ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง prius ต่างจาก (ดีกว่า) Altis มากมั้ยครับ  (อ่าน 11204 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
พอดีว่า อาจจะไม่รอ Ford ดีเซล เพราะคงอีกนาน
เอารถประหยัดน้ำมัน ที่พอคบหาได้ ก็น่าจะเป็น Prius

ติดเรื่องเดียว คือ ช่วงล่าง ถ้าเหมือน Altis ก็คงหนักใจ
ไม่ทราบว่า ช่วงล่างของ Prius เป็นไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ Ford Focus

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง prius ต่างจาก (ดีกว่า) Altis มากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 19:43:24 »
น่าจะเหมือนกันนะคะ นั่งรถของเพื้อนมา วิ่งปกติแข็งๆนิด วิ่งเร็วจะเบาๆลอยๆหน่อย เหมือนอัลติส. คนละฟิลกับฟอร์ดมั้ง

Re: ช่วงล่าง prius ต่างจาก (ดีกว่า) Altis มากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 19:45:04 »
อ่าว ลองเข้าไปอ่าน Prius Club
ปรากฎว่า Prius ก็มีปัญหาเดียวกับ Fiesta คือ พวงมาลัยมีเสียงดัง กึกๆ เวลา เจอถนน ขรุขระ เหมือนกัน

โอ่ย
ช่วงนี้ ยิ่งเป็นโรคเบื่อรถช่วงล่างไม่ดีด้วยครับ
ขับ Fiesta แล้วหงุดหงิด ทั้งเกียร์ ทั้งช่วงล่าง

จริงอยากได้ Accord Hybrid แต่ จะรอนานแค่ไหนกัน
ปวดหัวจริงๆ จะซื้ออะไรดี ถ้ารอ Accord HB ตัว Focus ดีเซล จะมาพร้อมกันมั้ย ต้องรออีกนานแค่ไหน
เครียดดด

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 19:51:35 »
ช่วงล่างผมว่ารู้สึกไม่ต่างกับอัลติสนะ ส่วนพวงมาลัยดังนี่เป็นเฉพาะล็อตแรกๆ เปลี่ยนแกนพวงมาลัยแล้วหาย

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 20:22:17 »
ไม่เคยtest focus นะครับ แต่เคย test prius ทั้งตัวก่อนทีจะมี hot solar roof และตัวที่มี hot solar roof
ผมว่าช่วงล่างprius เวลาสาดโค้งแรงๆ เข้า120ออก 90 ตัวรถก็มีเอียงไปพอสมควร แต่ที่รู้สึกได้เลยคือ เหมือนล้อมันจิกพื้นอยู่ตามโค้งไปเลย แต่ตัวเอียงออกมาตามความเร็วรถที่ใส่ไป
พวงมาลัยผมว่าไม่น่าจะมีเสียงแล้วนะครับ อย่างที่คุณshando พูดมา แถมผมรู้สึกว่าพวกมาลัยในความเร็วสูงยังค่อนข้างนิ่งมาก (แถบจะมีน้ำหนักมากไปเลยด้วยซ้ำ มั่นคงๆ) ในความเร็ว 170 พวงมาลัยยังตอบสนองดี นิ่งๆ มีน้ำหนักดีอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 20:40:58 »
อ่าว ลองเข้าไปอ่าน Prius Club
ปรากฎว่า Prius ก็มีปัญหาเดียวกับ Fiesta คือ พวงมาลัยมีเสียงดัง กึกๆ เวลา เจอถนน ขรุขระ เหมือนกัน

โอ่ย
ช่วงนี้ ยิ่งเป็นโรคเบื่อรถช่วงล่างไม่ดีด้วยครับ
ขับ Fiesta แล้วหงุดหงิด ทั้งเกียร์ ทั้งช่วงล่าง

จริงอยากได้ Accord Hybrid แต่ จะรอนานแค่ไหนกัน
ปวดหัวจริงๆ จะซื้ออะไรดี ถ้ารอ Accord HB ตัว Focus ดีเซล จะมาพร้อมกันมั้ย ต้องรออีกนานแค่ไหน
เครียดดด

