ผู้เขียน หัวข้อ: Cruze แบตเสื่อมเร็ว ปกติไหมครับ  (อ่าน 11870 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
Cruze แบตเสื่อมเร็ว ปกติไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:47:11 »
Cruze แบตเสื่อมเร็วมากครับถ้าใส่Ground wire+Volt Stabilizer จะช่วยได้ไหมครับ อายุรถตอนนี้2ปี 9เดือน แบตเสื่อมไป2ลูกแล้วครับกำลังจะเปลี่ยนลูกที่3พรุ่งนี้  จากที่เคยใช้Yaris 3ปีแบตยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ :-[
Test ..

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: Cruze แบตเสื่อมเร็ว ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:17:49 »
ปํญหานี้มีสองประเด็น หนึ่ง รถใช้ไฟมากเกินไป(อาจเกิดจากเพิ่มเครื่องเสียง หรืออุปกรณ์บางชิ้นกินไฟมากกว่าปกติ)  สอง รถถูกใช้ในที่รถติดเป็นหลัก ทำให้แบตฯชาร์ตไม่เต็ม จึงเสื่อมง่าย ..
แต่ผมเน้นที่ข้อแรก  หรือเป็นรุ่นที่ใช้ไฟมาก เป็นปกติ ก็แก้ไขโดยเพิ่มแบตฯที่มีกระแสสูงขึ้น  วิธีตรวจสอบ ใช้กิ๊ปแอมป์จับ ครับ

Re: Cruze แบตเสื่อมเร็ว ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:42:41 »
มันจะเกี่ยวกับระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติไหมครับ เพราะปกติเวลาสตาร์ทในที่มืดไฟหน้ามันจะติดขึ้นมาเองทุกทีเลย :-\
Test ..

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:45:51 »
ของผมประมาณ 4ปีเปลี่ยนที

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 21:23:10 »
มันจะเกี่ยวกับระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติไหมครับ เพราะปกติเวลาสตาร์ทในที่มืดไฟหน้ามันจะติดขึ้นมาเองทุกทีเลย :-\

ไม่เกี่ยวหรอกครับ แคมรี่ ตัว 2.0  มีระบบพวกนี้เหมือนกัน แบตยังอยู่ได้ 3 ปี เลย

ผมว่า เป็นกับระบบไฟที่รถ แล้วละ

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 21:53:54 »
ผมใช้ e60 520d มีระบเปิดปิดไฟเหมือนกัน 25 มค นี้ครบ 5 ปียังไม่เคยเปลี่ยนแบตเลยครับ

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:08:21 »
ผมใช้ e60 520d มีระบเปิดปิดไฟเหมือนกัน 25 มค นี้ครบ 5 ปียังไม่เคยเปลี่ยนแบตเลยครับ
สวดยอด+1

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:08:29 »
2ปี9เดือนแบตเสื่อมสองลูกกำลังจะเปลี่ยนลูกที่3 ตกแล้วลูกละปีหน่อยๆสินะครับ ถ้าใช่ แปลว่าแบตลูกเล็กเกินไป และ เดาว่าเป็นแบตแบบแห้ง (SMF) สินะครับ ลองแบตแบบนานๆเติมน้ำทีอย่าง MF ดูสิครับ ถูกกว่าด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:18:11 »
2ปี9เดือนแบตเสื่อมสองลูกกำลังจะเปลี่ยนลูกที่3 ตกแล้วลูกละปีหน่อยๆสินะครับ ถ้าใช่ แปลว่าแบตลูกเล็กเกินไป และ เดาว่าเป็นแบตแบบแห้ง (SMF) สินะครับ ลองแบตแบบนานๆเติมน้ำทีอย่าง MF ดูสิครับ ถูกกว่าด้วย

แบตแห้งครับผม 2ลูกที่แล้วของศูนย์หมดเลย  พรุ่งนี้จะลองเปลี่ยนร้านนอกดูครับ   ;D

ถ้าไม่เกี่ยวกับไฟหน้าติดเวลาสตาร์ท สงสัยจะเป็นที่แบตศูนย์ไม่ค่อยอึดแน่เลยครับ  :-\

โหดมากคร๊าบบ :o :o
Test ..

