ผู้เขียน หัวข้อ: Camry Hybrid ใหม่ กับ MB C200 คุณเลือกคันไหนครับ  (อ่าน 10898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งซื้อรถยุโรปเป็นครั้งแรก รู้สีกประทับใจในด้านสมรรถนะ ระบบความปลอดภัย และความเฟิร์มของรถในการขับขี่
และ image ที่ดี นอกจากความประหยัดซึ่งเป็นจุดเด่นของ MB E200 NGT ที่ผมซื้อมา

ทีนี้ที่บ้านมีรถอีกคันนึงซึ่งแฟนใช้อยู่ เป็น Camry Hybrid DVD ตัวใหม่ ใช้มายังไม่ครบปีเลย (ไม่ได้่ผ่อน) ส่วนตัวก็ชอบนะ
option ครบ และประหยัดใช้ได้ ทีนี่หลังจากได้ขับ MB ก็รู้สักว่ารถยุโรปมันดีกว่ายังไง เลยเกิดความคิดว่า
จะเปลี่ยน Camry Hybrid เป็น MB C200 ดีมั๊ย option ของ MB C200 คงด้อยกว่า และขนาดก็เล็กกว่า แต่ MB
คงได้ข้อดีแบบรถยุโรป แต่ไม่รู้ว่าความประหยัดด้านเชื้อเพลิงเทียบกันแลัวเป็นยังไง

ขอถามความเห็นเพื่อนๆ หน่อยครับ เปลี่ยนดีมั๊ย

หรือว่าใข้ Camry ไปก่อนแลัวรอ C ตัวใหม่ หรือว่า รอ E ตัว facelift แลัวยก E200 NGT ให้แฟนใช้ แลัวเราเปลี่ยนเป็น E facelift ดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: Camry Hybrid ใหม่ กับ MB C200 คุณเลือกคันไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:02:00 »
Camry ตัวนี้ก็การขับขี่ ช่วงล่างก็ไม่ได้ด้อยนะครับ ออกจะเหนือสุดใน D-segment ตอนนี้เลยก็ว่าได้
(รอ Teana กับ Accord 2013 มาค่อยว่าอีกที)

รอเป็น C modelchange ไปเลยดีกว่าครับ เปลี่ยนตอนนี้หาความคุ้มค่าในการเปลี่ยนไม่ค่อยมีเท่าไหร่ผมว่านะ
ระบบ Pre-Safety ต่างๆ เหมือน camry จะให้มามากกว่าด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: Camry Hybrid ใหม่ กับ MB C200 คุณเลือกคันไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:36:51 »
ผมเลือก Camry Hybrid ด้วยเหตุผล
1) เรี่ยวแรงพออยู่แล้ว และประหยัด ย่องเข้าบ้านกลางคืนเงียบๆได้ด้วย ผมกลับบ้านดึก
2) พื้นที่ในห้องโดยสาร ผมและเพื่อนนั่งไปด้วยกันได้อย่างสบาย
3) ใช้ไปยาวๆมีอะไหล่ โตโยต้าสต็อคอะไหล่ค่อนข้างดี และสต็อคนานอยู่แล้ว
รถเซียงกงก็มี Camry รุ่นนี้เห็นวิ่งตามถนนในโตเกียวและแถบคันโตเยอะพอดู
4) จ่ายน้อยกว่ากันหลายแสนถ้าเลือกรุ่นไม่ต้องมี Navigator
5) ผมไม่แคร์เลยกับภาพพจน์ทางสังคม และอาชีพปัจจุบันที่ทำไม่มีความจำเป็น
ต้องพึ่งพาภาพพจน์ของรถในการสร้างภาพพจน์ตัวคน (บางอาชีพเข้าใจว่าจำเป็นมาก)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Nutvicecity

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:40:27 »
เป็นผมเปลี่ยนเป็น C250 แบบไม่ลังเลเลยครับ ส่วนตัวแล้วผมเห็นว่า 250 น่าสนใจกว่า 200 ครับ เพราะ 250 ใช้เชื้อเพลิงได้คุ้มค่ากว่า C200 ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:44:39 »
สำหรับผมคุ้มค่าเลือก camry hybrid
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:50:39 »
แคมรี่HV โอกว่าเยอะ ภาพลักษณ์ก็เหมือนๆกัน บางคนภาพลักษณ์ยังขับกระบะก็มีนะ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:51:26 »
ตระกูล C ผมว่า มันดูเล็กเกินไป  นะครับ  
ผมมองว่า ถ้าจะเอา C รถรถ D-SEC ของญี่ปุ่น  ดูดีกว่า คันใหญ่กว่า

อ๊อฟชั่น พอๆ กัน  แต่ซ่อมระยะยาวปัญหาจุกจิก ค่าซ่อม ต่างกันแน่นอน

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:54:45 »
ถ้าให้เลือกเอา c200

