ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดแต่ง F10 ของแท้กับของก๊อบไตหวัน  (อ่าน 13392 ครั้ง)

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
ชุดแต่ง F10 ของแท้กับของก๊อบไตหวัน
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:30:25 »
ผมรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนกันชนหน้าหลังF10ไปเป็นแบบ M5หรือไม่ก็Msport ในตลาดก็จะมีทั้งของไต้หวัน กับของแท้ๆ ได้คุยกับร้านที่ขายของจากไต้หวัน(ของก๊อบ)ทางร้านก็บอกว่าเหมือนของจากเยอรมันเป๊ะ นอกจากงานกันชนเค้าก็มี Duffuser , spoiler,front lip ที่เป็นงานคาร์บอนเคฟล่าของก๊อปยี่ห้อดังๆด้วย พอผมถามว่าแล้วดูยังไงแยกออกมั๊ยเค้าบอกว่าดูไม่ออกหรอก จึงอยากถามเพื่อนผู้มีประสบการ์ณว่า
1.ชุดกันชนหรือชุดแต่งระหว่างแท้กับเทียมมีวิธีดูยังไง ถ้ากรณีผมสั่งของแท้แล้วเค้าเอาของเทียมมาให้จะสังเกตุยังไงเพราะราคาต่างกันฟ้ากับเหวเลย
2.ถ้าซื้อของก๊อปคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง (เผื่อมีเพื่อนๆสมาชิกที่เคยใช้)

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: ชุดแต่ง F10 ของแท้กับของก๊อบไตหวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:47:56 »
ผมว่าของแท้กับของก็อปใส่แล้วดูไม่ออกครับว่าอันไหน แท้-ก็อป โดยส่วนตัวผมว่าของก็อปก็ดีไปอย่าง ประหยัดเงินได้หลายบาทอยู่ หรือเกิดเบื่อๆแล้วอยากเปลี่ยนก็ไม่เสียดายมาก อย่างของผม (แต่เป็น E90) ใช้ไปสักพักเริ่มเบื่อ จะเปลี่ยนก็เสียดายเพราะของเบิกศูนย์ ขายก็ไม่คุ้ม เลยใช้ๆไปก่อน

ถ้าถ้า จขกท คิดว่าของแท้ซิแน่นอนกว่าก็จัดไปครับ บางทีของแบบนี้มันอยู่ที่ใจด้วย อิอิ...

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
Re: ชุดแต่ง F10 ของแท้กับของก๊อบไตหวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 11:23:41 »
ลังเลใจเหมือนกันครับ เลยยังไม่ได้แต่งหล่อสักที ใช้เดิมๆไปก่อน ของแท้ศูนย์ราคาก็แรงเกิน  8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 11:28:43 »
คือผมสั่งของแท้ไปแล้วน่ะครับ แต่เมื่อวานไปเจออีกร้านที่ขายแต่ของก๊อป ก็เลยกับมาคิดว่าถ้ามันเหมือนกันจริงๆแยกไม่ออกอย่างที่เค้าว่าแล้วถ้าเกิดร้านที่ผมสั่งไปเอาของไต้หวันมาให้แล้วผมจะมีวิธีตรวจเช็คอย่างไร   เพราะราคาของแท้แสนกว่าบาทแต่ของก๊อปอยู่ที่สามหมื่นกว่าเอง

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 11:47:28 »

ของก็อปถ้าเจอร้านดีๆก็น่าสนใจครับ แต่ต้องดูสีรถเราด้วยว่าสีอะไร ทำสีง่ายยากเผื่อทำแล้วสีเพี้ยนครับ

ส่วนต่างที่เหลือเอาไปเปลี่ยนล้อ(งานไต้หวัน)ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:00:04 »
ดูของแท้ให้ละเอียด  แล้วค่อยดูของก๊อปว่าคุณภาพสมราคาหรือไม่ ถ้าพอใจก็ใช่เลย

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:32:41 »
แท้ศูนย์หรือยี่ห้อดังๆๆจริงๆจะดีกว่าของก็อบแน่นอนครับ ตังอย่างเช่น ไปขูดกับอะไร ของแท้ก็จะเป็นรอยถ้าหนักจริงๆๆถึงจะแตก แต่ก็ซ่อมได้ครับ
แต่ของก็อบโดนไรนิดหน่อยก็จะแตกง่าย และถ้าใช้ไปยาวๆๆ  ของที่มีคุณภาพการบิดตัวจะน้อยมาก อย่าของผมแค่camryของตัวติดรถเอ็กติโมใช้มา4ปีรอยขูด กระแทกรอบคับ แต่มันจะไม่บิดตัว ไม่แตกง่ายๆๆเลย จากเคยใส่รอบคันcivic fd ก็อบโดนไรนิด ไรหน่อยแตกร้าว ใช้ไปบิดๆๆเบี้ยวๆๆ

