ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับโดนมอไซค์ชนตอนเปิดประตู แล้วมันขับหนีครับ  (อ่าน 7362 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือเมื่อวานผมขับรถไปเรียน ระหว่างทางผมแวะจอดซื้อข้าวเหนียวหมูข้างทาง ก็ชิดซ้ายจอด แล้วอยู่ๆ ตอนเปิดประตูออกมามีมอไซค์ขับมาจากทางด้านหลัง ชนผมจนขาเจ็บจนต้องเดินเป๋เลยครับ (แต่ตอนนี้หายแล้วเหลือเจ็บนิดหน่อย) แต่แผงข้างประตูโดนชนเสียหาย เป็นรอยด้วย คือมันชนจนประตูเกือบจะหักเลยครับ แต่ลองปิดเปิดใหม่แล้วยังปกติ ส่วนมอไซค์ล้ม แล้วลุกขึ้นมาแล้วรีบขับหนีไปเลยครับ แต่ผมเอามือถือถ่ายทะเบียนเอาไว้ได้

จะต้องแจ้งความเลยไหมครับ และเรียกค่าเสียหายได้ไหมครับต้องการเอามาซ่อมแผงประตูและรอยที่มันชนครับ

ใจดำจริงๆ ชนแล้วหนี ผู้หญิงด้วยนะ ทำไมถึงทำแบบนี้

ปล. รถผมเป็น 523i E39 ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วไม่รีบแจ้งประกันเหรอครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
แจ้งประกัน  แจ้งความคับ แล้วปล่อยให้ตำรวจกับประกันดำเนินการต่อไป
นำใบเคลมไปซ่อมได้เลยคับ ไม่ต้องเสียค่าใดๆ^^

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้คนขับมอไซค์เป็นแบบนี้เกือบทุกคนเลย ขับชนรถคนอื่นพอตัวเองเจ็บก็เรียกร้องค่าเสียหาย แต่ถ้าตัวเองไม่เป็นไรก็รีบหนี เป็นอะไรกันไปหมดแล้วนะคนไทย :-\  :'(
Test ..

ออฟไลน์ Headman

ผมขอแสดงความเห็นในฐานะคนใช้พาหนะ 2 ล้อ ได้ไหมครับ (จักรยาน)

ผมเข้าใจครับ ว่าพี่รู้สึกอย่างไร...เพราะว่าเค้าชนแล้วหนีไปโดยที่ไม่ทำอะไรเลย แถมยังทำให้พี่บาดเจ็บ และ
รถพี่ก็เสียหาย แต่ ในทางกลับกัน ผมเองก็คิดว่า พี่คนที่เค้ามาชนพี่ก็ต้องเสียหาย หรือบาดเจ็บเช่นเดียวกันน่ะครับ....
พูดตรงๆ ว่า ผมสงสารทั้ง 2 ฝ่ายจริง...เพราะว่าในบางครั้ง (ย้ำว่าบางครั้ง) คนขับรถยนต์เองก็ไม่ทันระวังรถที่วิ่งมาข้างหลัง....เวลาจะเปิดประตูออกไป หรือแม้แต่เวลาจะปาดเพื่อเข้าช่องก็ตาม และในบางครั้ง พสหนะคันเล็กกว่าก็ไม่ทันระหวังเหมือนกันว่า...รถยนต์เค้าจะเปิดประตู

(บางคนอาจจะเถียงหรือมีความขัดแย้งกับความเห็นของผม ครับ ถ้าใครไม่พอใจที่ผมเขียนแบบนี้ก็ต้องขอโทษไว้ด้วยนะครับ แต่ผม ที่พูดแบบนี้เพราะผมใช้จักรยานมากกว่ารถยนต์ครับ จึงรู้ดีว่า นิสัยถาวรของผู้ใช้รถใช้ถนนบางคน ไม่ให้ความสำคัญกับพาหนะ 2 ล้อบ้างเลย)

