ผู้เขียน หัวข้อ: วีออสเริ่มพบสนิมครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
วีออสเริ่มพบสนิมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:38:05 »
เจอแถวๆรอยต่อ แถวด้านหน้าลำโพงครับ อธิบายง่ายๆคือ ถ้าเปิดฝากระโปรงปุ๊ป ก้มลงไปเงยหน้ามองทางขวาจะพบรอยเชื่อมต่อเหล็ก2แผ่นเชื่อมติดกัน จุดนั้นล่ะครับ สนิมออกมานิดหน่อย อยากจะถามว่า มันจะลามมั้ยครับ? แล้วจะทำยังไงดีครับ :-\ ไม่อยากเข้าศูนย์แล้วเบื่อมากๆ (ไว้จะลงภาพให้ดูครับ ตอนนี้กำลังง่วงแล้ว)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: วีออสเริ่มพบสนิมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:53:31 »
ถ้ามันปูดมาจากข้างในสี (กินมาจากด้านในตัวเหล็ก)

มีโอกาศจะลามครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 00:22:04 »
วีออสเพิ่งออกปีนี้รึเปล่าครับ  เพราะในเว็บบอร์ดต้องห้าม ก็เกิดเรื่องใหญ่ขึ้นเรื่องนี้เหมือนกัน

ถ้ามันลึก และค่อนข้างซีเรียส ลองไปปรึกษาอู่ที่ซ่อมสี,ตัวถัง ดูครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 04:51:35 »
แปลกใจมาก

ที่ผ่านมา ตั้งแต่ ช่วงปี 2000 เป็นต้นมา แทบไม่พบปัญหาสนิมในรถใหม่
ที่ผลิตจาก Toyota ในบ้านเราเลย

แต่ทำไม 3 เดือน มานี้ ถึงมีคนบ่นเรื่องนี้มากขึ้น...

ต้องมีอะไรที่ผิดปกติ....แน่ๆ

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 06:48:40 »
เอาน้ำมันดีเซลผสมน้ำ ใส่ขวดสเปร ฉีดก่อนเลย ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:12:25 »
แปลกใจมาก

ที่ผ่านมา ตั้งแต่ ช่วงปี 2000 เป็นต้นมา แทบไม่พบปัญหาสนิมในรถใหม่
ที่ผลิตจาก Toyota ในบ้านเราเลย

แต่ทำไม 3 เดือน มานี้ ถึงมีคนบ่นเรื่องนี้มากขึ้น...

เ่ท่าที่ฟังจากน้องที่ทำงาน Denso มา
ปกติโตโยต้าค่อนข้างเข็มงวดเรื่อง QC มากๆ

อาจมีอะไรเปลี่ยนแปลงข้างในครับทำให้เป็นแบบนี้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:46:50 »
แปลกใจมาก

ผมอยากรู้เหมือนกันครับพี่จิม ใครรู้ช่วยบอกที

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:53:11 »
....สำหรับค่ายนี้ อะไรก็เกิดขี้นได้.......

รอคุณ J!MMY ดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:15:03 »
เร่งผลิตกันมากเกินไปรึเปล่าครับ แต่ก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะเอามาอ้างอยู่ดี สงสัยแต่ว่าเอาชิ้นส่วนที่น้ำท่วมมาทำหน่ะสิ ถ้าไม่ได้ใช้สิทธิคืนภาษี ช่วงนี้ไม่น่าซื้อรถเลยจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nobody

