ผู้เขียน หัวข้อ: ตำแหน่งท่านั่ง ที่วางแขน และความสบาย ระหว่าง FD กับ altis โฉมปัจจุบัน  (อ่าน 10314 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
โจทย์คือ
ตำแหน่งที่นั่ง โดยรวม ในทุกตำแหน่งๆ ที่วางแขน ที่พักแขนตรงกลาง หน้าหลัง ความผ่อนคลายในการนั่งและการขับขี่ (ไม่นับ เครื่องยนต์ และ รูปร่างภายนอก) ระหว่าง civic fd 1.8 e กับ altsi 1.8 G ท่านชอบคันไหนมากกว่ากัน ขอเหตุผลด้วยครับ  ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ผมชอบ civic คับ เพราะ เบาะไม่แอ่น ดันหลังจนปวดเหมือน อัลติส
ปรับได้ต่ำกว่าด้วย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ MoLee

FD ครับ ตำแหน่งที่วางแขนวางได้จริงกว่าและสบายกว่า altis ด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่วางแขนข้างประตูอัลติส ไม่สามารถวางได้โดยสบายทุกที่นั่งครับ
ที่วางแขนกลางเบาะหน้าสบายทั้งคู่ แต่ของ FD จะใหญ่กว่านิดนึง
เบาะคนขับ อัลติสขับนานๆ ผมเมื่อยขาขวาครับ แต่อัลติสมีทัศนวิสัยด้านหน้าดีกว่า FD มากๆ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Fdสบายสุดแล้วครับ อัลติสแทบวางไม่ได้เลย แค่นั่งก็อึดอัดแล้ว ยิ่งนั่งเบาะหลังยิ่งโมโหเพราะเข่าติดเบาะหน้า

ออฟไลน์ udis

FD ครับ

Altis พยามแล้วหลายท่า ปรับไป ปรับมา ไม่สบายเอาเสียเลยครับ ปวดทั้งหลัง ปวดทั้งคอครับ
ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง นอนไม่มีความสุขเอาเสียเลยครับ

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
เรื่องที่นั่งผมก็ชอบซีวิคfdมากกว่าครับ แต่ทัศนวิสัยตำแหน่งนั่งขับผมยกให้แอลติสครับ

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
FD ดีกว่าเยอะเลยครับ

np72

ออฟไลน์ Bimmer Boy

FD ครับเบาะยาวรับต้นขาดีกว่า ที่ท้าวแขนวางได้สบายกว่า

ออฟไลน์ Pasakorndvm

FD สบายกว่าเยอะ ผมใช้altis ประหยัดน้ำมันและบำรุงรักษาแต่เปลืองค่านวด
(แผนโบราณ) อยากใส่ bucket seat ใจจะขาด เผืีอจะนั่งกระชับขึ้น
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ legion

อัลติสสบายกว่าทุกตำแหน่งครับ

ยกเว้นคันเร่ง ซีวิคดีกว่า เหยียบถนัดกว่าครับ

ออฟไลน์ vellcap

คู่หน้า Civic FD กินขาดครับ นั่งสบาย เบาะออกแบบให้ดันหลัง พนักพิงศีรษะค้ำคอ นั่งแรกๆรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไร แต่นั่งนานๆ สบายครับ
ที่วางแขนก็ลงตัว วางได้จริงทั้งสองข้าง ขับทางไกล 400 กิโลเมตร พักเข้าห้องน้ำครั้งเดียว ลงมายังไม่เหนื่อยเท่าไรเลย 
ส่วนด้านหลัง เบาะนั่งสบายก็จริง แต่ติดตั้งไว้ต่ำ พื้นที่เหลือไม่เยอะเท่าไร(ขึ้นกับคนขับด้วย)
Corolla Altis เบาะนั่งหน้า Side support ไม่มากเหมือน Civic ขับในเมือง ไม่นาน รู้สึกสบายกว่า Civic แต่ทางไกล ขับแค่ประมาณร้อยกิโล เมื่อยมากครับ
ด้านหลังก็ไม่แพ้กันมี ผมนั่งแล้วมีอาการปวดหลัง เบาะรองนั่งสั้น แต่พื้นที่ด้านหลังเยอะใช้ได้เลยครับ แถมเข้าออกง่ายด้วย
ปล.รถ 2 รุ่นที่ผมได้ขับทางไกล Civic FD เป็นรุ่น 1.8E MC ส่วน Corolla Altis เป็นรุ่น 1.6G ก่อน Minor Change ครับ