ครับ บางคนอาจจะ งง ว่าผมเขียนแบบ งงๆ ไหม ผม แค่
อยากจะบอกกับพี่ๆ ว่า เวลาที่พี่ๆ ที่ใช้รถยนต์ ก่อนจะเปิดประตูลงข้างทาง...ก่อนเปิดประตู ขอให้เปิดออกมานิดนึง...นิดนึงเพื่อให้มันแง้มออกมาก่อน มอเตอร์ไซค์ หรือจักรยาน อย่างผม....สังเกตเห็นอยู่แล้วครับ
หรือไม่ก็ มองกระจกหลังซักหน่อยว่า มีใครตามมาหรือเปล่า.... ว่างแล้วค่อยเปิด ไม่ใช่นึกอย่างจะเปิดก็เปิด คนที่ใช้จักรยานที่เป็นรถเล็กอย่างผม บอกตรงๆ ว่า ต่อให้ปาดหน้ารถบรรทุก ยังไม่น่ากลัวเท่ากับ ขี่ชิดขอบทางที่มีรถเก๋งติดฟิลม์ดำจอดอยู่เลยครับ....เพราะเราไม่รู้เลยว่า ไอ้คันไหนมันจะเปิดประตูออกมา....เมื่อไหร่....จะโดนเราไหม......เหอๆๆ

ฝากตรงนี้ด้วยนะครับ  :D

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ SP

ผมขอแสดงความเห็นในฐานะคนใช้พาหนะ 2 ล้อ ได้ไหมครับ (จักรยาน)

ผมเข้าใจครับ ว่าพี่รู้สึกอย่างไร...เพราะว่าเค้าชนแล้วหนีไปโดยที่ไม่ทำอะไรเลย แถมยังทำให้พี่บาดเจ็บ และ
รถพี่ก็เสียหาย แต่ ในทางกลับกัน ผมเองก็คิดว่า พี่คนที่เค้ามาชนพี่ก็ต้องเสียหาย หรือบาดเจ็บเช่นเดียวกันน่ะครับ....
พูดตรงๆ ว่า ผมสงสารทั้ง 2 ฝ่ายจริง...เพราะว่าในบางครั้ง (ย้ำว่าบางครั้ง) คนขับรถยนต์เองก็ไม่ทันระวังรถที่วิ่งมาข้างหลัง....เวลาจะเปิดประตูออกไป หรือแม้แต่เวลาจะปาดเพื่อเข้าช่องก็ตาม และในบางครั้ง พสหนะคันเล็กกว่าก็ไม่ทันระหวังเหมือนกันว่า...รถยนต์เค้าจะเปิดประตู

(บางคนอาจจะเถียงหรือมีความขัดแย้งกับความเห็นของผม ครับ ถ้าใครไม่พอใจที่ผมเขียนแบบนี้ก็ต้องขอโทษไว้ด้วยนะครับ แต่ผม ที่พูดแบบนี้เพราะผมใช้จักรยานมากกว่ารถยนต์ครับ จึงรู้ดีว่า นิสัยถาวรของผู้ใช้รถใช้ถนนบางคน ไม่ให้ความสำคัญกับพาหนะ 2 ล้อบ้างเลย)

ครับ บางคนอาจจะ งง ว่าผมเขียนแบบ งงๆ ไหม ผม แค่
อยากจะบอกกับพี่ๆ ว่า เวลาที่พี่ๆ ที่ใช้รถยนต์ ก่อนจะเปิดประตูลงข้างทาง...ก่อนเปิดประตู ขอให้เปิดออกมานิดนึง...นิดนึงเพื่อให้มันแง้มออกมาก่อน มอเตอร์ไซค์ หรือจักรยาน อย่างผม....สังเกตเห็นอยู่แล้วครับ
หรือไม่ก็ มองกระจกหลังซักหน่อยว่า มีใครตามมาหรือเปล่า.... ว่างแล้วค่อยเปิด ไม่ใช่นึกอย่างจะเปิดก็เปิด คนที่ใช้จักรยานที่เป็นรถเล็กอย่างผม บอกตรงๆ ว่า ต่อให้ปาดหน้ารถบรรทุก ยังไม่น่ากลัวเท่ากับ ขี่ชิดขอบทางที่มีรถเก๋งติดฟิลม์ดำจอดอยู่เลยครับ....เพราะเราไม่รู้เลยว่า ไอ้คันไหนมันจะเปิดประตูออกมา....เมื่อไหร่....จะโดนเราไหม......เหอๆๆ

ฝากตรงนี้ด้วยนะครับ  :D

+1 ครับ ผมใช้ 2 ล้อเหมือนกัน บางทีก็นึกด่าอยู่ในใจว่าเปิดประตูออกมาไม่สนใจข้างหลังบ้างเลย เกิดชนขึ้นมาคงเจ็บน่าดูเลยครับ

เพื่อนผมโดนเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว แต่ดีที่เป็นรถเพื่อนแม่มัน เลยคุยกันง่าย ทางรถยนต์ก็รู้ว่าตัวเองผิดก็รับผิดชอบค่าเสียหายกันไป

ปล.ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ความเห็นส่วนตัวครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ก่อนอื่น ถ้าข้อความต่อไปนี้ทำให้คุณขัดเคืองต้องขออภัยด้วยนะครับ

ไม่มีคนขับขี่รถคนไหนอยากชนหรอกครับ
ก่อนเปิดประตู คุณได้ดูหรือเปล่าว่ามีรถวิ่งมา? หรือว่าเปิดออกมาไม่ได้ดูตาม้าตาเรือ?

