ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบ Crystal  (อ่าน 3813 ครั้ง)

ออฟไลน์ tataerakh

• Newbie
  • *
เคลือบ Crystal
« เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 16:03:22 »
อยากรู้ข้อมูลของการเคลือบสีแบบคริสตัลหน่อยคับ ข้อดีข้อเสีย คุ้มมั้ย?

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: เคลือบ Crystal
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 16:39:22 »
ก็ว่ากันไปคับ    :-X

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 17:46:15 »
เคลือบ คริสตัล เคลือบแก้ว เคลือบ เซรามิก

เป็นวิธีการเคลือบสีด้วยสารเคมี เรียกชื่อกันตามสารที่มาเคลือบ

ข้อดี

1. น้ำยาที่เคลือบ คงทนกว่า wax อยู่ได้นานหลายปี
2. ไม่ต้องดูแลรักษามาก 6 เดือน จะต้องไปขัดคราบ สกปรกที่ฝัง ตามโปรแกรมดูแลของแต่ละเจ้า
3. ให้ความเงางามพอสมควร แล้วแต่ยี่ห้อ
4. น้ำยาให้การปกป้องได้ดีกว่า wax เป็นรอยขนแมวยากขึ้น(ไม่ได้บอกว่าไม่เป็นเลย) ล้างคราบขี้นกออกได้ง่ายกว่า ฝุ่นละอองติดสีรถยากกว่า
5. โอกาสที่รถสีขาวจะเหลือง น้อยกว่า แต่ก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อ

ข้อเสีย

1. แพงมาก แล้วแต่เจ้า
2. ถ้าทำไม่ดี แก้ยาก ต้องหาเจ้าที่น่าเชื่อถือ ซึ่งก็แพง (ย้อนกลับไปข้อ 1)

สรุป  ดี แต่ แพง และต้องเลือกยี่ห้อที่น่าเชื่อถือ

ถ้าเงินถึงทำไปเลย ประโยชน์มากกว่าข้อเสียเยอะ(เพราะมันมีข้อเดียวคือ แพง)

คุ้มไม๊ 

1. ไม่รู้ จ่ายเงิน สามหมื่นแล้วรถเงา คุณเสียดายเงินไม๊ ไม่เสียดาย ก็คงคุ้ม เสียดายก็คงไม่คุ้ม ตอบตัวเอง อย่าถามผม

แล้วเมื่อไหร่ ที่คิดว่าไม่ควรทำ (เผื่อมีคนสงสัย)

1. ไม่มีตัง (แหงอยู่แล้ว) อย่าไปกู้เงินมาทำเลย
2. มีร้าน คาร์แคร์ ที่ไว้ใจได้ เก็บงานละเอียดอยู่แล้ว
3. ว่างพอจะไปลง wax อย่างน้อย เดือนละ สองครั้ง
4. ฝีมือมากพอ และไม่คิดว่า ใครจะดูแลรถได้ดีเท่าตัวคุณเอง ไปที่นี่ thaiwashercarclub
5. ไม่เกี่ยงว่ารถจะมีรอยขนแมวมากนัก ขอแค่เงาก็พอ (อันนี้ลง wax ก็เงาพอละ)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 01:27:22 »
เคยได้ยินว่า ถ้ารถเกิดเฉี่ยวชนขึ้นมา ชิ้นนั้นก้ต้องเอาไปเคลือบใหม่ เสียค่าเคลือบอีก จริงหรือไม่ครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 07:46:05 »
หลายที่มีเคลมอุบัติเหตุเคลือบใหม่ชิ้นนั้นฟรีครับ

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 08:44:57 »
ขอแชร์วิธีการบำรุงรักษารถนะครับ (ล้างรถ อาทิตย์ละครั้ง)
อดีต(ประมาณ 7 ปีที่เเล้ว)
จะซื้อ Package ล้างรถขัดเคลือบ ปีละ 5000 บาท เข้าไปขัดเคลือบ ได้เดือนละ 1 ครั้ง(อีก 3 ครั้งในเดือนนั้นก็ล้างทั่วๆไป) ผมโดยรวมรถก็พอใจครับเเต่ไม่ได้เงาเหมือนใหม่มากมายนัก (ทำอยู่ 5 ปี)

ปัจจุบัน
ใช้รถไป 5 ปีล้างรถตามปั้มทั่วๆไปไม่เกิน 100 บาททุกอาทิตย์ พอรถเริ่มไม่สดก็เข้าอู่สาดสีใหม่ก็สวยเหมือนใหม่ครับ

ราคาใกล้เคียงกันเเล้วเเต่ความชอบครับ(ไม่เกี่ยวกับหัวข้อเลยอิๆ)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:59:50 »
ผมล้าง+เคลือบครั้งละ 300 บาท
เดือนนึงทำเฉลี่ย 2 ครั้ง
นานๆ ทีมีลูบดินน้ำมัน ลง prewax ล้างห้องเครื่องด้วยก็ตีว่าเดือนละ 1000 แล้วกัน
ปีละ 12,000ค่าน้ำยาปีละ 1,500 ไม่เกินน้ำ ถ้าไม่บ้าซื้อตัวแพงมากๆ (ผมใช้ CG blacklight)

ก็ตก 3 ปีเกือบ 4 หมื่น
อันนี้คือรถจะสะอาดตลอดเพราะรวมค่าล้าง ดูดฝุ่น ฯลฯ ด้วย ตีแบบแพงๆ นะครับ (พวกเบาะหนังไม่นับนะครับ อันนี้มีน้ำยาตะหากอีก)

ส่วนเคลือบแก้วก็ราวๆ 3-4 หมื่นคือๆ กันแต่น่าจะอยู่ได้ 5 ปี
และระหว่างนั้นถ้าล้างรถเองก็ไม่ต้องเสียตังแล้ว
แต่ถ้าเข้า car care สมมุติเดือนละ 2 ครั้งก็น่าจะ 300 บาทต่อเดือน ปีละ 3,000 กว่า

คิดไปคิดมามันก็ไม่หนีกันเท่าไหร่
ผมก็เลือกแบบแรกละครับ รถใช้แค่ 5-6 ปีก็เปลี่ยน คันเก่าใช้วิธีนี้วันขายรอยขนแมวยังไม่มีเลย
แต่อันนี้ทำร้านที่ไว้ใจได้นะครับ