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:56:57 »
รถผมก็เป็นครับ แต่เป็นตัวก่อน MC ในคลับเมื่อก่อนเจอกันเยอะครับ
รถผมปี 2009 เจอตัวแต่ช่วงป้ายแดงเลย แต่ก็ไม่ได้เอาเข้าศูนย์
เอาสีที่ติดมากับรถทาทับเลย แล้วก็ลืมไปเลย จนมาเจอกระทู้นี้ เดี๋ยวต้องไปดูซะหน่อย ;D
ของผมสีเทาเงิน แต่รุ่นเดียวกัน สีขาวของพี่ที่ทำงาน กับสีทองของลุงไม่เป็นอ่ะ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:04:10 »
สนิมกิน หยั่งกะช่วงนึง ของรถ nissan เลยนะครับ  ยุคนั้น sunny ผุ cefiro ผุกันเป็บแถบๆ   อีคาร์ มิตซู  แต่ มันก็หลายปีกว่าจะผุ
สงสัย ช่วงนี้ toyota มีอะไรผิดปกติแบบพี่จิมมี่ กล่าวไว้แน่เลยครับ   ปกติ ค่ายนี้ไม่เคยพบปัญหาผุกร่อน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:06:31 »
เข้ามาสงสัยเหมือนกันทำไมช่วงนี้ได้ยินคนบ่นกันบ่อย

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:32:55 »
หรือว่าเนื้อเหล็กที่ใช้มีปัญหา? เพราะโตโยต้ารุ่นอื่นๆก็ไม่ได้ยินข่าวนี้

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:52:16 »
เอ น้ำท่วมก่อนหน้านี้เกี่ยวไรมั้ยยน๊าา

gunz13096

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:47:07 »
มารายงานปัญหาครับ ตอนนี้อยู่ศูนย์โตโยต้านะครับ ผมได้เดินไปดูกับช่างตัวถังและสี ช่างบอกมันเป็นระยะแรกครับสำหรับเคสผม และมันจะลามไปมากกว่านี้ถ้าไม่แก้ตอนนี้! ผมเลยถามว่าแล้วต้องทำยังไง? ช่างบอกต้องทิ้งรถไว้แล้วตรวจสอบทุกจุดแล้วจะแจ้งปัญหากับผมอีกรอบถ้าผมอณุมัติก็จะทำการขัดสนิมออกแล้วพ่นสารอะไรไม่รู้(พูดเป็นภาษาอังกฤษ)ลงไปจะเคลือบป้องกันไม่ให้สนิมลงไปในเนื้อเหล็ก แล้วผมถามว่า แล้วในกรณีที่ทางโตโยต้าบอกว่าเป็นเพราะเอาไปติดฟิล์มแล้วน้ำไหลไปโดนทำให้เป็นสนิมนี่จริงมั้ย? ช่างบอกมันจะเป็นสนิมตามจุดที่น้ำลงจริง แต่กรณีแบบผมมีลูกค้าหลายคนไปแก้้แล้วก็หายซึ่งมันไม่เกี่ยวกับไปติดฟิล์ม ต้นเหตุมาจากการผลิตครับ!!!! :o    มารายงานแค่นี้ครับ เหนื่อยยิ่งกว่าทำงาน ;)

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:45:50 »
ส่งสัยจะชุบไฟฟ้าแค่พวกตัวถัง ชิ้นส่วนเหล็กอื่นๆไม่ชุป แต่ดันไม่พ่นสีมา มันเลยชัดเจนเวาลาสนิมขึ้น ประหยัดกันจริงๆสมัยนี้

กะจะให้ใช้แค่ 5 ปี แล้วผุพังไปเลยจะได้ซื้อคันใหม่มัยนี้ ::)

Junior22

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 13:03:35 »
มารายงานปัญหาครับ ตอนนี้อยู่ศูนย์โตโยต้านะครับ ผมได้เดินไปดูกับช่างตัวถังและสี ช่างบอกมันเป็นระยะแรกครับสำหรับเคสผม และมันจะลามไปมากกว่านี้ถ้าไม่แก้ตอนนี้! ผมเลยถามว่าแล้วต้องทำยังไง? ช่างบอกต้องทิ้งรถไว้แล้วตรวจสอบทุกจุดแล้วจะแจ้งปัญหากับผมอีกรอบถ้าผมอณุมัติก็จะทำการขัดสนิมออกแล้วพ่นสารอะไรไม่รู้(พูดเป็นภาษาอังกฤษ)ลงไปจะเคลือบป้องกันไม่ให้สนิมลงไปในเนื้อเหล็ก แล้วผมถามว่า แล้วในกรณีที่ทางโตโยต้าบอกว่าเป็นเพราะเอาไปติดฟิล์มแล้วน้ำไหลไปโดนทำให้เป็นสนิมนี่จริงมั้ย? ช่างบอกมันจะเป็นสนิมตามจุดที่น้ำลงจริง แต่กรณีแบบผมมีลูกค้าหลายคนไปแก้้แล้วก็หายซึ่งมันไม่เกี่ยวกับไปติดฟิล์ม ต้นเหตุมาจากการผลิตครับ!!!! :o    มารายงานแค่นี้ครับ เหนื่อยยิ่งกว่าทำงาน ;)