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:50:33 »
เป็นที่แบตของศูนย์ครับ มันเอาแบตแพงคุณภาพห่วยมาขาย เปลียนใหม่แนะนำร้านข้างนอก ราคา2500-3000 ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:57:49 »
ครูซรุ่นไหนครับ

check ที่ไดชาร์ทด้วยครับ

ผมใช้ครูซ จะครบ 2 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาเรื่องแบตครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 23:44:37 »
เห็นในคลับเป็นหลายคันอยู่นะครับ จนจะเป็นเรื่องปกติ แต่หลายคันก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่เป็นกันเยอะจริงครับผม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 07:41:40 »
แบตลูกแรกไม่แปลกครับ รถผลิตออกมา ไม่ได้ใช้
หรือเอาแบตค้างสต๊อกมาใส่ให้้

แต่ถ้าแบตลูกที่ 2 หรือ 3 เสื่อมเร็ว
อันนี้ น่าคิด

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:35:40 »
เป็นที่แบตของศูนย์ครับ มันเอาแบตแพงคุณภาพห่วยมาขาย เปลียนใหม่แนะนำร้านข้างนอก ราคา2500-3000 ครับ

ตามนี้คับ  ;D

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:39:40 »
Cruze แบตเสื่อมเร็วมากครับถ้าใส่Ground wire+Volt Stabilizer จะช่วยได้ไหมครับ อายุรถตอนนี้2ปี 9เดือน แบตเสื่อมไป2ลูกแล้วครับกำลังจะเปลี่ยนลูกที่3พรุ่งนี้  จากที่เคยใช้Yaris 3ปีแบตยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ :-[

จะเก่าจะใหม่ ผมทำใส่ทุกคันครับ Ground wire+Volt Stabilizer

5ปี+ ทุกคันไม่หมดนะครับ แต่เปลี่ยน ออกเอง

ไม่ใช้แบตแห้งครับ ไม่ใช้ลูกเล็กๆด้วย เอาเต็มที่สุดเท่าที่จะยัดแบตได้ครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 17:33:13 »
ปกติของแบตติดรถครูซ แต่ถ้าเปลี่ยนมาใช้ของนอกแล้วยังเสื่อมเร็วนี่ไดร์ชาร์ตมีปัญหาแน่นอน

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 00:47:49 »
แบ็ตแห้งผม 18 เดือนเน่าทั้ง 2 ลูกครับ
ตอนนี้ลองแบ็ตน้ำผ่านมา 12 เดือนยังดีอยู่รอดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 03:42:03 »
ด้วยความหวังดีครับ
เป็นอะไรที่ไร้สาระมากเลยครับ
ขนาดของพวกนี้ คนขายบอกว่า จะเห็นผลมากกับรถเก่า และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง รถที่ทำสีมา เพราะกราวจะไม่ดี

ผมใส่ Mighty-X เดินสายก็สวยเรียบร้อยดี เห็นมันบอกแอร์จะเย็นขึ้น ไฟจะนิ่งขึ้น 
ใส่แล้วรถผมก็เหมือนเดิมเป๊ะ ไฟแบตเดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวตกเหมือนเดิม (ไมตี้เอ๊กมีเข็มวัดไฟแบต) แอร์ก็เดี๋ยวเบาเดี๋ยวแรงเหมือนเดิม

ส่วนแบตมันก็อยู่ได้ราวๆ 3 ปีเหมือนเดิมครับ.....   ไม่ได้อคติแต่อย่างใด แต่พยายามหาความต่างสุดชีวิตแล้ว ถ้ารถเกือบ 20 ปีอย่างผม ยังหาความต่างไม่เจอ ผมว่ารถใหม่นี่อาจจะต้องใช้กล้องสเตอริโอส่องหากันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 07:46:43 »

มันมีตัวแปรอีกอย่างนึงที่ทำให้แบตไปไวขึ้นคือ   อุณหภูมิ 

ถ้าแบตถูกวางอยู่ในที่อุณหภูมิสูงๆ  อายุมันจะสั้นลง 

อย่างเช่น   

แบตบางคนอยู่ในห้องเครื่องหน้ารถ   ซึ่งเิดิมก็ร้อนมากมาย  บางคันก็ติดแก๊สด้วย  อันนี้ยิ่งร้อนเพิ่มไปอีก
เบนซิน  ดีเซล  ห้องเครื่องร้อนไม่เท่ากัน  อันนี้ก็มีผลกับอายุแบต 

