ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมน้ำมัน ต้องขึ้นราคา ช่วงวันหยุดยาวด้วยครับ ?  (อ่าน 5421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนถาม คือผมสังเกตุมาหลายรอบละ ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า เวลาช่วงเทศกาล หรือมีวันหยุดติดต่อกันหลายวัน ราคาน้ำมัน มันจะขึ้นทุกที ไม่ได้หมายถึงเฉพาะครั้งนี้ หลายๆครั้งในอดีตด้วย เลยเกิดความสงสัยว่าทำไมนะครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chibiki

• Jr. Member
  • **
มันเป็นธุรกิจ :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
น้ำขึ้นให้รีบตัก ;D

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
ก็รู้ๆกันอยู่ ผมรู้ว่าลึกๆคุณก็รู้ ใช่ไหมครับ ก็ตามนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ใช่ครับ ขึ้นทุกตลอดทุกช่วงเทศการหยุดยาวอย่างมีนัยสำคัญ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ก็รู้ๆกันอยู่ ผมรู้ว่าลึกๆคุณก็รู้ ใช่ไหมครับ ก็ตามนั้นล่ะครับ

ผมไม่ทราบครับ พูดตามตรงจากใจ แต่ถ้าคุณจะคิดอย่างนั้นก็ตามนั้นครับ ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ koruru

เด๋วมันก็ขึ้นอีกครับ  ทำใจครับ :D

การขึ้น 50 สต. มันอาจดูน้อยนิด
แต่ลองคิดดูว่าประเทศไทยใช้น้ำมันวันละกี่แสนกี่ล้านลิตร ก็คูณเอาได้เลยครับ
และผมคิดว่า ก่อนปีใหม่ จะมีการปรับขึ้นอีก  :o

ออฟไลน์ coconut

• **
ช่วงเทศกาล การเดินทางคับคั่ง ไม่กอบโกยช่วงนี้จาไป เอาช่วงไหนอีก ดูต่อไป เดี๋ยวหมดช่วงปีใหม่ ราคาก็จะลงมาอีกนิสนึง  >:(

ออฟไลน์ chaiz

ช่วงเทศกาล การเดินทางคับคั่ง ไม่กอบโกยช่วงนี้จาไป เอาช่วงไหนอีก ดูต่อไป เดี๋ยวหมดช่วงปีใหม่ ราคาก็จะลงมาอีกนิสนึง  >:(
ช่วงหยุดยาว ที่มีการเดินทาง ใช้รถยนต์กันมาก ก็มักจะขึ้นราคา เพราะยังไงคนก็ต้องเติม
ขึ้นราคาได้อีกทีตอนหมดช่วงหยุดยาว เพราะคนเดินทางกลับ

กว่าน้ำมันจะลง คงต้องรอคนกลับมาจากการเดินทางท่องเที่ยวก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าตามประเพณี ใกล้ๆปีใหม่จะลดลงมาเพื่อเพื่อเป็นของขวัญครับ แต่ยังไงก็ต้องลดก่อนปีใหม่ รออีกหน่อย ส่วนที่ขึ้นมาก็ขึ้นเพื่อลดไง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2012, 23:13:04 โดย u_hoo »
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
ของใช้ทุกอย่าง มักขึ้นราคาตามหลักอุปสงค์

ปริมาณของที่ขาย มักขายตามหลักอุปทาน

ปริมาณอุปสงค์จะแปรผกผันกับราคา (คนจะซื้อน้อยลง เมื่อของราคาแพงขึ้น)

วนเป็นวัฏจักร

ออฟไลน์ jAk`CS

อีกสักสองสามวัน น่าจะลดลงมา30สต. แล้วบอกว่า ช่วยเหลือ ปชช. ในการเดินทางกลับบ้านปีใหม่  :D
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ 6162002

ธุรกิจไม่ใช่การกุศลน่ะครับ ก็เรื่องธรรมดา

แหล่งท่องเที่ยว ของกินในแหล่งท่องเที่ยว ก็ขึ้นราคา   (อาจจะไม่ขึ้นให้เห็นชัด แต่ก็ไม่มีโปรลดราคาเหมือนช่วงโลว์ซีซั่น) เป็นปกติครับ

ออฟไลน์ H.

เหตุผลเดียวกับที่โรงแรมขึ้นราคาครับ
H.

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
อย่าว่าแต่ช่วงวันหยุดเลยครับ ผมนั่งคิดว่ารถคันแรก ถ้าส่งมอบได้ 100 % แล้ว ราคาน้ำมันจะยังเท่านี้รึเปล่า

ออฟไลน์ adis

เหตุผลเดียวกับที่โรงแรมขึ้นราคาครับ

555555
ชัดเจนครับชัดเจน

ออฟไลน์ tee333

• **
หน้าหนาวทางฝั่งยุโรป ต้องมีการใช้น้ำมันมาก ก็ต้องขึ้นเป็นธรรมดา

ผมไม่ทราบครับ พูดตามตรงจากใจ แต่ถ้าคุณจะคิดอย่างนั้นก็ตามนั้นครับ ไม่เป็นไร

ก็กำไรของกิจการน่ะครับ เป็นธรรมดาครับ เขาต้องแสวงหากำไรครับ ;D :D

พลังไทยเพื่อไทย ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

อุปสงค์ อุปทาน เท่านั้นเองครับ