลื่น อันตรายกว่าหน้าลื่นมากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 22:52:34 »
ข้อแรก รถสมัยใหม่ก็ให้ครบสี่ล้อแล้วล่ะครับ

แต่รู้ๆกันว่าเดี๋ยวนี้แค่ให้ ABS ก็ยังน้อยไป