ผู้เขียน หัวข้อ: สอบบถามหน่อยครับถ้าเจอเซลว์โก่งค่าอุปกรณ์ตบแต่ง  (อ่าน 3744 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
สอบบถามหน่อยครับถ้าเจอเซลว์โก่งค่าอุปกรณ์ตบแต่ง

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อสองวันก่อนผมไปจอง civic fb ไว้และตกลงซื้อชุดแต่รอบคันในราคา 15000 บาท
จากก่อนหน้านี้ผมได้โทรไปสอบถามร้าน imade เค้าแจ้งราคาไว้ 14500 บาท เป็นวัสดุนำเข้าอย่างดี และผมก็มาดูที่ศูนย์มองแล้วก็น่าจะใช้ได้ ครั้งแรกเซลว์บอกราคามา20000 บาทเค้าบอกว่าจะคุยกับผู้จัดการให้ลดราคา และเค้าก็บอกว่าราคา 15000เป็นราคาต้นทุนเลย ผมก็อืม...มันก็แพงกว่าร้าน imade นิดเดียวและสะดวกติดตั้งไปเลย ก็เลยตกลงราคาขอที่15000 เซวล์ก็ตกลงไป พอกลับมาบ้านก็เริ่มหาข้อมูลราคาในคลับ civiv เค้าบอกราคาขุดแต่งที่ซื้อจากศูนย์มีราคาตั้งแต่ง10000-12000 บาทผมก็เลยลองโทรไปถามที่ศูนย์ผ่ายขายรถไหม่ ทำทีเป็นว่าจะซ์้อรถและถามราคาชุดแต่งรอบคัน พนักงานขายแจ้งราคามา 12000 บาทเท่านั้น แบบนี้ผมจะทำอย่างไรกับเซลว์ผมดีครับ เซวล์โก่งราคาไปตั้ง 3000 บาท ยังไม่ได้รับรถนะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบบถามหน่อยครับถ้าเจอเซลว์โก่งค่าอุปกรณ์ตบแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:05:06 »
ผมว่าถ้าพอใจ ก็จ่ายไปเถอะครับ ถือว่าสะดวก หรือลองถามเซลส์ให้ลดให้อีกนิดตามที่ว่า

ถ้าไม่พอใจติดข้างนอกก็ดีนะครับ

แต่เป็นผมคงเอาไปติดข้างนอก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: สอบบถามหน่อยครับถ้าเจอเซลว์โก่งค่าอุปกรณ์ตบแต่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:05:38 »
สอบบถามหน่อยครับถ้าเจอเซลว์โก่งค่าอุปกรณ์ตบแต่ง

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อสองวันก่อนผมไปจอง civic fb ไว้และตกลงซื้อชุดแต่รอบคันในราคา 15000 บาท
จากก่อนหน้านี้ผมได้โทรไปสอบถามร้าน imade เค้าแจ้งราคาไว้ 14500 บาท เป็นวัสดุนำเข้าอย่างดี และผมก็มาดูที่ศูนย์มองแล้วก็น่าจะใช้ได้ ครั้งแรกเซลว์บอกราคามา20000 บาทเค้าบอกว่าจะคุยกับผู้จัดการให้ลดราคา และเค้าก็บอกว่าราคา 15000เป็นราคาต้นทุนเลย ผมก็อืม...มันก็แพงกว่าร้าน imade นิดเดียวและสะดวกติดตั้งไปเลย ก็เลยตกลงราคาขอที่15000 เซวล์ก็ตกลงไป พอกลับมาบ้านก็เริ่มหาข้อมูลราคาในคลับ civiv เค้าบอกราคาขุดแต่งที่ซื้อจากศูนย์มีราคาตั้งแต่ง10000-12000 บาทผมก็เลยลองโทรไปถามที่ศูนย์ผ่ายขายรถไหม่ ทำทีเป็นว่าจะซ์้อรถและถามราคาชุดแต่งรอบคัน พนักงานขายแจ้งราคามา 12000 บาทเท่านั้น แบบนี้ผมจะทำอย่างไรกับเซลว์ผมดีครับ เซวล์โก่งราคาไปตั้ง 3000 บาท ยังไม่ได้รับรถนะครับ

แสดงว่าเซลล์บวกราคาเองครับ
ต้องลองคุยกับเซลล์ดู ว่าเนี่ยจะถอนจองนะ เพราะคุณโก่งราคาชุดแต่ง
เดี๋ยวจะไปจองกับคนอื่น แต่ศูนย์นี้แหละ

เ้ค้าอาจจะลดลงมาให้เท่ากับราคาคนอื่นได้นะครับ
เพราะถ้าคุณถอนจองเค้าก็ไม่ได้ยอด ไม่ได้เงินเหมือนกัน
อาจจะยอมลดราคาลงมาได้

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:11:21 »
ผมว่าถ้าพอใจ ก็จ่ายไปเถอะครับ ถือว่าสะดวก หรือลองถามเซลส์ให้ลดให้อีกนิดตามที่ว่า

