ผู้เขียน หัวข้อ: รถ ลากพ่วง อันตราย ต่อผู้ร่วมทาง โดยรู้เท่าไม่ถึงการ  (อ่าน 7551 ครั้ง)

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
เมื่อ สุดสัปดาห์ ได้ขับรถไฟพัทยา  ทางมอร์เตอร์เวย์

วิ่งด้วยความเร็ว ก็ มากกว่า 140 น่ะแหละ  ทันใดนั้น กระบะสีดำคันหนึ่งได้แซงขวาไป

แต่สิ่งที่เขาลากมาด้วยคือ  เรือเร็ว  

เอิ่ม ผมมองหน้าปัดรถ  ผมวิ่งเลนกลางที่ 140 แล้วนะ  

นี่ลากพ่วง แถมวิ่งเร็วกว่าอีก  

มองหน้าแฟนแล้วบอก  ผมขอกดทิ้งนะ  ตามหลังชักท่าไม่ดี

ฝากเตื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ในนี้ด้วย  ถ้าเจอวิ่งขนาดนั้น  เราทำอะไรไม่ได้ ก็จริง  

ทางที่ดีที่สุดคือ  ห่างมันเข้าไว้ ไกลเท่าไหร่ยิ่งดี  จะนำไปไกลๆ  หรือ จอดข้างทางทิ้งมันสักกิโล ก็ยังดี

เดี่ยวนี้สายตะวันออก นี่ เริ่มมีพวกแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆ

แถมขับกันแบบ ลืมไปว่ากำลังลากอะไรอยู่

ผมมองไม่ออกนะว่า  ที่เกิน 140 แล้วนี่ถ้าเบรคกระทันหัน  จะหยุดได้ไหม  

100 นึงสำหรับลากพ่วงเบาๆ ก็อันตรายต่อคนร่วมทางแล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 15:50:21 โดย Night_Angel »
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
อันตรายครับ เพราะ หางพ่วงนั้น
1.เบรคไม่มีดีเด่นอะไร  เต็มที่ก็ใช้เบรคสปริง พอตัวแม่ลดความเร็ว มันก็จะดันสปริงที่แขนพ่วง แล้วดันปั๊มเบรค นี่คือดีสุดๆละ  คงไม่มีใครเบรคลมล้วนแบบ 10 ล้อพ่วง
2.น้ำหนักเบา ช่วงล่างก็งั้นๆ ตกหลุมที เด้งแน่ๆ เด้งแล้วมันไม่คงที่สิ เกิดตกหลุมข้างเดียวล่ะ มันจะเด้งตกถนนมั้ย
3.ทักษะการขับ ถ้ารถเกิดแกว่งส่าย จะแก้อาการได้มั้ย  หรือทำได้แค่กดเบรค

ส่วนตัวผมขับกระบะพ่วง ไม่เคยเกิน 80 ครับ เก่งแค่ไหนก็ไม่เอา

ส่วน 10 ล้อพ่วงลากอ้อย ผมให้ 50 กม./ชม ทางตรงๆไม่เอียง ลมหลุมทีก็เบรคกันลมเบรคแทบหมดถังแล้วครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ swan

โอ้โห....ต้องบอกว่าอันตรายมากๆ ถ้าผมเจอแบบนี้ผมจะทิ้งระยะให้ห่างมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ ไปแถวนั้นที่ไรรู้สึกว่าน่ากลัวมากๆครับ โดยเฉพาะรถบรรทุกนี่ มากจริงๆ แล้วแถมมีพวกขับรถแบบไม่ค่อยระมัดระวังอีก

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
นึกถึงภาพถ้าตัวพ่วงหลุด เออ....คันตามหลังก็ซวยยาว

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
อ่านแล้วนึกถึง เรือบินครับ

ออฟไลน์ kowit1

140 ยังกดทิ้งอีกแนะ เป็นผมคงปล่อยแซงแล้ว กดทิ้งเหลือ 90 - 110  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

140 ยังกดทิ้งอีกแนะ เป็นผมคงปล่อยแซงแล้ว กดทิ้งเหลือ 90 - 110  ;D ;D ;D ;D

ผมก็คิดแบบนั้น เค้าเร็วมากปล่อยเค้าไปเถอะ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ปล่อยแซงแล้วเกิดเรือบินมาหาเราผมก็กดแซงนะ :( :(

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
อ่านตรงที่บอกว่าพ่วงเรือมาด้วยนึกถึงหนัง badboy2 เลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อ่านตรงที่บอกว่าพ่วงเรือมาด้วยนึกถึงหนัง badboy2 เลยครับ
กาลังจะตอบ ;D

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
ผมเห็นเหมือนกันครับ ขับซ้อนตูดรถผมมานานพอสมควร ล้อของรถลากเล็กนิดเดียวเองครับ แต่กระบะขับอย่างโหดเลยครับ วิ่งมาตั้งแต่เส้นระยอง-พัทยา เข้ามอเตอเวย์ ยังคิดในใจว่าขับไปได้ยังไงแบบไหน