อย่างที่ผมสังเกตุ

ถ้าอยู่ในห้องเครื่องเก๋งเบนซิล  ห้องเครื่องแคบๆ เล็กๆ  โดยทั่วไปอยู่ได้ปีนึง ก็ต้องเปลี่ยน  ถ้าเกินกว่านี้เป็นกำไร
ถ้าเป็นกระบะดีเซล อยู่ได้สองปีขึ้น  อย่างที่ผมเจอคันของผม อยู่ได้เกือบ 4 ปี

แต่ถ้าให้เจ๋งสุด  ไปอยู่ในหัวเก๋งตอนหลังหรือในกระโปรงหลัง  อันนี้น่าจะ 5 ปีขึ้นไป 

อย่างพี่ BM คันข้างบนครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 09:55:53 »

มันมีตัวแปรอีกอย่างนึงที่ทำให้แบตไปไวขึ้นคือ   อุณหภูมิ 

ถ้าแบตถูกวางอยู่ในที่อุณหภูมิสูงๆ  อายุมันจะสั้นลง 

อย่างเช่น   

แบตบางคนอยู่ในห้องเครื่องหน้ารถ   ซึ่งเิดิมก็ร้อนมากมาย  บางคันก็ติดแก๊สด้วย  อันนี้ยิ่งร้อนเพิ่มไปอีก
เบนซิน  ดีเซล  ห้องเครื่องร้อนไม่เท่ากัน  อันนี้ก็มีผลกับอายุแบต 

อย่างที่ผมสังเกตุ

ถ้าอยู่ในห้องเครื่องเก๋งเบนซิล  ห้องเครื่องแคบๆ เล็กๆ  โดยทั่วไปอยู่ได้ปีนึง ก็ต้องเปลี่ยน  ถ้าเกินกว่านี้เป็นกำไร
ถ้าเป็นกระบะดีเซล อยู่ได้สองปีขึ้น  อย่างที่ผมเจอคันของผม อยู่ได้เกือบ 4 ปี

แต่ถ้าให้เจ๋งสุด  ไปอยู่ในหัวเก๋งตอนหลังหรือในกระโปรงหลัง  อันนี้น่าจะ 5 ปีขึ้นไป 

อย่างพี่ BM คันข้างบนครับ
ห้องเครื่องครูซร้อนจริงครับ แต่ผมยังไม่เคยเทียบกับยี่ห้ออื่นหลังวิ่งนะครับ เพียงแต่ขับครูซพอถึงที่หมายก็จะระบายความร้อนเปิดฝากระโปรงร้อนจริงๆ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 17:48:44 »
ด้วยความหวังดีครับ
เป็นอะไรที่ไร้สาระมากเลยครับ
ขนาดของพวกนี้ คนขายบอกว่า จะเห็นผลมากกับรถเก่า และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง รถที่ทำสีมา เพราะกราวจะไม่ดี

ผมใส่ Mighty-X เดินสายก็สวยเรียบร้อยดี เห็นมันบอกแอร์จะเย็นขึ้น ไฟจะนิ่งขึ้น 
ใส่แล้วรถผมก็เหมือนเดิมเป๊ะ ไฟแบตเดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวตกเหมือนเดิม (ไมตี้เอ๊กมีเข็มวัดไฟแบต) แอร์ก็เดี๋ยวเบาเดี๋ยวแรงเหมือนเดิม

ส่วนแบตมันก็อยู่ได้ราวๆ 3 ปีเหมือนเดิมครับ.....   ไม่ได้อคติแต่อย่างใด แต่พยายามหาความต่างสุดชีวิตแล้ว ถ้ารถเกือบ 20 ปีอย่างผม ยังหาความต่างไม่เจอ ผมว่ารถใหม่นี่อาจจะต้องใช้กล้องสเตอริโอส่องหากันเลยทีเดียว

ถ้าอยากเห็นความต่างเรื่องไฟนิ่งต้องลองกรองไฟ KWT ครับ รายละเอียดลองถามอากู๋ดูครับ