ถ้าไม่พอใจติดข้างนอกก็ดีนะครับ

ผมไม่พอใจจะจ่ายครับ เค้าขายคนอื่น 12000 บาท แล้วจะมาขายเรา 15000 บาทผมว่ามันไม่ถูก ผมก็อยากได้ราคา 12000 บาทแต่ไม่รู้จะพูดยังไงครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:16:22 »

ผมไม่พอใจจะจ่ายครับ เค้าขายคนอื่น 12000 บาท แล้วจะมาขายเรา 15000 บาทผมว่ามันไม่ถูก ผมก็อยากได้ราคา 12000 บาทแต่ไม่รู้จะพูดยังไงครับ

บอกไปตามตรงเลยครับ ว่าถามแล้วมัน หมื่นสอง คุณลดให้ผมเหลือที่ผมถาม ไม่งั้นผมถอนจอง

ขอให้จบลงด้วยดี ได้รถใหม่ใช้ไวๆครับ  ;)

ออฟไลน์ nongtee3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:22:12 »
คุณก็โทรไปถาขอซื้อใหม่ถ้าเขาบอกราคา12000 ก็ถามต่อราคานี้รวมติดตั้งทำสีไหม(เอาให้ครบกันตุกติก) พอเขาบอกครบเราก็บอกว่าแล้วทำไมที่ผมจองไป+ซื้อชุดแต่งกับคุณราคาตั้ง15000 ต่างอะไรกันตรงไหนหรอครับรอฟังเขาแถๆๆพอเสร็จเราก็บอกเราจะเอาตัว12000ถ้าไม่ได้ก็ถอนจองเพราะโกงราคาเรา ระหว่างคุยก็บันทึกกเสียงสนทนาไว้ด้วยก็ดีนะครับ เวลาถอนจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องคืนเงิน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:32:15 »
คุณก็โทรไปถาขอซื้อใหม่ถ้าเขาบอกราคา12000 ก็ถามต่อราคานี้รวมติดตั้งทำสีไหม(เอาให้ครบกันตุกติก) พอเขาบอกครบเราก็บอกว่าแล้วทำไมที่ผมจองไป+ซื้อชุดแต่งกับคุณราคาตั้ง15000 ต่างอะไรกันตรงไหนหรอครับรอฟังเขาแถๆๆพอเสร็จเราก็บอกเราจะเอาตัว12000ถ้าไม่ได้ก็ถอนจองเพราะโกงราคาเรา ระหว่างคุยก็บันทึกกเสียงสนทนาไว้ด้วยก็ดีนะครับ เวลาถอนจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องคืนเงิน

ผมโทรไปถามเซวล์คนอื่นที่อยู่ใน ศูนย์เดียวกันครับ

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:53:29 »
ถามให้แน่ใจครับว่า ราคา 12 นั้นรวมทำสีติดตั้งหรือยัง

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:08:02 »
ผมเคยทำงานเป็นเซลยี่ห้อนึงนะครับ จะบอกว่าเป็นเรื่องปกติขายของต้องเอากำไรอยู่แล้ว แนะนำว่าก็ไปติดเองสิครับจะไปง้อทำไม
ของคุณยังดีนะเพื่อนผมขายเบาะหนังลูกค้าฟันไป18,000บาทต้นทุน4,000บาท

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:18:23 »
ผมเคยทำงานเป็นเซลยี่ห้อนึงนะครับ จะบอกว่าเป็นเรื่องปกติขายของต้องเอากำไรอยู่แล้ว แนะนำว่าก็ไปติดเองสิครับจะไปง้อทำไม
ของคุณยังดีนะเพื่อนผมขายเบาะหนังลูกค้าฟันไป18,000บาทต้นทุน4,000บาท

ผมก็เข้าใจครับว่ามันต้องมีกำไร แต่เซลว์คนอื่นเค้าขายกัน12000 บาท ใน12000บาทมันก็มีกำไรอยู่แล้ว ทำไมต้องมาบวกกำไรอีก

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:23:00 »
ถ้าเซลล์น่ารัก ก็ยอมให้ไปกินขนมครับ เย้ย ไม่ใช่ละ  :P

ลองไปคุยดูก่อนว่าเนี่ยพี่รู้นะว่าราคามันเท่านี้ ได้มาโก่งราคาอย่างงี้ก็ถอนจองนะ อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:26:38 »
ไม่สบายใจก็ถอนจองเลยครับ อย่าไปกลัว เราเป็นลูกค้า ต้องกล้าๆครับ  ^^

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:28:05 »

มายื่นยันครับด้วยคนครับ คือ แฟนผมเป็นเซลล์ขายรถ ยี่ห้อหนึ่ง

ลำพังเงินเดือนเซลล์ยังไม่พอค่าห้องเลยครับ (เรื่องจริง)
ที่อยู่ได้นั้นมาจากการเงินค่าคอม (ได้ตอนที่ปล่อยรถ บางเดือนไม่มีปล่อยก็ไม่ได้ และใข่ว่าจะได้เดือนนี้ นู้นรออีก 2 เดือน)  
ค่าอุปกรณ์ตกแต่ง (ถ้าขายตามราคา เซลล์อยู่กันไม่ได้หรอกครับ +3,000 แสดงว่าบวกน้อยมากแล้ว คือ ค่าอุปกรณ์จะได้เป็นค่าคอมส่วนหนึ่งครับ แต่ถ้าทำยอดขายอุปกรณ์ไม่ได้ตามเป้าที่บริษัทกำหนด คือ 5 หมื่น บาท เซลล์จะไม่ได้ค่าคอมเลยครับ และค่าคอมอุปกรณ์ที่ได้ คือ 5 % ครับ ถ้าขายตามราคา 12,000 ได้ค่าคอม 600 บาท)
ค่าตีรถมือสอง (นานๆ ครั้งจะมีทีหนึ่ง)

