ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำข้อคิดดีๆ สำหรับเพื่อนๆครับ  (อ่าน 1901 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เอาซีเรียสพอประมาณนะครับ ถือว่าแชร์กัน
เหตุมาจากความอารมณ์ร้อนของตัวเอง ซึ่งพยายามหาทางดับเรื่อยมา  ผมขอยกเอาข้อคิดของคุณวิกรม กรมดิษฐ์ ซึ่งผมชื่นชอบ มาฝากเพื่อนๆครับ
เค้าบอกว่า  " ชีวิตมีค่ามากกว่าอารมณ์ "น่าเสียดายที่หลายคนต้องสูยเสียอนาคตด้วยอารมณ์วู่วามของตนเอง โดยไม่สามารถควบคุมอารมณ์ได้"
    พอดีวันนี้ก่อนมาทำงานขับรถออกมาจากบ้าน เจอผู้รับเหมาจอดรถปิดซอยสร้างตึกแถว ทำให้ผมต้องถอยรถ ไปออกอีกทางนึง ซึ่งก็ไม่ไกลครับ ไปได้สบายๆ เป็นต่างจังหวัด รถไม่ได้จอแจเหมือนกทม
แต่ติดตรงนิสัยเราไม่ดี อารมณ์ร้อน หมั่นไส้ เพราะตึกนี้มันจอดขวางมาหลายรอบ ใจมันร้อนอยากด่า อยากสั่งคนกระทืบไอ้คนคุมงาน ใจนึงพยายามควบคุมอารมณ์ เรื่องเล็กน้อยแค่นี้ เราไม่ควรโง่เขลา อยู่ดีๆจะ เอาตัวเข้าไปหาเรื่องเดือดร้อนทำไม บางท่านที่ใจเย็น คงไม่คิดอะไร ถือว่าท่านโชคดีครับ ที่เป็นคนใจเย็น คงทำบุญมาเยอะ ช่วงนี้ผมเลยศึกษาธรรมะหน่อยนึงครับ อิๆ เชื่อเรื่องวิบากกรรม พยายามทำบุญเยอะๆครับ จะได้เจอแต่สิ่งดีๆ คิดว่าถ้าเราไปเจองูพิษขวางทาง เราคงไม่พุ่งเข้าไปหามัน หาทางหลบมันดีกว่านะครับ
   พอดีเช้านี้มาเจอ 2 กระทู้ เรื่องขับรถจี้ตูด กับ ขับรถสวนกันในซอยต่อยผู้หญิง  เลยอยากเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา  ผมคิดว่าชาว Headlightmag ดีครับ มีอะไรก็ช่วยๆเตือนกัน  เพื่อความอยู่รอดปลอดภัยของพวกเราเอง และความน่าอยู่ของสังคมครับ   ขออภัยที่เพ้อเยอะไปหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:17:28 โดย maxillofacial surgeon »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

Re: ขออนุญาตแนะนำข้อคิดดีๆ สำหรับเพื่อนๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:19:26 »
เห็นด้วยครับ

ต้องปลง ถือว่าโชคไม่ดีเจอคนแบบนี้บนท้องถนน หลีกเลี่ยงการปะทะ
ตายมาไม่คุ้ม :-\ :-\

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ขออนุญาตแนะนำข้อคิดดีๆ สำหรับเพื่อนๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:21:15 »
ดีครับ มีอะไรก็ยอมๆกันไว้ มีน้ำใจให้กัน เขาทำไม่ดีหน่อยก็ทนๆไว้ ถือว่าหลีกเลี่ยงการปะทะ  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:44:22 »
เห็นด้วยครับ พูดตามตรงเลยว่าสังคมบ้านไม่ค่อยเอื้อให้คนในสังคมรักษาสิทธิทำให้บ่อยครั้งต้องทำใจกับพวกละเมิดสิทธิเข้าทำนองมือใครยาวสาวได้สาวเอา จนบางครั้งทำให้คนหันมาละเมิดสิทธิกันจนบางเรื่องกลายเป็นเรื่องธรรมดาใครก็ทำกัน  แต่ถ้าสังเกตุกันคนเดียวกันไปต่างประเทศที่เค้ามีระเบียบวินัยส่วนมากก็ไม่มีปัญหาสามารถปรับตัวให้มีระเบียบวินัยเข้ากับเค้าได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 16:43:45 »
อดทนครับ แต่ถ้าเกินลิมิทก็ลองใช้การเจรจา คนเราถ้ามีสติมันก็ต้องคิดได้บ้างละครับ แต่ถ้าเกินจากนั้น ก็แล้วแต่สภาวะครับ ;)

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 18:09:49 »
การศึกษาเท่านั้นครับ ปลูกฝังกันจริงๆจังๆ ตั้งแต่เด็กๆ คงจะดีกว่านี้ ผมก็คล้ายๆจขกท. ใจร้อน
แต่ ตั้งแต่มีครอบครัว มีลูก ความรับผิดชอบต่างๆมากขึ้น กลับใจเย็นขึ้น ใช้สติมากขึ้น ตอนนี้พยายามเลี่ยงเมื่อเจอเหตุการณ์เหล่านี้
ยอมถอยไม่ใช่ยอมแพ้ (แต่ถึงแพ้ ก็ชนะใจตัวเอง) คิดแบบนี้ ตอนนี้เลยรอดกลับมาเห็นหน้าครอบครัวทุกวัน 555