โทษคนอื่นอีกละโตโยต้าเอ้ย 50ปี ที่ผ่านมาตัวเองก็ยิ่งใหญ่เป็นมาเฟียพอละ แค่ติดฟิล์มถ้ามันเยอะขนาดนั้น ผมดูตอนเค้าติดแค่พ่นน้ำด้านนอกกระจกกับในกระจกนิดเดียวเอง ผ้าเอามาซับน้ำก็ตั้งเยอะ แค่นี้กระจอก แต่ตัวเองโรงงานผลิตรถเป็นหมื่นๆคันเอารถไปจอดตากแดดตากฝนเป็นหลายวันน้ำมันก็ต้องรั่วเข้ามาบ้าง ขอบยางมันกันไม่ได้100% หรอก ฉลองครบรอบ50ปีได้สุดยอดจริงๆจ้าวตลาดรถยนต์ของโลก

gunz13096

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 13:29:11 »

โทษคนอื่นอีกละโตโยต้าเอ้ย 50ปี ที่ผ่านมาตัวเองก็ยิ่งใหญ่เป็นมาเฟียพอละ แค่ติดฟิล์มถ้ามันเยอะขนาดนั้น ผมดูตอนเค้าติดแค่พ่นน้ำด้านนอกกระจกกับในกระจกนิดเดียวเอง ผ้าเอามาซับน้ำก็ตั้งเยอะ แค่นี้กระจอก แต่ตัวเองโรงงานผลิตรถเป็นหมื่นๆคันเอารถไปจอดตากแดดตากฝนเป็นหลายวันน้ำมันก็ต้องรั่วเข้ามาบ้าง ขอบยางมันกันไม่ได้100% หรอก ฉลองครบรอบ50ปีได้สุดยอดจริงๆจ้าวตลาดรถยนต์ของโลก
มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ผมทำใจได้ไม่ซีเรียสหรอกครับ รถก็แค่ของนอกกายครับ :)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 13:37:32 »
แสดงว่าปัญหานี้ยังไม่ได้รับการแก้ไข

เพราะวีออสโฉมปัจจุบัน เป็นสนิมบริเวณลำโพงหลังตั้งแต่ล็อตแรกๆแล้วครับ ซึ่งผมเองก็เจอ แต่มันไม่ได้ลาม เลยปล่อยๆไป

ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรถึงได้เป็นสนิม

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 15:12:35 »
เคสนี้น่าติดตามครับ ดูว่าพี่โต จะแก้ยังไงทั้งระยะด่วน ระยะยาว

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 16:37:13 »
เท่าที่อ่านมาจากหลายๆเวบมีประเด็นขึ้นมาว่ามีชิ้นส่วนจากลอตช่วงปี2011มาผลิตด้วย
ซ้ำร้ายบางคันเป็นรถผลิตค้างสต๊อกมาขายอีก(อันนี้มีคนเช๊คจากเลขตัวถังที่เจ้าของเรื่องมาลงไว้ในเวบต้องห้าม)

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 19:34:02 »

มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ผมทำใจได้ไม่ซีเรียสหรอกครับ รถก็แค่ของนอกกายครับ :)
Like ให้เลยครับ มันแค่ของนอกกาย ไม่ตายก็หาใหม่ได้ไม่ยากครับ

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน