ผู้เขียน หัวข้อ: โบนัสออกสิ้นปีนี้เพื่อนๆเอาไปทำอะไรกัน  (อ่าน 5814 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สิ้นปีจะมีทรัพย์ก้อนโตซักครั้งก่อนหน้านี้มีเรื่องให้ใช้ตังหมดตลอดทั้ง บวช แต่ง ลูก มาปีนี้ก็เลยอยากหาซื้ออะไรเป็นของขวัญให้ตนเองบ้างเลยกะจะดาวน์แจ๊สซักคันเอาคืนภาษีด้วยแต่กลับแป๊กซะงั้นเพราะกำลังจะได้ลูกอีกคนบวกกับคนแรกต้องผ่าตัดต้นเดือนกุมภานี้ก็เลยได้ลดของขวัญลงซักหน่อย

ผม      - มือถือใหม่ซักเครื่องงบ 5,000 เล็งซัมซุงมินิไว้
     ภรรยา - Samsumg Galaxy Tab2 10.1 ทีแรกจะให้ iPad แต่พอดีมือถือจะเจ๊งจากที่เคยตกน้ำมาสองครั้งเลยต้องเอาที่โทรได้ด้วยไม่งั้นผมจะซื้อ Samsung Hero ให้ 555 แต่เอทำไมแพงกว่าผม 3 เท่าหว่า
     ลูก      - ยังคิดไม่ออก ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ คิดไว้แค่เสื้อกับของเล่นซึ่งปกติก็ซื้ออยู่แล้ว

แล้วของเพื่อนๆหล่ะครับมีแผนใช้ตังโบนัสกันอย่างไร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: โบนัสออกสิ้นปีนี้เพื่อนๆเอาไปทำอะไรกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:03:52 »
สิ้นปีจะมีทรัพย์ก้อนโตซักครั้งก่อนหน้านี้มีเรื่องให้ใช้ตังหมดตลอดทั้ง บวช แต่ง ลูก มาปีนี้ก็เลยอยากหาซื้ออะไรเป็นของขวัญให้ตนเองบ้างเลยกะจะดาวน์แจ๊สซักคันเอาคืนภาษีด้วยแต่กลับแป๊กซะงั้นเพราะกำลังจะได้ลูกอีกคนบวกกับคนแรกต้องผ่าตัดต้นเดือนกุมภานี้ก็เลยได้ลดของขวัญลงซักหน่อย

ผม      - มือถือใหม่ซักเครื่องงบ 5,000 เล็งซัมซุงมินิไว้
     ภรรยา - Samsumg Galaxy Tab2 10.1 ทีแรกจะให้ iPad แต่พอดีมือถือจะเจ๊งจากที่เคยตกน้ำมาสองครั้งเลยต้องเอาที่โทรได้ด้วยไม่งั้นผมจะซื้อ Samsung Hero ให้ 555 แต่เอทำไมแพงกว่าผม 3 เท่าหว่า
     ลูก      - ยังคิดไม่ออก ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ คิดไว้แค่เสื้อกับของเล่นซึ่งปกติก็ซื้ออยู่แล้ว

แล้วของเพื่อนๆหล่ะครับมีแผนใช้ตังโบนัสกันอย่างไร

อ่านเเล้ว เข้าใจถึงการวางเเผนการเงินชีวิตครอบครัวเลยครับ ว่ามันต้องมีความรับผิดชอบเพิ่มขึ้นจากปกติมากมาย

สิ่งที่ผมคิดไว้เเบบคนโสดน่าอายมากๆ 555 จะเอาตังไปถอย ยีนส์ ญี่ปุ่นสวยๆ +เเต่งรถ

ออฟไลน์ mongolias

Re: โบนัสออกสิ้นปีนี้เพื่อนๆเอาไปทำอะไรกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:25:32 »
ตอนแรกว่าจะซื้อ Iphone ให้รางวัลตัวเองซะหน่อย
แต่เดือนก่อน แม่ยายบอกว่าอยากจะซื้อที่ให้ลูกสาว(แฟนผม) ก็เลยคุยกันว่า งั้นก็รวมเงินกันแล้วกัน
กลายเป็นว่า น้องโบปีนี้ คงจะได้มาเป็นที่ดินแทน
ส่วนผม ถือว่าได้ไปเที่ยวอีสานเป็นโบนัสแล้วกัน 5555

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:29:36 »
ของผมสิ้นปีนี้ได้เยอะหน่อย เพราะลาออกจากงาน

ได้ทั้งโบนัส + กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ + เงินชดเชยรายได้กรณีลาออก

คิดว่าจะให้พ่อแม่กับเก็บไว้แต่งงานปีหน้าครับ ^_^

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 23:10:25 »
ใช้.............หนี้

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 23:21:52 »
ไม่เห็นได้อะไรเลย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 23:51:33 »
ได้มาไม่ใช้ครับ เก็บอย่างเดียว ประหยัดไว้ก่อน 8)

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 15:51:37 »
คงเตรียมน้องโบฯ ไปใช้จ่ายหนี้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 13:17:30 »
ซื้อทองเก็บครับ พยายามไม่เก็บเป็นเงินสด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 21:51:20 »
สำหรับผมนะครับ โบนัสออกจากที่ทำงาน และปันผลที่จะได้มีแผนคร่าว ๆ ไว้ว่า

1. สำหรับผมเอง มีแผนจะเอาเงินไปพัฒนาที่สวน ปลูกไม้กิน ไม้ประดับตามที่ชอบ
2. ภรรยา เธออยากไปเที่ยว ตปท. ผมตกลงกับเธอเรียบร้อยแล้ว วางแผนว่าจะไปพักร้อนปีหน้า
3. ลูก ผมกะว่าจะซื้อของเล่นอะไรให้นิด ๆ หน่อย ๆ ครับ ยังคิดไม่ออกจะซื้ออะไร เพราะพึ่ง 4 ขวบ

ส่วนเงินที่เหลือ ไม่ว่าจะเป็นโบนัสผมหรือภรรยา และเงินปันผลที่จะได้

ขอเก็บสะสมไว้ให้กับแก้วตาดวงใจของผม นั่นคือ ลูกชายของผม นั่นเอง

เพื่ออนาคตของเขาจะได้สบาย ไม่ต้องมาลำบากแบบพ่อและแม่อีกต่อไป ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:39:03 »
- ให้คุณแม่ 20%
- ซื้อ LCD/LED 32" เอาไว้เล่น PS โดยเฉพาะ
- Nexus 7 3G ของคุณภรรยา
- ที่เหลือซื้อกองทุน (Bond) เตรียมไว้อยากมีลูกปีหน้า

หลักๆ ก็ประมาณนี้ ครับ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 17:46:35 »
โป๊ะจ่ายหนี้ครับ...ไม่เหลือ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา