ผู้เขียน หัวข้อ: เซลล์ขาย Volvo บอกว่า Volvo รุ่นใหม่ๆมือสองขายต่อราคาจะไม่ตกมากแล้ว จริงไหมครับ  (อ่าน 8708 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
กำลังจะคิดเปลี่ยนรถ ตอนแรกเล็งๆ Mazda CX-5 ไว้แต่ไม่รู้รถจะมาไตรมาสแรกจริงหรือป่าว ว่างๆก็แวะตามโชร์รูมสนใจ Volvo S60 เพราะมี

adaptive cruise control ใช้ล๊อคความเร็วและสามารถปรับความเร็วลงถ้ามีรถมาเบียดข้างหน้า และปรับขึ้นไปเท่าเดิมถ้ารถคันที่มาเบียดแซงออกไป
สามารถนำมาใช้กรณีรถติดๆ ให้รถขับไปเอง ชอบใจฟังชั่นนี้เพราะอีกไม่นานรถคันแรก 1 ล้านกว่าคันจะมาทำให้รถติด เลยว่าหารถที่มันขับเองได้ก็สะดวกดี

อีกอย่างที่ชอบคือ sensor กระจกมองข้างสำหรับจุดบอดเวลาเราจะแซงและไม่เห็นรถที่อยู่ข้างๆ

แต่ผมเป็นคนที่ตัดสินใจซื้อรถโดยดูราคาขายต่อเป็นอันดับต้นๆ คนขายก็บอกว่า Volvo รุ่นเก่าๆยอมรับว่าราคาตกมากจริง
แต่รุ่นใหม่ๆไม่ตกแล้วเพราะใส่เทคโนโลยีไปเยอะ
ไปลองถามเพื่อนๆที่ชอบซื้อขายรถก็บอกว่าอย่าไปเชื่อ
ถามเพื่อนที่เป็นเต๊นท์ก็บอกว่าอย่าไปยุ่ง

เลยอยากจะถามความเห็นเพื่อนๆผู้รู้ในนี้หน่อยครับว่ามีความเห็นอย่างไรมั่งครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
รถราคายิ่งแพง   ยิ่งตก
รถไม่ใช่ยี่ห้อตลาด ไม่มีคนเล่น  อะไหล่มือ2-เทียบหายาก ต้องเบิก0เป็นหลัก  ยิ่งตก

ผมว่าVolvo มันจัดอยู่ทั้ง2ข้อเลยนะ

ออฟไลน์ peak14405

ผมใช้ S60 อยู่ครับ เวลารถติดนี่กดให้มันขับให้ตลอด สบายแฮ คอยกด Resume อย่างเดียว กับระวังมอเตอร์ไซ

แต่ถ้า จขกท มายเรื่องราคาขายต่อขนาดนั้น ไป MB เถอะครับ สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
จะไปเอาอะไรกับคำพูดเซลล์ 
ใครพูดอะไรก็เชื่อได้แต่อย่าไช่อเซลลมาก

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
ยังตกเหมือนเดิมครับ เซลล์ขายรถเขาก็อยากขายของ ต่อให้มันบินได้ยังไงราคามันก็ตกแรงเหมือนเดิมครับ ที่ผมพอทราบเพราะผมก็มีวอลโว่อยู่คันนึงครับ ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าแคร์เรื่องราคาขายต่อมาก ก็ไปซื้อรถญี่ปุ่นเถอะครับ

ออฟไลน์ RERFz

รู้แต่ว่า S60 T6 สวยมากๆ

เห็นวันก่อน โอ้ว คล้าย cr-z เลย

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
หลังๆมาผมเริ่มชอมvolvo มากขึ้นละ

ออฟไลน์ udis

ดูราคาในเว็บรถมือสองเลยครับ ราคาตกเยอะมากๆครับ สำหรับรถราคาสูงๆ
สนใจเรื่องราคาขายต่อเป็นหลัก แนะนำรถญี่ปุ่นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

ที่ว่าใส่เทคโนโลยีเยอะ แล้วราคามือสองไม่ค่อยตก
ข้ออ้างนี้ใช้กับเมืองไทยไม่ได้ เพราะคนไทยซื้อรถ มีไม่มากที่ดูเทคโนโลยี