แต่ถ้าให้ขายแคมรี่ไปซื้อ ก็ไม่เอาอะครับ

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:59:14 »
ผมอ่านเจอในนี้ว่า เดี๋ยว C Cass จะขยายร่างเกือบเท่า D seg หนี CLA ที่กำลังมาครับ

ผมว่ารอลุ้นเผื่อ w205 จะใหญ่เกือบเท่าแคมรี่ดีกว่าครับ

รอ model ถัดไปเถอะ นี้ก็ปลายอายุ C class ละครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 13:22:23 »
ผมว่าคุณคงเลือก MB อยู่แล้ว เพราะลองมาทั้ง 2 คัยแล้ว แต่ผมว่าใช้ HV ไปก่อนแล้วรอ C หรือ E ตัวใหม่ดีกว่าครับ หรือไม่เผลอๆ ใช้ไปยาวๆ คุณอาจจะไม่อยากเปลี่ยนเลยก็ได้

แต่ถ้าหากเปลี่ยน กลัวแฟนคุณจะยึดคันใหม่ไปเองนะ รักษาสิทธิ์ที่เอา HV ไปเปลี่ยนไง  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 13:48:48 »
ผมเคยมองระหว่าง 2 คันนี้เหมือนกัน ถ้ายังไม่มีรถ ผมเลือก MB C200 เพราะมั่นใจในการขับขี่มากกว่า
แต่ในกรณี จขกท. มี Camry Hybrid อยู่แล้ว ขายไปออก C200 น่าจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่
เพราะอีกไม่นานก็จะตกรุ่นแล้วด้วย

ใช้ไปก่อนอีกระยะดีกว่า แล้วค่อยรอดู E-facelift หรือ C class ใหม่ น่าจะดีกว่า
เปลี่ยนตอนนี้เหมือนโดน 2 เด้ง คือ คันเก่าราคาตก แล้วได้คันใหม่ ที่ใกล้จะตกรุ่นอีก
ค่อนข้างจะไม่คุ้มเท่าไหร่

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 14:09:01 »
ขอบคุณในทุก ๆ ความเห็นครับ

จริงๆ ผมก็ชอบ Camry Hybrid รุ่นนี้นะครับ ก่อนเปลี่ยนเป็น MB ผมก็ใช้อยู่ ส่วนแฟนใช้ Accord G8
ชอบที่ option ของ Camry รุ่นนี้ครบดี ประหยัด และกำลังวังชาของเค่รืองยนต์ดีมาก (ดีกว่า MB E200 NGT เสียอีก)
ยิ่งมาดูคลิปที่ทาง Headlight เอาลง ยิ่งชอบ และเห็นด้วยว่า Camry รุ่นนี้ใช้ได้ทีเดียว ผมเองก็ไม่เคยใช้ Toyota มาก่อน

ไอเดียนี้เกิดขึ้นมาเพราะอยากให้แฟนได้ใช้รถดีๆด้วย (แต่ผมเป็นคนจ่ายตังค์) สำหรับเธอ ยังไงก็ได้ ส่วนใหญ่ก็แค่ขับรถ
ไป รับและส่งลูกที่โรงเรียน และซื้อของ วัน ๆ ขับรถแค่ประมาณ 20 กว่า กิโล เอง

สงสัยรออีกสักพักดีกว่า รอดูว่า E Facelift จะเป็นยังไง หรือ C ตัวใหม่เป็นยังไง ไม่่รีบครับ เพราะ Camry ก็ยังใหม่อยู่มาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 14:20:26 »
Camry HV ถ้ารับได้กับไม่มีถุงลมม่านก็โอเคมากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 14:24:01 »
ตัวเลือกอีกตัวก็น่าสนนะครับ CLA

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 14:32:47 »
ใช้รถแค่นั้นไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ camry hv ก็ดีเกินไปแล้วด้วยซ้ำ ผู้หญิงส่วนใหญ่เค้าแยกความแตกต่างไม่ออกหรอก ขอให้มันเคลื่อนที่ไปข้างหน้าถึงที่หมายได้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 14:33:52 »
ผมเลือก Camry Hybrid ด้วยเหตุผล
1) เรี่ยวแรงพออยู่แล้ว และประหยัด ย่องเข้าบ้านกลางคืนเงียบๆได้ด้วย ผมกลับบ้านดึก
2) พื้นที่ในห้องโดยสาร ผมและเพื่อนนั่งไปด้วยกันได้อย่างสบาย
3) ใช้ไปยาวๆมีอะไหล่ โตโยต้าสต็อคอะไหล่ค่อนข้างดี และสต็อคนานอยู่แล้ว
รถเซียงกงก็มี Camry รุ่นนี้เห็นวิ่งตามถนนในโตเกียวและแถบคันโตเยอะพอดู
4) จ่ายน้อยกว่ากันหลายแสนถ้าเลือกรุ่นไม่ต้องมี Navigator
5) ผมไม่แคร์เลยกับภาพพจน์ทางสังคม และอาชีพปัจจุบันที่ทำไม่มีความจำเป็น
ต้องพึ่งพาภาพพจน์ของรถในการสร้างภาพพจน์ตัวคน (บางอาชีพเข้าใจว่าจำเป็นมาก)