ผมว่าถ้าจัดไหวก็จัดของดีๆๆครับ f10เชียวนะ

ก็อบไต้หวันคงต้องให้คนเคยใช้มาตอบว่าพอไหวไหม
ถ้าก็อบไทย f10 อย่าเล่นเลยครับไม่ไดู้ถูกคนไทยหรอกนะครับ งานมันก็ตามราคาแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 12:43:19 โดย MingZaa »

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:43:46 »
ผมเข้าใจว่า จขกท. ต้องการทราบ จุดสังเกตุ หรือตำหนิ สัญญาลักษ์ ที่ของแท้ กับของเทียม ว่ามีอะไร แตกต่างกันยังไงใช้ไหมครับ หรือผมงงไปเอง

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 12:56:28 »
ผมไม่ชอบของก็อบครับ ไม่เคยเห็นอันไหนจะเนียนเหมือนของแท้

ความเห็นส่วนตัวคือ ใส่ของแท้  หรือไม่ก็เดิมๆไปเลย  ยิ่งรถดีๆด้วยแล้ว ถ้างานไม่ดีหรือใส่ระยะยาวแล้วไม่เนียน รถหมดราศีไปเลยจริงๆครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 13:22:56 »
ถูกต้องแล้วครับคุณ TOOKOO

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 13:25:17 »
แล้วเราจะดูยังไง ว่าอันไหนแท้ อันไหนก๊อป เกิดซื้อของแท้เป็นแสน แล้วเค้าเอาของก๊อปมาให้ เราจะตรวจสอบยังไงครับ ?

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 13:28:05 »
ผมว่างานของแท้กับงานก๊อปมันต่างกันนะครับ

ยิ่ง BMW ต้องเปลี่ยนกันชนทั้งชิ้นหน้าหลังเลย น่าจะใส่แล้วต่างกันมากๆ

ของผม camry ใส่ของแท้ยังเนียนกว่าคันที่ใส่ของก๊อปเลยครับ

ส่วนใหญ่ part แท้ น่าจะมี part number ใบเสร็จจาก bmw

แล้วก็เนื้องงานจะคม พอดีเป๊ะๆ ของเดิมยังไง ของแท้ก็อย่างนั้น

อีกอย่างคงเป็นวันวัสดุ plastic abs ด้วย น่าจะมี logo หรือ ปั้ม M หรือ BMW ด้านในครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 13:51:36 »
ถามนิดนึง

ถ้าเป็นของเทียบเท่า (คืออะไหล่บางชิ้นทำจากโรงงานเดียวกัน แต่ใช้ชื่ออื่น)

น่าใช้หรือไม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:00:58 »
น่าใช้ครับถ้าโรงงานเดียวกันแล้วได้ราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:01:18 »
แล้วเราจะดูยังไง ว่าอันไหนแท้ อันไหนก๊อป เกิดซื้อของแท้เป็นแสน แล้วเค้าเอาของก๊อปมาให้ เราจะตรวจสอบยังไงครับ ?

ที่หลายๆๆคนบอกให้ซื้อของแท้เถอะดีกว่าก็อบ ของแท้ก็ต้องไปซื้อที่ศูนย์สิครับ ส่วนของก็อบมันก็ได้ของก็อบอยู่แล้ว ถ้าก็อบไต้หวันก็ขอพวกใบเสร็จใบนำเข้าเขาดู
คนทำธุรกิจเขาไม่มาโกงเรื่องอย่างนี้หรอกครับดูร้านที่น่าเชื่อถือ ก็เหมือนรถนะครับซื้อรถศูนย์ หรือซื้อเกร์ย หรือรถจดประกอบ หรือรถที่เอาตัดหัวกับตัดท้ายมาเชื่อมติดกัน

ถ้าซื้อของแท้ก็ไปซื้อที่ศูนย์ ซื้อก็อบไต้หวันก็ไปซื้อที่เขาขายของก็อบไต้หวัน ไม่มีศูนย์ไหนเอาของก็อบมาขายหรอกครับมันไม่คุ้มกัน