แอคคอร์ด HBน่าจะ2015อ่าคับถ้าจะมา โฟกัสดีเซลเร็วสุดคงเห็นในงานมอเตอเอ๊กโปร แต่ก็คงขายไม่เกินปีหน้าครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 20:51:20 »
มีข่าวด้วยหรอครับว่าโฟกัสดีเซลจะมาเมื่อไร พี่จิมมี่ได้บอกในกระทู้รถใหม่แล้วว่าไม่น่ามา
เพราะฉนั้นผมว่าตัดไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 20:59:12 »
เทียบกับ Altis ตัวก่อน MC ผมว่า Prius ช่วงล่างดีกว่าครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 00:05:17 »
เทียบให้ในฐานะผู้ใช้ทั้งสองรุ่นอยู่นะครับ (อัลติสรถผม พรีอุสรถแฟน ใช้สลับกันอยู่) ทั้งนี้ Altis ที่ผมใช้เป็น 1.6G 2009 ก่อน Minorchange ครับ ซึ่งรุ่นหลังไมเนอร์เชนจ์มีการปรับปรุงไปแล้วเรียบร้อย และสไตล์ของผมคือไม่ชอบรถที่สปอร์ทจ๋าตึงตังนั่งไม่สบาย ชอบนุ่มหน่อย นั่งสบาย แต่ไม่ย้วยจนเวียนหัวและน่ากลัวเมื่อเข้าโค้งนะครับ

Altis
จะมีบุคลิกช่วงล่างที่ดีกว่ารุ่นหน้าหมูอยู่มากแล้ว การเข้าโค้งออกโค้งในความเร็วสูงยังพบอาการล้อเหมือนจะลอยออกโค้งอยู่บ้าง (ล้อและยางเดิมๆช่วงล่างเดิมๆ) และบวกกับความที่พวงมาลัยเบาเข้าไป ทำให้รู้สึกว่ามันจะไม่ค่อยมั่นใจเวลาใช้ความเร็วสักหน่อย แต่ทางตรงทำได้ดีครับ เคยซํดไปเกือบๆ 200 แต่ยังทรงตัวนิ่งๆได้ดีครับ ไม่ได้รู้สึกว่ารถจะบินแต่อย่างใด การใช้งานในเมืองทำได้ดีมากๆ นั่งสบาย การผ่านลูกระนาดรอยต่อตามเมืองที่มีมากมายทำได้น่าพอใจ และนั่งสบายมาก สรุปคือเหมาะกับการนั่งโดยสารในเมืองและเส้นทางต่างจังหวัดที่ไม่คดเคี้ยวมาก แต่ทั้งนี้ รุ่นใหม่ช่วงล่างจะแข็งหนึบขึ้นจนผมว่ามันดีกว่า Civic FD และที่แน่ๆจากสัมผัสที่นั่งมา ผมว่าแข็งกว่าพรีอุส

Prius
หากเทียบกับอัลติสคันที่ผมขับอยู่ ที่ความเร็วสูงพรีอุสจะให้ความมั่นใจที่ดีกว่าครับ ไม่ค่อยรู้สึกถึงความเร็วรถมากนัก นิ่ง และมั่นคง การเข้าโค้งเนื่องจากจุดศูนย์ถ่วงสูงนิดๆทำให้มีการโยนตัวออกจากโค้งบ้าง แต่ล้อและช่วงล่างยังคงให้ความรู้สึกว่าเกาะถนนอยู่ (ต่างจากอัลติสที่ถ้ามีการเลี้ยวจะรู้สึกเหมือนมันไปทั้งคัน) การเปลี่ยนเลนไปมาที่ความเร็วสูงประมาณ 120 ขึ้นไป ให้ความมั่นใจที่ดีกว่า Altis ครับ ส่วนในเมืองผมว่าผมชอบนั่ง Altis มากกว่านิดหน่อย เพราะพรีอุสมันกระด้างกว่านิดๆ เวลาโดดลูกระนาดผมว่ามันเหมือนสปริงคืนตัวเร็วกว่า และเพราะเป็นล้อ TRD เลยออกอาการดีดเด้งกว่าหน่อย แต่ก็ยังจัดอยู่ในเกณฑ์นั่งสบายครับ (ผมมีอีกคันที่บ้านคุณพ่อ ไปเปลี่ยนยางเพราะวิ่งครบ 60,000 โลไปแล้ว เปลี่ยนเป็นพวกยางเงียบ แล้วดีกว่าเยอะมากเลยครับ ล้อ TRD เหมือนๆกัน) ที่เหนือกว่าคือความเงียบเพราะเครื่องมันไม่ได้ใช้งานในหลายๆช่วง แต่ที่ไม่ชอบเลยคือการเก็บเสียงที่ทำได้แย่มากในรุ่นแรก (ผมใช้ TRD Sportivo ตัวแรก) และการประกอบแผงประตูคอนโซลก็แย่ ทำให้มีเสียงดังน่ารำคาญ แต่รุ่นหลังแก้ไขไปแล้วเท่าที่ทราบมา