ข้อ 5 นี่ไม่จริงครับ โดยสถานะ Commander Cheng จะขับรถโดยไม่มีรีวิวพร้อม video ประกอบไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 14:35:28 โดย ohmx »

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 17:30:48 »
ถ้ามองเฉพาะความคุ้มค่า เลือก Camry Hybrid ครับ

แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องความคุ้ม ใช้ตราดาวต่อไปดีแล้วครับ ^^

ออฟไลน์ Psychopath

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:57:53 »
ผมเพิ่งซื้อรถยุโรปเป็นครั้งแรก รู้สีกประทับใจในด้านสมรรถนะ ระบบความปลอดภัย และความเฟิร์มของรถในการขับขี่
และ image ที่ดี นอกจากความประหยัดซึ่งเป็นจุดเด่นของ MB E200 NGT ที่ผมซื้อมา

ทีนี้ที่บ้านมีรถอีกคันนึงซึ่งแฟนใช้อยู่ เป็น Camry Hybrid DVD ตัวใหม่ ใช้มายังไม่ครบปีเลย (ไม่ได้่ผ่อน) ส่วนตัวก็ชอบนะ
option ครบ และประหยัดใช้ได้ ทีนี่หลังจากได้ขับ MB ก็รู้สักว่ารถยุโรปมันดีกว่ายังไง เลยเกิดความคิดว่า
จะเปลี่ยน Camry Hybrid เป็น MB C200 ดีมั๊ย option ของ MB C200 คงด้อยกว่า และขนาดก็เล็กกว่า แต่ MB
คงได้ข้อดีแบบรถยุโรป แต่ไม่รู้ว่าความประหยัดด้านเชื้อเพลิงเทียบกันแลัวเป็นยังไง

ขอถามความเห็นเพื่อนๆ หน่อยครับ เปลี่ยนดีมั๊ย

หรือว่าใข้ Camry ไปก่อนแลัวรอ C ตัวใหม่ หรือว่า รอ E ตัว facelift แลัวยก E200 NGT ให้แฟนใช้ แลัวเราเปลี่ยนเป็น E facelift ดี

ขอบคุณครับ

อยากสอบถามท่าน จขกท ครับ

ที่ว่า ใช้ Camry Hybrid อยู่ แล้วมาใช้ E200 NGT. แล้วรู้สึกว่ารถยุโรปดีกว่า

ความรู้สึกนั้น ท่าน จขกท พอจะเล่าให้ฟังได้มั้ยครับ

คือผมมี choice ระหว่าง Camry hybrid 2012 กับ W212 NGT ครับ

แม้ราคาต่างกันพอควรอยู่ แต่ก็ลังเลอย่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 03:06:00 »
ดิฉันขอเลือกใช้Camry hybridต่อดีกว่า คุ้มค่ากว่า กว้างกว่าC class
Optionก็จัดมาเต็ม แถมจอดซื้อของข้างทาง ขับToyotaซื้อของถูกกว่าขับMBแน่นอนConfirmเลย
แต่ถ้าจะถอยMBให้ภรรยาใช้ รอE Faceliftน่าจะดีกว่าค่ะ

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:51:35 »
ดิฉันขอเลือกใช้Camry hybridต่อดีกว่า คุ้มค่ากว่า กว้างกว่าC class
Optionก็จัดมาเต็ม แถมจอดซื้อของข้างทาง ขับToyotaซื้อของถูกกว่าขับMBแน่นอนConfirmเลย
แต่ถ้าจะถอยMBให้ภรรยาใช้ รอE Faceliftน่าจะดีกว่าค่ะ

ชอบๆ +1 คร๊าบ

ใช้ HV ต่อไปเถอะครับ กว้างขวาง แรง ประหยัด นั่งสบาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 12:28:09 »
CAMRY ครับ Drive intelligent..be intelligent.

ออฟไลน์ Santia33

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:11:00 »

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 20:28:20 »
http://www.cbsnews.com/video/watch/?id=50137497n
ลองดู

อันนี้มันการชนแบบใหม่ที่เพิ่งเพิ่มเข้ามาครับ รถที่ผลิตก่อนผลเทสก็ห่วยทั้งนั้น