ออฟไลน์ Headman

ผมว่าไม่นะครับ.....เพราะมันมีไฟ มีเบรค ไฟเลี้ยว ไฟถอย มีครบเลยครับ
ไม่เคบขับรถลากครับ แต่เคยนั่ง

Disco 4 TDi เรื่องลำใหญ่ ใหญ่มากๆ ใหญ่แบบตัวลากต้องใช้ 6 ล้ออ่ะครับ วิ่งบนบูรพาวิถีครับ คนนั้งใน Disco ก้เต็มรถครับ
คนขับก็ ไม่ใช้ใครที่ไหน น้าตัวเอง....วิ่งขวายาวครับ ไม่เปลี่ยนเลนเลย วิ่งขวา วิ่งที่ 140-160 ครับ นิ่งๆ เนียนๆ ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ผมเคยถาม ไม่กลับมันหลุดหรอ เค้าก็บอกว่า ให้ลองก้มไปดูที่ท้ายรถ....ทั้งท่อเบรค ไฟ จุดยึด ยังมีล๊อคจุดยึดอีก ไม่มีหลุดแน่นอน วิ่งฉิวเลย แต่เวลาเบรคต้องระวังหน่อย เดี๋ยวมันโคลงเคลง ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
ผมว่าไม่นะครับ.....เพราะมันมีไฟ มีเบรค ไฟเลี้ยว ไฟถอย มีครบเลยครับ

Disco 4 TDi เรื่องลำใหญ่ ใหญ่มากๆ ใหญ่แบบตัวลากต้องใช้ 6 ล้ออ่ะครับ วิ่งบนบูรพาวิถีครับ คนนั้งใน Disco ก้เต็มรถครับ
คนขับก็ ไม่ใช้ใครที่ไหน น้าตัวเอง....วิ่งขวายาวครับ ไม่เปลี่ยนเลนเลย วิ่งขวา วิ่งที่ 140-160 ครับ นิ่งๆ เนียนๆ ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ผมเคยถาม ไม่กลับมันหลุดหรอ เค้าก็บอกว่า ให้ลองก้มไปดูที่ท้ายรถ....ทั้งท่อเบรค ไฟ จุดยึด ยังมีล๊อคจุดยึดอีก ไม่มีหลุดแน่นอน วิ่งฉิวเลย แต่เวลาเบรคต้องระวังหน่อย เดี๋ยวมันโคลงเคลง ^^
ล้อลากที่ผมเห็นนี่ คู่เดียวเองคับ แล้วเล็กด้วย

ออฟไลน์ Headman

ล้อลากที่ผมเห็นนี่ คู่เดียวเองคับ แล้วเล็กด้วย

อ๋อ พอจะนึกภาพออกแล้วล่ะครับ...... :-[
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *

มันไม่เป็นอะไรก็เพราะมันไม่เกิดอะไรละสิครับ เกิดเหตุเบรคกระทันหัน ตายคนเดียวยังพอว่า ทำคนอื่นตายนี่สิ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอถนนเวลาที่ไปชะอำ-หัวหินบ่อยๆ แต่ละคันไม่ได้ขับช้าเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่คำนึงถึงความปลอดภัย ก็คงเจอภัยสักวันแหละครับ แต่ไม่อยากให้คนอื่นซวยด้วยเลยเนอะ

ออฟไลน์ Night_Angel

มีเหตุผลครับ

ผมคิดเผื่อไว้ว่า  ถ้ามันหลุด  ถ้าเราตาม ต่อให้ช้ามากก็เถอะ   เกิดดวงดี  ไปโดนเข้าสักคัน  =  ไม่ต้องวิ่งกันแล้วนะครับ 

อีกวิธีนึงที่เคยทำคือ แซงๆ ไป แล้วไปขับข้างหน้า เปิดกระจก โบกมือ ลง ให้ลดความเร็ว  เขาจะได้คิดได้ว่า มีปัญหาเกิดขึ้น  เพราะเรือเร็วมันบังหลังหมด มองไม่เห็นแน่ 

ป่านนั้น เราก็ไปแถึงไหนๆ แล้วล่ะครับ   แต่ถ้ายังห้อตะบึง เราก็วิ่งให้ช้าลง  อยากเปลี่ยนเลนแซง ก็ตามใจ  การลากพ่วงเปลี่ยนเลนกระทันหัน ผมว่าเขาต้องทราบแหละว่ามันอันตราย  โดยสามัญสำนึก  ต้องลดความเร็วลงสถานเดียว
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ neutrino

การลากพ่วงเปลี่ยนเลนกระทันหัน ผมว่าเขาต้องทราบแหละว่ามันอันตราย  โดยสามัญสำนึก  ต้องลดความเร็วลงสถานเดียว
ผมว่าคนพวกนี้ไม่มีสามัญสำนึกหรอกครับ พวกนี้เรียกว่าขยะสังคม มีชีวิตบนความคึกคนองไปวันไ

ออฟไลน์ hutzero

ปกติไม่น่าจะซิ่งอะไรขนาดนั้นนะ  ยกเว้นเวลาเมายาบ้า

ออฟไลน์ YAmodels

กลัวมันจะเป็นแบบนี้อ่ะครับ