ในที่นี้พูดถึงเรื่อง ค่าอุปกรณ์ตกแต่ง ซึ่งผมจะบอกว่า บริษัทผู้ขายรถนั้นเป็นผู้อนุญาติให้เซลล์ขายเกินกว่าราคาที่บริษัทกำหนดไว้ได้ครับ

ดังนั้น เซลล์จึงไม่ผิดฐานฉ้อโกงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:35:54 โดย top3245 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:14:57 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดามากๆครับ

เซลก็ต้องกินต้องใช้ ก็แบบนี้แหละครับ

ถ้าไม่อยากจ่ายก็ติดข้างนอกครับ สบายใจไม่ต้องคิดมาก

ของแต่ง 0 ก็เอามาจากร้านข้างนอกทั้งนั้นแหละครับ แต่เค้าได้ราคาดีกว่า

แล้วมา + เราอีกที

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:04:40 »
ถ้าอยากขับรถเขาแล้วรอไม่ไหวก็ทำเป็นหูทวนลมเหมือนไม่รู้เรื่อง แต่ถ้าไม่รีบรอคิวใหม่ได้ก็ยกเลิกจองเปลี่ยนเซลล์ครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:15:00 »
ผมอยากจะบอกแบบนี้ครับสั้นๆ ใครทำธุรกิจไม่หวังผลกำไรมั้งครับ   ตย. ไข่ดาว 7 บาท คิดว่ากำไรเท่าไหร่ครับถ้าต้องทอดทีละใบ ไข่ใบนึง3.50+ น้ำมันทอด ค่าขนส่ง ค่าล้าง ค่าวิชาชีพ อย่ามองโลกในแง่ร้ายเกินไปครับท่าน ส่วนตัวผมถ้ารู้ว่า+ผมก็ไปทำร้านข้างนอกครับ มันเป็นเรื่องปกติอยู่ที่ เซลล์ต้อง+บ้าง การเป็น Sale ก็คือการ Manage Marginแต่ละคันให้มันได้กำไร คันนี้ขายเท่าทุนเลยอาจจะเอาแค่ยอด บางคันทำกำไรได้ก็+เผื่อคันที่ขายติดต้นทุนบ้าง  ;)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:42:25 »
ถ้าคุณไม่สบายใจก็ถอนจองไปครับ  แล้วเอาไปติดตั้งเอง

เงินเดือนเซลล์ใช่ว่าจะมากตามที่ คุณ top3245 ว่ามาทุกประการครับ  

เงินเดือนบางเจ้าแทบไม่มีเลยด้วยซ้ำ ปล่อยรถคันหนึ่ง ได้ 500-1000 ก็มี  

ยิ่งเซลล์ใหม่ๆด้วย มีแต่ยอดจอง รับรถอีก 3 6 เดือน  เค้าได้รับค่าคอมก็ต่อเมื่อ ลูกค้าได้รับรถแล้วนะครับ

ในระหว่างสามเดือนนี้เค้าจะเอาที่ไหนกินที่ไหนใช้ละครับ  

อาชีพเซลล์ขายรถนี่รายได้ดีไหม  ถ้าลูกค้าเยอะก็ดีเงินก็เยอะตาม  แต่ถ้าลูกค้าไม่มีอันนี้ก็เจ็บตัวเยอะเหมือนกันครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 21:49:46 »
ยกเลิกแล้วไปติดข้างนอกก็ได้ครับ
ราคานี้ คิดว่า ของเทียบค่อนข้าง100%
ราคาเบิกศูนย์ของแท้ รวมแวท เกือบๆสองหมื่นห้าครับ
ผมคิดว่าเซลล์เขาก็เอารถคุณไปติดข้างนอกเช่นกัน
แล้วก็บวกไปอีก -.,-

ปล.ของเทียบกับแท้ ผมแยกไม่ออกเลยครับ -.,-
ปล.2 ถ้าเอาของแท้แนะนำให้สั่งทีหลัง
พอของมาก็ขอดูก่อนติดทำสี
ป้องกันเซลมั่งระดับนึง

ไช่ครับมันเหมือนกันจนดูไม่ออกเลย แต่กลัวใช้ไปสักพักมันจะเริ่มหลุดครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:39:43 »
คนซื้อรถก็ต้องกินต้องใช้ แอบบวกกับเรามากเกินไป มันไม่ไหวนะครับ
เป็นผม ยกเลิกจองแล้วไปซื้อยี่ห้ออื่นที่แถมชุดแต้ง แล้วไม่มีค่าจุกจิก