ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงภาษีรถคันแรกมีข้อกำหนดคือต้องได้รถภายในปี 56 ด้วยหรอครับ  (อ่าน 4765 ครั้ง)

ออฟไลน์ naiboykub

• Newbie
  • *
    • Honda Brio Amaze
พอดีจะไปจองรถครับ แล้วเซลส์เตือนว่า ถ้าจะให้ได้ภาษีรถคันแรก

ไม่ใช่แค่ต้องจองและยื่นภาษีภายใน 31 ธันวาคมเท่านั้น

แต่ต้องได้รับรถภายในปี 56 ด้วย แต่ทีนี้ City ยอดจองมันปลายปี 56 ไปแล้ว หรือบางที่ก็ล้นไปถึงปี 57 แล้ว

ผมก็เลยกังวลกลัวว่าจะไม่ทันได้รับคืนเงิน 1 แสน ตกลงมันยังไงกันแน่ครับ อ่านรายละเอียดแล้วไม่เจออ่ะ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
เท่าที่ผมศึกษามาไม่มีเงื่อนไขข้อนี้นะครับ

รอข้อมูลท่านอื่น

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์ ที่เจอมากับตัว คำ พูด เซล์ เชื่อถือได้ แค่ 40 เปอเซ็นเท่านั้น ครับ

ไม่ต้องไปคิดมาก ผมก็ได้ ช่วงปลายปีเหมือนกัน ผมมั่นใจ ยังไงก็ได้ คืนครับ เราทำถูกต้องทุกอย่าง 

ถ้าเขาจะประกาศ ต้องรับรถก่อน เดือนนั้น เดือนนี้ ปี 56 สรรพสามิตร ต้องประกาศ ให้ทราบโดนทั่วกันก่อนครับ ถ้ามาประกาสเปลี่ยนแปลงหลัง จากนี้ไป ถือว่า สรรพสามิตร ผิดครับ

วันนี้ไปทานข้าวกับเพื่อนมา ในวงยังมีข่าวมาบอกเลยครับว่า ชุดหลัง จะได้คืนภาษี เป็น งวดๆ 5 งวด ผมถามว่าไปเอาข่าวมาจากไหน ก็ไม่มีแหล่งข่าวที่ชัดเจน และแน่นอน

ข่าวลือ ก็คือ ข่าว ครับ  จะเชื่อข้อมูล หรือ รับฟังใคร ต้องมีข้อมูลอ้างอิงที่เชื่อถือได้ครับ  ถ้าไม่มีข้อมูลที่เชื่อ ถือได้ อ้างอิงได้  ผม เชื่อ ตัวเอง เท่านั้นครับ

คือ ลงทะเบียน ก่อน 31 ธันวา 55  แล้วถึงเวลา รับรถ มีเวลา 90 วัน ในการยื่นเอกสาร ให้ครบ จากนั้น ถือ ครอง รถ ครบ 1 ปี รับเงิน ภาษี เต็ม จำนวน งวดเดียว

ป.ล. จนกว่าจะมี เอกสารอ้างอิงหรือ ข่าว ที่เชื่อถือได้ว่าจะเป็นอย่างอื่น ผม ก็จะเชื่อ ตามที่พิมพ์ไปตลอด ครับ

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ไม่จำเป็นต้องได้รถภายในปีนี้ครับสามารถยื่นสิทธ์ก่อนรับรถได้เลย ในกทม สามารถยื่นได้จนถึงวันที่ 31 ธค ตั้งแต่เวลา 7.00 จนถึง 20.00 น ครับ
สำหรับตจว ยื่นได้เวลา 8.30 ถึงเวลา16.30 น ของ31ธันวาคม (29-30-31 ยังเปิดให้ยื่นได้อยู่ครับ)

ดูรายละเอียดเอกสารการยื่นได้ที่https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/present_firstcar_18122555.pdf
หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะครับ

รีบหน่อยนะครับใกล้จะหมดเขตแล้ว

ออฟไลน์ naiboykub

• Newbie
  • *
    • Honda Brio Amaze
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ตอนนี้ผมคงจะไปจองน้อง Jazz ละครับ เพราะน้อยใจน้อง City ข้อหาให้พี่รอนานเกินไป 555+

ออนไลน์ dht_tubes

• Hero Member

ไม่ต้องไปคิดมาก ผมก็ได้ ช่วงปลายปีเหมือนกัน ผมมั่นใจ ยังไงก็ได้ คืนครับ เราทำถูกต้องทุกอย่าง 

จองเจ้าซิตี้ด้วยเหมือนกันเหรอครับ ไม่ทราบว่าผมขอหลังไมค์ถามรายละเอียดบางเืรื่องหน่อยได้มั๊ยครับ จะเอาไปหวดกะเซลส์หน่อย

ออฟไลน์ ait

• **
ใครไปยื่นเรื่องช่วงนี้ ถ้าไปแล้วคนเยอะรอคิวนาน ก็ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ tae23

• **

จองเจ้าซิตี้ด้วยเหมือนกันเหรอครับ ไม่ทราบว่าผมขอหลังไมค์ถามรายละเอียดบางเืรื่องหน่อยได้มั๊ยครับ จะเอาไปหวดกะเซลส์หน่อย

จอง สวิฟ ไปครับ ได้ ปลายปีเหมือนกัน

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ผมพึ่งจอง swift ได้ มีนา 57!! รอกันลืมเลย

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
จากประสบการณ์ ที่เจอมากับตัว คำ พูด เซล์ เชื่อถือได้ แค่ 40 เปอเซ็นเท่านั้น ครับ

ถ้าเขาจะประกาศ ต้องรับรถก่อน เดือนนั้น เดือนนี้ ปี 56 สรรพสามิตร ต้องประกาศ ให้ทราบโดนทั่วกันก่อนครับ ถ้ามาประกาสเปลี่ยนแปลงหลัง จากนี้ไป ถือว่า สรรพสามิตร ผิดครับ

วันนี้ไปทานข้าวกับเพื่อนมา ในวงยังมีข่าวมาบอกเลยครับว่า ชุดหลัง จะได้คืนภาษี เป็น งวดๆ 5 งวด ผมถามว่าไปเอาข่าวมาจากไหน ก็ไม่มีแหล่งข่าวที่ชัดเจน และแน่นอน

ข่าวลือ ก็คือ ข่าว ครับ  จะเชื่อข้อมูล หรือ รับฟังใคร ต้องมีข้อมูลอ้างอิงที่เชื่อถือได้ครับ  ถ้าไม่มีข้อมูลที่เชื่อ ถือได้ อ้างอิงได้  ผม เชื่อ ตัวเอง เท่านั้นครับ

คือ ลงทะเบียน ก่อน 31 ธันวา 55  แล้วถึงเวลา รับรถ มีเวลา 90 วัน ในการยื่นเอกสาร ให้ครบ จากนั้น ถือ ครอง รถ ครบ 1 ปี รับเงิน ภาษี เต็ม จำนวน งวดเดียว

ป.ล. จนกว่าจะมี เอกสารอ้างอิงหรือ ข่าว ที่เชื่อถือได้ว่าจะเป็นอย่างอื่น ผม ก็จะเชื่อ ตามที่พิมพ์ไปตลอด ครับ
เห็นด้วยครับ บางทีผมก็งง ทำไมมันมีกระแสข่าว ความเข้าใจอะไรใหม่ๆมาตลอด ไม่รู้มาจากตรงไหน >_<