ถ้าผมเป็นมอเตอร์ไซค์นะ ผมไม่หนีหรอก แต่จะเรียกค่าเสียหายจากคุณนั่นแหละครับ
กรณีนี้ เขาหนีไป ผมถือว่าเป็นโชคดีในความสะเพร่าของคุณด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เท่าที่อ่านก็เหมือนคุณเจ้าของกระทู้เปิดประตูเลยทันที โดยไม่ได้มองกระจกข้างก่อนว่ามีมอเตอร์ไซตามมาหรือเปล่านี้ครับ

ผมว่ากรณีนี้น่าจะเป็นประมาทร่วมนะคับ ผิดทั้งคู่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ใจเขาใจเรานะครับ มอเตอร์ไซต์เขาก็ล้ม คือมันไม่มีใครตั้งใจให้เกิดขึ้น

ถ้าสังเกตดีๆก่อนเปิดปะตู คงไม่มีปัญหานะครับ มอเตอร์ไซต์เขาไม่รู้หรอกว่าใครจะเปิด

และเป็นปกติที่เขาจะมุดซ้ายขวา อย่างนึงเพราะ เวลารถยนต์วิ่งมาเร็วๆเบรกจะเบรกจนหัวทิ่มก็ยังได้ แต่มอเตอร์ไซต์จะเสียการทรงตัวครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สงสัยนิดนึงตามที่เพื่อนๆสงสัยเหมือนกันครับว่าตอนเปิดประตูนี่เปิดพลั่วออกมาเลยรึเปล่า เคยมีข่าวนะครับว่าจู่ๆก็เปิดประตูรถแล้วมอเตอร์ไซด์ขับชนเพราะกระชั้นเกินไปผลปรากฎว่าคนขับมอเตอร์ไซด์ตาย อีกข่าวก็รถหาเสียงนี่แหละเปิดออกมาแล้วมีผู้หญิงขับมอเตอร์ไซด์มาชนทีมงานก็รับผิดส่งไปโรงพยาบาลและชดเชยค่าเสียหายให้ ส่วนตัวแล้วทุกครั้งที่เปิดประตูรถจะมองหลังตลอดว่ามีอะไรมั๊ยปลอดภัยที่จะเปิดรึเปล่าและจะเตือนภรรยาให้ดูให้ดีก่อนจะเปิดทุกครั้งด้วย

อย่าคิดกันว่าคนชนเป็นฝ่ายผิดฝ่ายเดียวเสมอนะครับ เหมือนเปิดไฟเลี้ยวแล้วหักเลี้ยวปาดหน้าทันทีนั่นแหละแล้วคิดว่าตัวเองถูกเพราะเปิดไฟเลี้ยวแล้วนี่นา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
แต่ผมว่าการมอไซค์ชนจขกท.จนขาเจ็บได้นั้น ผมว่าตัวจขกท.น่าจะเปิดประตูรถออกมาได้สักระยะนึง

แล้วมอไซค์มุดมาชนมากกว่า ส่วนตัวผมเห็นใจจขกท.มากกว่าครับ

ผมว่าแจ้งความแล้วให้ประกันไปไล่บี้ดีกว่าครับ ชนแล้วหนีต้องโดนสะบ้าง

ออฟไลน์ JeansZ

ผมเปิดแล้วก้าวขาออกมาครับ ตอนที่กำลังจะลุกขึ้นก็ เรียบร้อยครับโดนกับล้อหน้ามอไซค์จล้มกลับเข้าไปในรถครับ ก็พยายามลุกขึ้นมาเห็นผู้หญิงใส่ชุด น.ศ. ยกมอไซค์ขึ้นแล้วรีบซิ่งหนีเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ aoddy1

ถ้าเปิดประตูจนสามารถก้าวขาออกมาได้แล้ว(น่าจะเปิดประตูแล้วเกิน5วินาที) แสดงว่ามอไซร์มุดซ้ายมาชนแบบไม่ได้ดูอะไรเลย มอไซร์ผิดแน่
แต่ถ้าเปิดประตูพรวดโดยไม่มองกระจกหลังแล้วมอไซร์ชน อันนี้รถยนต์ผิดครับ