ออฟไลน์ Torshi

เคยขับ altis เพื่อน แล้วรู้สึกตำแหน่งคนขับไม่ค่อยเหมาะกับผมแหะ

สรุปขับ fd ตัวเอง ตำแหน่งที่นั่งคนขับมันลงล็อคกับตัวผมพอดีเลย  ;D ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
FD กินขาดเหมือนกันครับ  ขับ Altis นานๆ ปวดหลัง กับหมอนรองหัวมันดันหัวเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เบาะหลังaltis ผมว่าฝั่งติดประตูมันเบียดเกินไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ settavut

• First
altis นั่งไม่สบายเลยครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ mewzabahl

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ส่วนตัวยังงง กับการออกแบบที่เท้าแขนข้างประตูของอัลติส ทำไมมันต้องเอียงลงด้วยหว่า วางแขนนานๆแล้วปวด น่าแปลกแฮะ จริงๆแล้ว โคโรล่า รถบ้านๆที่ขับได้ทุกเพศทุกวัยน่าจะออกแบบให้นั่งสบายกว่า ซีวิคที่เน้นความสปอร์ตมากกว่า 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 19:37:29 โดย mewzabahl »

ออฟไลน์ nuvut9

FD   กินขาดครับที่วางแขนใช้ได้จริงทุกที่นั่งครับ
Altis ที่วางแขนผมวางไม่ได้เลยครับพยายามวางแล้วปวดกว่าเดิมอีก
       เบาะนั่งขับไกลๆปวดหลังอย่างแรง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
FD ไม่ต้องคิดครับ Altis เอียงไปมาก เบาะสั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

FD ไม่ต้องคิดครับ Altis เอียงไปมาก เบาะสั้น

FD ดีที่สุด เว้นแต่รถมันเตี้ย เข้ายากครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
FD สบายกว่าครับ แต่กระบังลมหน้าเตี้ยไปหน่อย

ออฟไลน์ wooot

FD สบายกว่าครับ
Altis เนี่ย เมื่อยมาก แล้วยังฝากทายาทอสูรมาจนถึง Prius เลยครับ   :-\

promt

เบาะของ FD ดีกว่าครับ

นั่งสบาย ปรับต่ำได้ใจ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ที่รู้แน่ๆเพราะขับมาทั้งสองรุ่น ที่วางแขนของ FD สบายรองรับท่อนแขนดีกว่า Sylphy แบบชนะขาด
เพราะ FD เลื่อนมาด้านหน้าหาคนขับได้ไกลกว่า.. ส่วน Sylphy เลื่อนมาทำไม ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าจะให้วางแขนพอดีต้องเลื่อนเบาะคนขับถอยหลังไปลึกๆ (หรือว่าผมขาสั้น  ;D)

ปล.ตอบซะยาวเชียว จขกท.ถาม FD กับ altis โฉมปัจจุบันนี่นา
 :D  

ออฟไลน์ balliblue

fd ดีกว่ามากครับ เบาะรองนั่งยาวรองรับต้นขาได้ดีมาก ที่วางแขนข้างก็พอดี ที่กล่องตรงกลางก็สามารถเลื่อนมาให้วางได้ถนัด ส่วน altis ถ้าเป็นอุรังอุตัง จะนั่งสบายมาก  55

ออฟไลน์ thdeann

มีดี มีด้อยครับ
FD นั่งสบายกว่า ท้าวแขนได้ดีกว่า แต่
ทัศนวิศัยแย่
เบรคมือเกะกะ

ออฟไลน์ HYDE--

ไม่เคยขับ FD
แต่บอกได้เลยว่า Altis ขับไม่สบายเลยครับ ขับนานๆเมื่อยแน่นอน