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 14:24:31 »
ถามนิดนึง

ถ้าเป็นของเทียบเท่า (คืออะไหล่บางชิ้นทำจากโรงงานเดียวกัน แต่ใช้ชื่ออื่น)

น่าใช้หรือไม่

คำถามนี้น่าคิดมาก  เพราะล้อ หรือ แม๊ก ก็มีมาให้เห็นกันบ้างแล้ว เรื่อง Part หรือ ทำ Mold เก่าผมว่าไม่ยากเลย  ;)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 19:43:10 »
ชิ้นด้านหลังไม่เท่าไหร่แต่ชิ้นหน้าสำคัญนะครับถ้าเปลี่ยนกันชนหน้าก๊อป เวลาวิ่งความเร็วสูงจะมีเสียงรบกวนเนื่องจากวัสดุคนละประเภทครับ :P

แต่กันชนท้ายตามสะดวกครับไม่ค่อยมีผลนัก แนะนำให้ใช้ของก๊อปมากกว่านะครับประหยัดงบ พาร์ทที่ใส่นี่แนะนำให้ใส่ M5 แบบเต็มสูบไปเลย

แต่อยากให้รอสักพักอะครับรอตัว Facelift มาก่อนแล้วค่อยเอาไปแต่ง คุ้มกว่าครับตอนนี้ทนใช้แบบธรรมดาไปก่อนดีกว่า เด๋วพอปรับโฉมจะมานั่งเสียดายนะครับ ;)

ส่วนพวก พาร์ทเสริมพวก เสกิตหน้าหลัง สปอยเลอ ล้อ นี่ตามอัธยาศัยเลยแทบไม่มีผลไรเลย ดูไกลๆ ไม่รู้หรอกครับ ยิ่งรถระดับนี้ด้วยคนก็คิดว่าของแท้อยู่แล้วหละ ;D

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 22:36:58 »
ของแท้เก็บใบเสร็จศูนย์เอาไว้ ถ้าเกิดเบื่อแล้ว ขายต่อได้ง่ายครับ
แนะนำอีกอย่างทำประกันรถให้รวมชุดแต่งไปด้วยนะครับ กันไว้ก่อน เผื่อชำรุดและศูนย์หายได้ครับ ;)

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 01:15:14 »
ซื้อรถระดับนี้แล้ว เล่นของแท้เถอะครับ ของแท้ต้องมีพวกโลโก้ หรือ Part No. ปั้มไว้ด้านหลังกันชนครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 13:33:23 »
ผมไม่ชอบของก็อบครับ ไม่เคยเห็นอันไหนจะเนียนเหมือนของแท้

ความเห็นส่วนตัวคือ ใส่ของแท้  หรือไม่ก็เดิมๆไปเลย  ยิ่งรถดีๆด้วยแล้ว ถ้างานไม่ดีหรือใส่ระยะยาวแล้วไม่เนียน รถหมดราศีไปเลยจริงๆครับ

เห็นเช่นนี้เช่นกันครับ ผมว่าใส่ก้อปแล้ว "เสียของ"

แต่ดูยังไงอันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่พวกก้อปห่วยๆมองแวปเดียวก็รู้เลย ไม่ว่าจะเป็นล้อ หรือ part ต่างๆ ดูยังไงไม่รู้แต่รู้ว่ามองแล้วไม่เนียน

ส่วนอันที่ก้อปเหมือนมากๆมีหรือเปล่าไม่แน่ใน เพราะถ้ามีจริงๆแล้วผมเจอผมก็คงคิดว่าเป็นของแท้

แต่ส่วนตัวยังไม่เคยเจอกับตัวเองนะครับพวกของก้อปเนียนๆ งานเนียนสุดที่เคยเจอก็ได้แค่ 80-90% จากของแท้

แต่ถ้าคิดว่าจ่ายแค่ 1/3 แล้วได้งาน 90% คิดว่า ok ก็จัดเลยครับ ประหยัดเงินได้เยอะเลย แต่ส่วนตัวผมว่าเอาของแท้ดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 18:51:02 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลและคำแนะนำ ได้สั่งล้อ HRE S107 ส่วนพาร์ทส่วนอื่นคงจะใช้ของแท้หมดครับ เดี๋ยวไว้แต่งเสร็จเดี๋ยวเอามาโชว์สองคันเลย E89อีกคันด้วย