ผู้เขียน หัวข้อ: Audi A6 เปลี่ยนเกียร์จาก Pไปเกียร์อื่นไม่ได้อ่ะครับ T_T  (อ่าน 5533 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
ทำไงดีอ่ะครับพี่ๆ ผมขับมาอยู่ดีๆมาจอด พอจะกลับ เกียร์เปลี่ยนจาก P ไปอื่นไม่ได้แล้ว  (เหยียบเบรค/สตาร์ท/เหยียบเบรค/เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้อ่ะครับ) รถผม Audi A6 พี่ๆว่ามันเป็นอะไรอ่ะครับ แล้วซ่อมแพงไหมครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
คือเลื่อนคันเกียร์ไม่ได้ใช้ไหมครับ ถ้าข้างคันเกียร์มีปุ่มกดกันล๊อคออกก็ลองกดแล้วเลื่อนคันเกียร์ดู
ถ้ากรณีนี้อาจจะไม่ได้เกี่ยวกับเกียร์พัง เพราะเป็นแค่ที่คันเกียร์เฉยๆ

แต่ถ้าประมาณว่าเลื่อนจากPมาDแล้วรถไม่ขยับอาจจะเกี่ยวกับสายโยงเกียร์ หรือลิ้งค์คันเกียร์หลุด
สังเกตุว่าเลื่อนไปมาแล้วมันจะเบาๆ ไม่เป็นขั้นๆตามที่ควรจะเป็น

หรือถ้าสายเกียร์ครบถ้วนดี เบื้องต้นภาวนาให้ไม่มีน้ำมันเกียร์  เพราะถ้าน้ำมันเกียร์ขาด เข้าเกียร์แล้วรถจะไม่วิ่ง
แค่เติมน้ำมันเกียร์ให้ได้ระดับมันก็จะกลับมาขับได้ปกติ

แต่ถ้าน้ำมันเกีบร์อยู่ครบ เข้าเกียร์Dแล้วรถไม่ขยับ สาย/ลิ้งค์เกียร์ปกติ
อาจต้องเตรียมตัวเสียตังค์ก้อนโต........ :P

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
คือ... ปุ่มที่เกียร์ ไม่มีเลยครับ ร่องอะไรก็ไม่มี แต่..ในกรณีแบบนี้ไม่เกี่ยวกับลูกเกียร์ใช่ไหมครับ  //หมายถึงว่า คันเกียร์ถูกอะไรสักอย่างล็อกอยู่ ต้องเอาออก ก็อาจหาย ประมาณนี้ปะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

ฟิวส์ขาดหรือเปล่าครับ ลองเหยียบเบรคดูว่าไฟเบรคติดไหม ถ้าไม่ติดแสดงว่าฟิวส์ขาดครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ mcat231032

แชร์ความรู้ อย่างในเกียร์ของ skoda octavia รถผมเนี๋ย ต้องเหยียบเบรคทุกครั้งถึงจะเปลี่ยนเกียร์ จะ P => R => N => D คือย้อนก็ต้องแตะเบรคก่อนครับ มันจะมีสวิตซ์ อยู่ที่ขาเบรค เลยครับ แต่ในกรณีของ audi นี่ไม่แน่ใจจริงๆๆ ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

audi ก็มีครับ มี shift-lock คือต้องเหยียบเบรคก่อนเสมอ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
หมายถึงเลื่อนคันเกียร์ไม่ได้ หรือว่าเลื่อนคันเกียร์แล้วไม่ยอมเปลี่ยนจากPเลย? ถ้าเลื่อนคันเกียร์ได้แต่เกียร์ไม่เปลี่ยนอาจจะเพราะว่าบูชคันเกียร์หลุดก็ได้ ในฟอร์ดก็จะมีอย่างนี้ครับแก้ไขชั่วคราวไม่ยาก   http://fordfocussociety.com/index.php?topic=335.40
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com