จะดีที่สุดถ้าไปทดลองขับดูนะครับ ถ้าให้เลือกระหว่างสองคันนี้ หากเอาแต่ช่วงล่างอย่างเดียวไม่พิจารณาเรื่องอื่นๆเลย ผมเอา Altis ครับ เพราะสไตล์ผมส่วนตัวชอบความสบาย ผมขับรถค่อนมาทางเร็ว แต่ไม่สาดโค้งไม่ปาดไปปาดมา เจอรถช้าก็ชะลอแล้วค่อยๆหาช่องแทรกตัวแซงออกไปช้าๆแล้วค่อยๆไล่ความเร็วขึ้นมาอยู่ที่ 120-130 เพราะงั้น Altis ดูจะดีกว่าสำหรับผม

แต่ถ้าให้เลือกรถจากคุณสมบัติทั้งคัน Prius ตัวรองท๊อป VS Altis 2.0V Navi ผมเลือก Prius แบบไม่ลังเลครับ แม้จะแพงกว่าอยู่หลักแสนบาท  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 05:08:44 »
ผมว่ารอดีกว่าครับ ไม่ต้องรีบร้อน

Accord HB น่าจะ 2014 มอเตอร์โชว์
โฟกัสดีเซลไม่แน่ใจฮะ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 07:57:26 »
ไม่เคยtest focus นะครับ แต่เคย test prius ทั้งตัวก่อนทีจะมี hot solar roof และตัวที่มี hot solar roof
ผมว่าช่วงล่างprius เวลาสาดโค้งแรงๆ เข้า120ออก 90 ตัวรถก็มีเอียงไปพอสมควร แต่ที่รู้สึกได้เลยคือ เหมือนล้อมันจิกพื้นอยู่ตามโค้งไปเลย แต่ตัวเอียงออกมาตามความเร็วรถที่ใส่ไป
พวงมาลัยผมว่าไม่น่าจะมีเสียงแล้วนะครับ อย่างที่คุณshando พูดมา แถมผมรู้สึกว่าพวกมาลัยในความเร็วสูงยังค่อนข้างนิ่งมาก (แถบจะมีน้ำหนักมากไปเลยด้วยซ้ำ มั่นคงๆ) ในความเร็ว 170 พวงมาลัยยังตอบสนองดี นิ่งๆ มีน้ำหนักดีอยู่เลยครับ
+1 เรื่องช่วงล่าง เวลาสาดโค้งตัวรถจะเองเหวี่ยงตามโค้งแต่ แต่เรายังรู้สึกว่าล้อช่วงล่างยังยึดอยู่ที่ถนนดีครับ พวงมาลัยเวลาเร็วๆก็ตึงๆมือดีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 15:58:39 »
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ กำลังลังเล เพราะถ้ารอ จะต้องใช้รถแท๊กซี่ ไปอีกหลายเดือน
ตั้งแต่เดือน กุมภา จะไม่มีรถใช้แล้วค้าบบ

ถ้า Accord HB หรือ Focus ดีเซล มาปีนี้ จะอดทนนั่งแท๊กซี่รอคับ

:(

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 17:23:40 »
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ กำลังลังเล เพราะถ้ารอ จะต้องใช้รถแท๊กซี่ ไปอีกหลายเดือน
ตั้งแต่เดือน กุมภา จะไม่มีรถใช้แล้วค้าบบ

ถ้า Accord HB หรือ Focus ดีเซล มาปีนี้ จะอดทนนั่งแท๊กซี่รอคับ

:(

โฟกัสดีเซลเห็นพี่จิทบอกว่าจะไม่มาแล้วนี่ครับ ไปอ่านในสรุปรถใหม่ได้ อาจจะไม่100%แต่ความหวังก้ริบหรี่แล้วแบบนี้