ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBRIO AMAZE  (อ่าน 7841 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ฺBRIO AMAZE
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 15:41:37 »
ผมอยากรุ้ว่าเพื่อนๆคิดยังไงกับ Brio Amazeถ้าให้รอถึง ปีหน้าเดือน4-5 แล้วต้องจองภายในMotor Expo
ผมเห็นเขามีพวกShifting Control Cornering Gravityมาให้ด้วย ดูจัดเต็มดีคับ กำลังจะไปจองเพราะว่า พ่อบอกว่าอยากลองHonda Engine 1.2L ว่าเป็นยังไง เพราะที่บ้านไม่เคยใช้Hondaเลย  :D :D
รอดีไหมคับ ...คือผมอยากได้รถเร็วๆ ฮาๆๆ เท่าที่ไปดูมาเองกับมือนี้ ผมว่าดูมันไม่ก่องแก่งเหมือนAlmeraอะคับ ผมกำลังคิดว่าถ้าได้มาขับคงได้Feeling แบบ เอาGo-kart มาขับเล่นในเมือง ฮาๆๆ ก็สนุกไปอีกแบบ แล้วรอRANGERT6 ออกSUV  =p

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ฺBRIO AMAZE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 16:19:41 »
ขอท้าวความหน่อยเถอะ
Brio ตอนนี้ผมว่าอะไรก็ไม่น่ากลัวเท่ารูปที่ชนแล้วฉีกครับ เป็น คหสต. (ความเห็นส้นตีนฮะ)
H.

ออฟไลน์ Cpete

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 16:47:34 »
Brio ตอนนี้ผมว่าอะไรก็ไม่น่ากลัวเท่ารูปที่ชนแล้วฉีกครับ เป็น คหสต. (ความเห็นส้นตีนฮะ)
ผมเห้นที่postกันไปไม่นานมานี้ เห้นแล้วก็ยังกลัวๆอยู่เลยคับ ><

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:06:21 »
ผมเห้นที่postกันไปไม่นานมานี้ เห้นแล้วก็ยังกลัวๆอยู่เลยคับ ><

ชนต้นไม้ป่าวคับ ถ้าฟาดกลางลำกะต้นไม้ รถอะไรก้อฉีกครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:07:51 »
ก็โอเคครับ ดูดี คุ้มค่า น่าซื้อกว่าบริโอ ขายดีแน่นอน ยอดขายแต่ละเดือนคงขึ้นมายืนหัวแถวของ ecocar ได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:20:36 »

ชนต้นไม้ป่าวคับ ถ้าฟาดกลางลำกะต้นไม้ รถอะไรก้อฉีกครับ
ชนกับรถตู้ครับ ฉีกครึ่งออกจากกันเลย ด้านหน้าด้วย ไม่ใช่ข้าง
ส่วนรถตู้ด้านขวาก็ยุบไปจนเกือบถึงล้อหน้า
H.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:36:14 »
อยากได้ฟีลเร็วๆ ฮาๆทำโกคาร์ท
เอาตัว 5 ประตูมาดามหลังดีกว่า หรือไม่ก็ Mirage ทำช่วงล่าง

ไม่ใช่ว่าตั้งแง่รังเกียจ เพราะผมไม่ชอบหน้าตามันเลย
แต่ตัวห้าประตูไม่น่าจะรอรถนาน ส่วนเรื่องความแข็งแรง
ใช้โรลเคจดามช่วยเอา ช่วงล่างทำสักหน่อยก็ขับดีขึ้นมาก
และมาดของรถเหมาะสำหรับการแต่งซิ่งเท่ห์ๆมากกว่า

เครื่องยนต์ L12 ลักษณะทางกายภาพใกล้เคียงกับ L15 ของ Jazz
และมีความซับซ้อนทางสายไฟน้อยกว่า ตัวเกียร์ธรรมดาปลดล็อค
ความเร็วได้สบม. แต่เกียร์ออโต้นี่ยังไม่มีวิธีที่ถูกกะตังค์ครับ

ส่วน Mirage ผมมองว่าเสียเปรียบที่ช่วงล่างซึ่งถ้าวิ่งตรงๆ 120-130
Brio นิ่งกว่า แต่ได้เปรียบที่ความเบา ต้องไปทำช่วงล่างกับยาง
ส่วนตัวเครื่องนั้นยังไม่ทราบ แต่แนวโน้มในการโมดิฟาย
ผมยังถือหาง Brio อยู่มากที่สุดในบรรดา Ecocar ทั้งหมด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 19:29:06 »
เอาตัว 5 ประตูมาดามหลังดีกว่า หรือไม่ก็ Mirage ทำช่วงล่าง

ไม่ใช่ว่าตั้งแง่รังเกียจ เพราะผมไม่ชอบหน้าตามันเลย
แต่ตัวห้าประตูไม่น่าจะรอรถนาน ส่วนเรื่องความแข็งแรง
ใช้โรลเคจดามช่วยเอา ช่วงล่างทำสักหน่อยก็ขับดีขึ้นมาก
และมาดของรถเหมาะสำหรับการแต่งซิ่งเท่ห์ๆมากกว่า