ยิ่งจุดเด่นของวอลโว่คือเทคโนโลยีด้านความปลอดภัย เป็นอะไรที่จับต้องยาก
สำหรับคนที่ไม่ใส่ใจ ก็จะมองไม่เห็นความจำเป็น
ถ้ารถราคาเท่าวอลโว่ ไม่เน้นปลอดภัย แต่ให้อ๊อพชั่นที่เป็นเหมือนของเล่นอย่างหลังคาแก้ว โปรแกรมนำทาง
อาจจะขายดีกว่า

ตรงกันข้าม พอเป็นมือสองที่คนเตรียมใจว่าต้องซ่อมบ่อยอยู่แล้ว
เขาจะพยายามไม่เลือกรถที่เทคโนโลยีมาก

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ขนาด B.M.W. ราคายังตกแบบน่าใจหาย ยิ่งหลังหมด BSI นี่ไม่ต้องพูดถึง
แล้ว Volvo จะเหลืออะไรครับ ลองเข้าไปดูราคามือ 2 ของ S80 2.0T ปี 2007
ดูซิครับ เหลือไม่ถึงล้าน บางคัน  7-8 แสนก็มี
ผมว่าคนที่ซื้อ Volvo เขาไม่แคร์เรื่องราคาขายต่อนะ เขาแคร์ที่ว่า Volvo ให้อะไร
ได้มากกว่าในราคาที่คุ้มกว่าบางยี่ห้อ และความปลอดภัยที่เป็นจุดขายหลักของเขา 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ในช่วงประกันจะตกไม่มากครับ มีบางที่รับvolvoมือ2โดยตรง อาจได้ราคาดีขึ้นมาหน่อย แต่ถ้าซัก5ปีหรือตกรุ่นแล้วจะตกเยอะมากครับ

ลองเทียบเป็น%ดู ส่วนตัวคิดว่าตอนนี้ benz ตัวใหม่ๆเผลอๆอาจตกเยอะกว่า ตอนนี้e coupeซื้อป้ายแดง4ล้านกลางถึงปลายแต่เอาไปขายได้ไม่ถึง3ล้าน

ยิ่งออปชั่นมากยิ่งขาดทุนมาก บางทีที่เห็นราคาขายหน้าเต็นท์ตกไม่มากแต่ราคาซื้อเข้าของเต็นท์มันห่างจากนั้นเยอะครับ

ออฟไลน์ bluefox101

ราคาขายคงจะตกมากเมื่อเทียบกับรถยุโรปเจ้าตลาด แต่ถ้าเทียบกับแบรนด์ตัวเองในอดีต ผมว่ามีแนวโน้มที่
จะตกน้อยกว่าเดิมนิดหน่อยครับ เพราะหลายปีที่ผ่านมา Volvo ในบ้านเราไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าที่ควร
(ช่วงที่นิยมกันมาก ๆ น่าจะเป็นสมัยรุ่น 860, 940 อะไรพวกนี้)

แต่หลังจากเริ่มกลับมาทำตลาดจริงจังมากขึ้น ผมว่า Volvo เริ่มกลับมาเป็นที่ยอมรับในตลาดบ้างแล้ว
(สังเกตจาก จำนวนรถป้ายแดงที่เห็นบนท้องถนน เริ่มมีให้เห็นบ่อยครั้งขึ้น)
ถ้า Volvo ยังทำตลาดจริงจังต่อเนื่องไปอีกเรื่อย ๆ คิดว่าอาจจะกลับมานิยมเหมือนในอดีต
และถ้าถึงตอนนั้น ราคาขายต่อ ก็น่าจะไม่ตกแรงเท่าปัจจุบัน

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ แล้วก็ถ้ามองที่ปัจจุบัน ยังไงตอนนี้ Volvo ราคาขายต่อก็ยังตกแรงอยู่ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

เท่าที่สังเกตดู จากเมื่อหลายปีก่อนที่ผ่านมา พบว่า

รถยนต์ยี่ห้อตลาดทั่วไป เช่นพวก Toyota, Honda, Isuzu, Nissan, Chevrolet, Ford, Mazda ราคาจะแพงขึ้นๆ ครับ จากตอนแรกรถกระบะตัวท็อปราคาไม่กี่แสน แต่ตอนนี้เป็นล้านแล้วครับ แถมยังมีการปรับเพิ่มราคาอีกโดยที่ไม่ได้เพิ่มออปชั่น แต่กลับกัน รถยนต์ยี่ห้อหรูๆ เช่น Mercedes-Benz, BMW กลับมีราคาลดลงมาเรื่อยๆ อย่าง BMW เมื่อก่อนราคาเริ่มต้นของ 318i ซึ่งเป็นตัวถูกที่สุด จะเริ่มต้นที่สองล้านปลายๆ เกือบสามล้านครับ แต่โฉมใหม่ตอนนี้ราคาเริ่มต้นมันแค่ 2.15 ล้านเอง Benz CLS350 ตอนมาใหม่ๆ ราคา 9 ล้านปลายๆ แต่ตัวใหม่ออกมาเป็น CLS250 CDI ราคาเหลือ 4.9 ล้าน ลดลงมา 5 ล้านเลยทั้งที่ต่างกันแค่เครื่องยนต์นิดหน่อย และก็ A Class ตัวใหม่ที่เปิดตัวต่ำกว่า 2 ล้าน

รถหรูๆ พวกนี้ ราคาขายต่อยิ่งตกครับ Benz นี่ถือว่าราคาขายต่อตกน้อยที่สุดแล้ว แต่พอมีการเปลี่ยนโฉม ราคามือสองตัวเก่าก็หล่นฮวบอย่างน่าใจหาย และเป็นกันทุกยี่ห้อครับ อย่าง BMW 525i ตอนออกมาราคา 5 ล้านกว่า พอ minorchange แล้วราคากลับตกไป 4 ล้านกว่าๆ ในขณะที่ราคามือสอลอยู่ที่ 3-4 ล้านแล้วแต่สภาพ แต่พอเปลี่ยนโฉมเป็น F10 แล้ว ราคามือสองของ E60 หล่นไปอยู่ล้านกว่าๆ บางคันขายไม่ถึงล้านก็มีครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Jump

ยุโรป ถ้าเน้น ราคาขายต่อ benz เท่านั้น
รองมา คือ bmw ถือว่าตกแรงพอตัว แต่ยังตกน้อยกว่า volvo เยอะ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ capton

อย่าไปเชื่อเซลล์ครับ ..  เอาแค่ชอบกับความคุ้มค่า ถ้าจะซื้อ Volvo แล้วจะมีความสุข

ออฟไลน์ chamanow88

ถ้าเน้นขายต่อเป็นอันดับแรก สำหรับรถยุโรปมีแค่ Benz เท่านั้นครับที่ราคามือสองไม่ตกแบบน่าใจหาย
BM ตกฮวบ Volvo ตกฮวบๆ โฟลค์ เปอโยต์ ซีตรอง ตกโฮกๆเลย (พอดีมีคนรู้จักทำเต้นท์)

ถ้าคิดจะใช้...ไม่ต้องเชื่อใคร...ทำใจไว้ก่อนว่ามันตกมากๆทุกคันแล้วจะสบายใจเมื่อใช้งาน

ออฟไลน์ beerrl

ไม่จริงครับ
ขนาด benz กับ BMW ตอนนี้ราคามือสองยังหล่นแบบทำใจขายลำบากเลย
ยิ่งรถราคาแพงขึ้น ราคามือสองก็ตกเยอะตาม แต่อาจจะเหลือราคาเยอะเพราะตอนซื้อแพงครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ sakchai1811

• **
สงสัยต้องไปดูยี่ห้ออื่นซะละ

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะครับ

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
 8) ผมว่า ความนิยม, ความเชื่อ มักจะไปด้วยกันเสมอครับ ก่อนการตัดสินอะไรด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ S6

รถมือแรกขายเทคโนโลยี
รถมือสองขายสภาพ, ซ่อมบำรุงราคาอะไหล่, แบรนด์อันดับสุดท้าย
เต้นท์ขอบอก

ออฟไลน์ YF-19

ยังไงก็ตกครับ แต่ตกไม่น่าเกลียดเท่าเมื่อก่อน

ตราบใดที่ Volvo ยังอะไหล่แพง แถม หมดประกันปุ๊บ

มักจะมีชิ้นใหญ่ๆ พังเลย ราคามันก็จะไม่ดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ

ที่เห็นบ่อยๆนะครับ เครื่องเทอร์โบเสีย เกียร์เน่า ช็อคอัพพัง
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ kimhalua

ช่วงหลังผมชอบ วอลโว่มากเลยครับ ช่วงหลังออกแบบมาสปอร์ตดี