ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Mini Diesel ถึงอืดกว่า BMW Diesel ครับ??  (อ่าน 6057 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ทำไม Mini Diesel ถึงอืดกว่า BMW Diesel ครับ??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 15:48:08 »
อยากทราบมานานละครับ ไม่มีโอกาสได้ถามเสัยที

เพราะอะไรหรือครับ เทียบกับตระกูล 20d หนะครับ

เพราะ Mini SD นี่ใช้เครื่อง ดีเซล 2.0 เทอโบ

ออฟไลน์ pongisra

Re: ทำไม Mini Diesel ถึงอืดกว่า BMW Diesel ครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 17:35:39 »
เครื่อง N47 เครื่องเดียวกัน

แต่เกียร์คนละลูก ระบบขับเคลื่อนคนละแบบ

ผมเดาว่าอาจจะเป็นเพราะ mini ไม่มีเกียร์ที่รองรับแรงบิดสูงๆ

ตัว JCW 211hp แรงบิด 260/280nm

ตัว SD 143hp แรงบิด 305nm

เกียร์เขาคงรับแรงบิดได้แค่สามร้อยต้นๆนิวตั้นเมตร

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ทำไม Mini Diesel ถึงอืดกว่า BMW Diesel ครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 17:47:07 »
ต้องลองขับดูนะครับ ถ้าไม่ได้กดอัดทางโล่งยาว ขับแบบในกทม ประเทศไทย โคตรดึงเลยครับ กระชากแรงกว่า320dมากๆ เครื่องเดียวกันเลยแรงบิดผมว่าอยู่ที่เซตมานะครับ เพราะน้ำหนักมินิน้อยมากๆ เคยลองกดสุดคุมหน้ายากครับ แต่กับ320dน้ำหนักขนาดนั้น เลยเอาแรงบิดมาชดเชย ในอนาคตคงมีรีโปรแกรมครับ สำหรับคนที่อยากได้แรงบิดเต็มๆของเครื่อง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 19:34:20 »
ห้องเครื่อง การจัดวาง ด้วยหรือเปล่าครับ
เลยทำให้ยัดเกียรลูกใหญ่ๆลงไปไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 23:26:36 »
จูนไว้คนละสเต็ปเลยครับ มินิม้าน้อยกว่าเยอะเลย ไปทำกล่องก็คงจะได้เท่า BMW
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 23:55:34 »
อาจจะโดน BMW ข่มไว้เนื่องจาก mini ไม่ได้อยู่ในตลาด premium

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 00:28:43 »
มันเป็นอะไรที่น่าสงสัยมากๆ เลยใช่มั้ยครับ ผมว่ามันแปลกๆ อยู่นะ ???

คือถ้ามันแรงเท่า BMW ตระกูล 20d ผมว่ามันน่าจะขายดีกว่านี้

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:50:51 »
อาจจะโดน BMW ข่มไว้เนื่องจาก mini ไม่ได้อยู่ในตลาด premium

มินินี่แหละครับ premium ตัวจริงเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 14:33:57 »
"เพราะน้ำหนักมินิน้อยมากๆ เคยลองกดสุดคุมหน้ายากครับ" นี่ล่ะมั่งสาเหตุที่ให้แรงมาน้อยกว่าเพราะ ณ ที่เป็นอยู่ก็แรงจนพยศแล้ว ถ้าปรับให้แรงม้าเท่า320Dอาจจะเป็นอันตรายได้เลยต้องตอนเอาไว้ ถ้าปลดปล่อยแรงทั้งหมดออกมาคงจะน่ากลัวมิใช่น้อย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 16:17:25 »

มินินี่แหละครับ premium ตัวจริงเลย

mini นี่  premium จริงหรอคับ ผมนึกว่าบ้านเราแพงภาษีซ่ะอีก  ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 16:43:28 »
ถ้าต่างประเทศเป็นได้ทั้งรถระดับกลางไปถึง premium เลยครับ
เพราะอ็อฟชั่นรถมินิเยอะมาก ตัวท็อปๆอ็อฟชั่นเต็มราคาอยู่แถวๆ Porsche Boxster เลยครับ

mini นี่  premium จริงหรอคับ ผมนึกว่าบ้านเราแพงภาษีซ่ะอีก  ;D ;D ;D
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 21:38:00 »
ถ้า position ราคาแล้ว mini จะจัดให้อยู่ในตลาดล่างกว่า bmw นะครับ เพราะmini cooper ราคาเท่าๆกับ honda civic เลยครับ ยิ่งไปกว่านั้น mini cooper ราคาต่ำกว่า scirocco ด้วยครับ ในทางกลับกันประเทศไทยมองว่า mini เป็นรถ premium แทนเนื่องจากราคาสูง  เลยอยากตั้งข้อสงสัยไว้ว่า margin ของการขาย mini น่าจะค่อนข้างสูงเลยทีเดียว

ออฟไลน์ @Route@

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 13:29:38 »
"เพราะน้ำหนักมินิน้อยมากๆ เคยลองกดสุดคุมหน้ายากครับ" นี่ล่ะมั่งสาเหตุที่ให้แรงมาน้อยกว่าเพราะ ณ ที่เป็นอยู่ก็แรงจนพยศแล้ว ถ้าปรับให้แรงม้าเท่า320Dอาจจะเป็นอันตรายได้เลยต้องตอนเอาไว้ ถ้าปลดปล่อยแรงทั้งหมดออกมาคงจะน่ากลัวมิใช่น้อย  :P
ครับเพราะช่วงล่างเอาไม่อยู่ โดยลักษณะเป็นรถที่เอาไว้มุดด้วยแล้วโยกแล้วหลุดมีสูงครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 21:01:29 »
ถ้า position ราคาแล้ว mini จะจัดให้อยู่ในตลาดล่างกว่า bmw นะครับ เพราะmini cooper ราคาเท่าๆกับ honda civic เลยครับ ยิ่งไปกว่านั้น mini cooper ราคาต่ำกว่า scirocco ด้วยครับ ในทางกลับกันประเทศไทยมองว่า mini เป็นรถ premium แทนเนื่องจากราคาสูง  เลยอยากตั้งข้อสงสัยไว้ว่า margin ของการขาย mini น่าจะค่อนข้างสูงเลยทีเดียว

ที่ไหนเหรอครับราคา mini พอๆกับ civic.
คงไม่ใช่ mini one กับ type r นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:51:57 »
อังกฤษครับ starting price of mini hatch back and civic 1.6 diesel ครับ