เครื่องยนต์ L12 ลักษณะทางกายภาพใกล้เคียงกับ L15 ของ Jazz
และมีความซับซ้อนทางสายไฟน้อยกว่า ตัวเกียร์ธรรมดาปลดล็อค
ความเร็วได้สบม. แต่เกียร์ออโต้นี่ยังไม่มีวิธีที่ถูกกะตังค์ครับ

ส่วน Mirage ผมมองว่าเสียเปรียบที่ช่วงล่างซึ่งถ้าวิ่งตรงๆ 120-130
Brio นิ่งกว่า แต่ได้เปรียบที่ความเบา ต้องไปทำช่วงล่างกับยาง
ส่วนตัวเครื่องนั้นยังไม่ทราบ แต่แนวโน้มในการโมดิฟาย
ผมยังถือหาง Brio อยู่มากที่สุดในบรรดา Ecocar ทั้งหมด

หมายถึง ถ้าสนใจอเมซ จะเอามาขับสนุกๆ ตัว V mt สามารถปลดล็อกความเร็วได้แบบที่ทำกับบริโอ้ใช่มั้ยครับ ผมว่าถ้าเอาอเมซมาโหลดสักนิด ใส่ล้อ 15 ยางหน้ากว้างหน่อย สเกิร์ตรอบคัน ปลดล็อคความเร็ว น่าจะมุดได้สนุกนะ เพราะพื้นฐานช่วงล่างเค้าดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:07:46 »
ถ้าเทียบกับอัลเมร่า ผมก็เอาตัวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:27:49 »

ชนกับรถตู้ครับ ฉีกครึ่งออกจากกันเลย ด้านหน้าด้วย ไม่ใช่ข้าง
ส่วนรถตู้ด้านขวาก็ยุบไปจนเกือบถึงล้อหน้า

จากที่ทราบมานะครับคนขับหลับในแล้วรถเฉไปฝั่งตรงข้ามจะไปชนกับขบวนรถตู้ซึ่งหลบได้ 2 คันพอคันที่ 3 กระชั้นเกินไปเลยชนกับมุมด้านซ้ายของบริโอ้แรงชนทำให้รถหมุนกลายเป็นเอาด้านข้างอัดกับด้านหน้าของรถตู้จังๆ ซึ่งด้านข้างของทุกคันเป็นจุดอ่อนอยู่แล้วจึงเสียหายมากมายอย่างที่ได้ทราบข่าว แต่ดูด้วยสายตาแล้วไม่น่าเละขนาดนั้นเลยชวนให้คิดว่าโครงสร้างไม่ดี จุดเชื่อมน้อยและไม่ดี เล่นเอาซะไม่กล้าซื้อเลยหล่ะ สำหรับผมที่ต้องเดินทางไกลขอเลือกรถใหญ่กว่านี้ดีกว่า บริโอ้เหมาะสำหรับในเมืองจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:57:50 »
กรณีนัน้ผมว่าถ้ายุบถึงห้องโดยสารผมยังโอเคนะ แต่นี้ฉีกขาดไปเลย.....
H.

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 02:06:53 »
ซีวิค ขาด 2 ท่อนยังเคยมีแล้วเลย เห็นในข่าวนี่ละคับ

แต่เจ้าของปลอดภัยและ  บ่นเสียดายรถ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 03:06:51 »
ตัวจริงน่าเกลียดมาก ผมเลือกอัลเมร่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:46:40 »
ความเห็นส่วนตัว ผมชอบบริโอ้ 5 ประตูมากกว่า ยิ่งเห็นตัวอเมซแล้วผมกลับมองว่าไม่สวยเลย ด้านหน้ากับด้านหลังเหมือนมันไม่ลงตัว แล้วยิ่งเอามาแต่งซิ่งบริโอ้สวยมาก แต่ที่มันขายไม่ค่อยได้ความเห็นส่วนตัวคิดว่า ราคาแพงไป ออปชั่นน้อย และรูปทรงมันเหมาะกับวัยรุ่นมากไปทำให้ตลาดแคบกว่ายี่ห้ออื่น ใจอยากได้เอามาขับเล่นเลยถ้าไม่ติดที่ราคามันแพงไป ไม่มีราคาซํกสามแสนปลายถึงสี่แสนต้นให้เล่น ทำให้รู้สึกว่าเพิ่มเงินอีกนิดก็ได้ตัวอื่นที่ดีกว่า ส่วนเรื่องรถชนแล้วเละขาดเหมือนกระป๋องโค้ก เราจะรู้ได้ไงว่า มิราจ มาร์ช อัมเมร่า สวิฟท์ มันจะไปเป็นอย่างนั้น

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:50:13 »

คุณแพนดูถูกขุมพลัง MIVEC กับช่วงล่างมิตซูเหรอ   ยอมไม่ได้  อิ อิ..  ;D

แต่อย่างว่าแหละ  สมมุติถ้ามิราจได้ช่วงล่าง Multi-Link มาแล้วสู้ไม่ได้นะ   ผมยอมสิโรราบแต่โดยดี   :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 09:54:29 โดย hutzero »

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:57:42 »
ถ้าพูดถึงเรื่องความแรงละครับ  brio (ทั้งสองรุ่น) กับ มิราจ ใครออกตัวได้แรงกว่ากัน และใครเร่งแซงได้ฉับไวกว่ากันครับ

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:19:26 »
แล้วแต่ความชอบครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด