ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับรถโดยสารบางคัน ที่ติดแก๊สจนน่าเกลียดครับ  (อ่าน 6660 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เมื่อวานผมได้ใช้บริการรถตู้โดยสาร สายคลอง รังสิต-นครนายก โดยนั่งจากท่ารถหน้าฟิวเจอร์ไปลงคลอง 3 โดยรถตู้ที่มาจอดในเวลานั้นเป็นรถตู้ที่มีการดัดแปลงโดยการเปลี่ยนเครื่องยนต์มา เพราะดูจากภายนอกเป็นรุ่นเครื่องดีเซล สังเกตตรงเสาข้างประตูข้างหน้าจะมีตรา D4D ติดอยู่ แต่ได้เปลี่ยนเป็นเครื่องเบนซินไททท่แน่ใจว่าเป็นเครื่องรุ่นไหน พอเป้ดประตูเข้าไปแล้วแทบจะรับไม่ได้เลยครับ เพราะมีถังแก๊ส NGV หลายขนาด วางอยู่ใต้เบาะนั่งแทบทุกเบาะเลยครับ จนคนนั่งรู้สึกได้ว่าเบาะสูงกว่ารถตู้ทั่วไปและอึดอัด มองไม่เห็นทางข้างหน้า พื้นที่วางขาก็แทบจะไม่เหลือแล้วเพราะกลายเป็นพื้นที่วางถังแก๊สไปแล้ว ลองนึกภาพดูครับว่า รถตู้ Commuter เบาะหน้าจะมี 3 ที่นั่ง มีถังแก๊สวางอยู่ใต้ ส่วนเบาะแถวต่อมาอีกสองแถวจะมีสองที่นั่ง มีถังแก๊สขนาดกว้างเท่าเบาะหน้าแต่สั้นกว่าวางอยู่ทั้งสองแถว แต่ขี้เกียจรอคันหลังครับเลยขึ้นคันนี้แหละ รู้สึกว่าไม่ปลอดภัยเอาเสียเลย ระหว่าทางได้ยินผู้โดยสารพูดกันเรื่องนี้แหละ ทะเบียนรถก็เป็นป้ายขาวตัวอักษรสีฟ้าแทนที่จะเป็นป้ายเหลือง ตอนลงรถก็ค่อยชื่นใจขึ้นมาหน่อย แต่ถ้ามันเกิดระเบิดมาทีไม่อยากจะนึกภาพเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Devil13

เจอประจำเลยครับ
ส่วนตัวผมก็ว่ามันเกินไปนะ ดูแล้วอุปกรณ์ไม่น่าจะรองรับได้ขนาดนั้น
ไม่รู้ว่ามีใบวิศวะยืนยันการติดตั้งหรือเปล่า ถึง NGV จะไม่ติดไฟแต่ผมก็ไม่อยากเสี่ยงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
แบบนี้ลักไก่วิ่ง วันหลังจำทะเบียนแจ้งจับเลยครับ อันตรายแก่คนโดยสารมากๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เดี๋ยวนี้รถตู้โดยสาร ใช้ CNG กันจะหมดแล้วครับ
สายที่ผมนั่งประจำ ม.ธรรมศาสตร์(รังสิต) - อนุเสาวรีย์
พวกนี้ใช้ CNG ทั้งหมด
ถ้าเจอช่วงแก๊สหมด ก็ต้องเซ็ง รอต่อคิวเติมแก๊สกันไป
ไอ้ที่จะยอมวิ่งน้ำมันให้ถึงที่หมายก่อนหนะหรอ ไม่มีหรอก

แต่เค้าก็ติดตั้งถังแก๊สกันใต้ที่นั่งนี่แหละครับ สองถัง สามถังก็ว่ากันไป
ไม่รุ้สิ ความปลอดภัยในรถตู้ ผมไม่เคยจะไว้ใจเท่าไร

แต่ชีวิตเด็กมหาลัย(ในสมัยนั้น) มันก็ไม่ได้มีทางเลือกนักหรอก

ออฟไลน์ JeansZ

ใช่ครับ รถตู้โดยสาร ขสมก รถร่วม บขส หรือรถตู้โดยสารของบริษัทเดินรถอื่นๆ จะเป็นรุ่นเครื่องเบนซินติดแก๊สจากโรงงานกันหมดครับ โดยติดไว้ถังเดียวใต้เบาะแถวสุดท้าย อันนี้ยังดีครับ แต่สายรังสิต-นครนายกนี่ รถตู้ที่ไม่ใช่รถโดยสารจริงๆ เกลือนมากครับ คือมันจะเป็นเหมือนรถตู้ส่วนบุคคลที่เอามาวิ่งโดยสาร ทะเบียนเป็นป้ายขาวตัวอักษรสีฟ้า เยอะกว่ารถตู้โดยสารป้ายเหลืองซะอีก บางคันยังเป็นเครื่องดีเซลอยู่ครับและไม่ได้ติดแก๊ส แต่บางคันนี่ก็เกินไปจริงๆ บางคันเอาเบาะแถวหลังสุดออกแล้วติดเพิ่มเป็นสองถัง คนนั่งได้น้อยลง บางคันเป็นแก๊ส LPG แทนที่จะเป็น CNG/NGV

สงสัยตำรวจคงปล่อยล่่ะคับ เพราะตั้งด่านกันเยอะตามทางแต่ไม่เห็นเรียกรถตู้พวกนี้สักทีปล่อยผ่านไปได้ซะงั้น
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

promt

• บุคคลทั่วไป
ใช่ครับ รถตู้โดยสาร ขสมก รถร่วม บขส หรือรถตู้โดยสารของบริษัทเดินรถอื่นๆ จะเป็นรุ่นเครื่องเบนซินติดแก๊สจากโรงงานกันหมดครับ โดยติดไว้ถังเดียวใต้เบาะแถวสุดท้าย อันนี้ยังดีครับ แต่สายรังสิต-นครนายกนี่ รถตู้ที่ไม่ใช่รถโดยสารจริงๆ เกลือนมากครับ คือมันจะเป็นเหมือนรถตู้ส่วนบุคคลที่เอามาวิ่งโดยสาร ทะเบียนเป็นป้ายขาวตัวอักษรสีฟ้า เยอะกว่ารถตู้โดยสารป้ายเหลืองซะอีก บางคันยังเป็นเครื่องดีเซลอยู่ครับและไม่ได้ติดแก๊ส แต่บางคันนี่ก็เกินไปจริงๆ บางคันเอาเบาะแถวหลังสุดออกแล้วติดเพิ่มเป็นสองถัง คนนั่งได้น้อยลง บางคันเป็นแก๊ส LPG แทนที่จะเป็น CNG/NGV

สงสัยตำรวจคงปล่อยล่่ะคับ เพราะตั้งด่านกันเยอะตามทางแต่ไม่เห็นเรียกรถตู้พวกนี้สักทีปล่อยผ่านไปได้ซะงั้น

รถตู้โดยสารติดแก๊ส LPG ได้นิครับ เห็นรถตู้เช่าหลายคันติดเพราะไม่ต้องเติมบ่อย หรือมีกฏหมายห้ามไม่ให้รถตู้โดยสารติด LPG

ผมว่ารถตู้ติด LPG ดีกว่านะครับ เพราะไม่ต้องเติมแก๊สบ่อย ไม่เปลืองเนื้อที่ และไม่ต้องเสียเวลารอ
แต่จะเกิดผลเสียกับรถ เพราะรถใช้ LPG ไม่ค่อยทน และค่อนข้างจุกจิกกว่า NGV (แต่เจ้าของรถก็รับไปครับ)

ส่วนผมเคยนั่งรถตู้กรุงเทพฯ พิดโลก คนขับรถตู้โรคจิต มัวแต่จ้องจะเติม NGV อย่างเดียว ทั้งๆ ที่มันก็เพิ่งจะเติมตอนออกจากกรุงเทพฯ
และรถก็ติดตั้ง NGV ถังละ 100 ลิตร 3 ใบ จะติดเอาเยอะไปถึงไหนครับ

ปัจจุบัน รถตู้ฝันไปเหอะว่าจะได้เงินผมอีก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีทั้งแบบติดมาจากโรงงานและติดเองครับ เวลาวิ่งก็อาจใส่ถังเพิ่ม เวลาเอาไปตรวจก็จะเอาถังออกเหลือตามสเปคหรือบางทีคนเซ็นต์สักแต่เซ็นต์ก็มี รถพวกนี้น่ากลัวมาก ผมไม่นั่งรถตู้ที่ติดแก๊สเลยเพราะกลัวจริงๆ วิ่งก็เร็วมาก ผมขับ 130 พี่แกแซงเฉยเลย รถก็สูง เกิดอะไรขึ้นถ้าถังระเบิดนี่ฉีกไปหมด ผมหันมานั่งรถเมล์หรือไม่ก็รถตู้ดีเซลล์ธรรมดาแทน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