ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรจะรอดู toyota ecocar ก่อนตัดสินใจไหม  (อ่าน 4245 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
ผมควรจะรอดู toyota ecocar ก่อนตัดสินใจไหม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:39:35 »
รบกวนแนะนำด้วยครับเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไร
พอดีจะซื้อรถอีโค่คาร์ซักคันไว้เป็นรถคันที่สองใช้ในภารกิจส่งลูกไปโรงเรียนส่งเมียไปทำงาน
ท้ายใส่ของบ้าง เน้นความประหยัด ดูแลง่าย ปลอดภัย แต่ก็มีความสวยอยู่บ้าง
ตอนนี้ดูอยู่ก็  ::)
- อเมซ พอได้(แต่ท้ายกุดๆ นี่ก็ลังเลอยู่นะ)  :)
- สวิฟท์ กว่าจะได้รถคงน๊านนาน แต่ชอบภายนอกภายใน :D
- มาร์ช MC ไม่รู้จะมาแบบไหน แบบเดิมตามกลมมันเด็กไป(สำหรับเรา)  :)
- อัลมิรา ชอบความฟ่างใหญ่นะ แต่ความอืด..ไม่อยากได้เลย :(
- มิราจ (ยังไม่ชอบ)  :-\

คิดไปมาหลายตลบ(ตามประสาคนงบจำกัด) หรือว่าควรจะรอ toyota ecocar ที่
ข่าวว่าจะมาสิงหาคม56นี้ เห็นสปายช็อตแล้วก็ดูน่าสนใจดี  :o
และก็จะได้ซื้อรถราคาเท่าคนอื่นๆ(ไม่ได้คืนภาษี)

***อยากทราบความเห็นเพื่อนๆ ว่ามีเหตุผลอะไรบ้างที่ผมควรจะรอดู toyota ecocar
ก่อนตัดสินใจเลือกคันใดคันหนึ่งช่วงงานมีนา-เมษานี้ครับ***

(ก็ไม่ค่อยรีบร้อนแต่ก็อยากได้รถมาแทนคันที่ขับปัจจุบันจะได้เวลาเข้าอู่อีกแล้ว)

ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
Re: ผมควรจะรอดู toyota ecocar ก่อนตัดสินใจไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:45:32 »
ถ้าไม่รีบซื้อ รองานมอเตอร์โชว์ มีนา-เมษานี้ก่อนก็ดีนะครับ

ส่วนตัวผมก็จอง swift ไปแล้ว.......โน่น ได้รถปี 2557

ถ้า อีโคคาร์ ของโตโยต้าออกมาสวยไม่แพ้กัน + ได้รถเร็ว....สงสัยผมอาจมีลังเลล่ะงานนี้ 555

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ผมควรจะรอดู toyota ecocar ก่อนตัดสินใจไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:49:32 »
รอเถอะครับ ไงก็มีรถใช้อยู่แล้วไม่จำเป็นต้องรีบครับ
ถ้าซื้อตัวอื่นไป แล้วพี่โดเค้าทำมาดีแล้วจะช้ำใจนะครับ  ;D

ออฟไลน์ huakee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:27:20 »
ถ้าซื้อตอนนี้ อแมซ เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:26:55 »
ถ้าอยากได้ผมว่าไปดูเลยก็ได้ครับ ไม่ต้องรอหรอกครับ ซื้อก่อนใช้ก่อน เดียว mirage 4d มา eco to มาก็รอดูก่อนไม่ได้ใช้ซักที  ;D
ผมว่าคุณ อัมมรา มันก็ไม่ได้อืดจนหลับถ้าขับในกทม. นะครับ แต่พวงมาลัยมันแมวหง่าวมากๆ ช่วงล่างเอาแบบนั่งสบายๆแต่ไม่กะชับเลย
ถ้าไม่เน้นว่าเอาความยาวมัน ผมก็อยากจะให้ไปดู อเมซ นะ

ภายในอเมซและไบรโอเป็นสิ่งที่ผมรับไม่ได้ การวางรูปแบบ คอนโซล มันเหมือนเอาคอนโซล รถเมล์ส้มมาแปะๆ
ถ้าไปนั้งรถเมล์ด้านหน้าบ่อยๆ สังเกตุช่องแอร์มันจะไม่อยู่ ตรงกลางไม่มีความ balance (คห.ส่วนตัว)  และสีเบจที่สุดจะบรรยายยย
แต่เกียร์ธรรมดาระดับเปลี่ยนเกียร์กระชับดี ประเสริฐกว่า nissan มากๆๆๆๆ  ไม่เคยขับเลยไม่รู้ว่าเป็นยังงัย ข้างนอก จนถึงเสา C ดูดี แต่ตรูดมันช่าง....

มิราจผมว่าลองไปดูก่อนครับ ภายในมันดูดีกว่าข้างนอก เครื่องยนต์กลไก ผมว่าแรงแบบเงียบๆ ไม่หวือหวา แต่ไม่น่าเบื่อ
ไหลเรื่อยๆ ไม่ติดเบาะ แต่เบาะคนขับรู้สึกว่ามันแคบกว่า อัมมรา อยู่เป็นไปได้จาก เสาเอมันเบียดมาเยอะอยู่  คอนโซลผมว่าดูดีกว่าสองคันบนที่ว่ามา
ช่วงล่าง นิ่มกว่ามาร์ชแต่ดัน หนืบกว่าไม่เข้าใจเหมือนกันแต่ขับแล้วสบายกว่า เสียอย่างเดียว ภายนอกดูประกอบไม่เสร็จ(คห.ส่วนตัว)

มาร์ช(ใช้อยู่)  พวงมาลัย ช่วงล่าง ดีกว่า อัมมรา จิ๊ดเดียว เกียร์หอน(ผมเกียร์ธรรมดา ยังไม่ได้เคลม)  พวงมาลัยขับในเมือง เลี้ยวได้เบาะมือมากๆๆๆๆ
ภายในมองครั้งแรกคิขุมากกกกก แต่ฟอนท์เลขไมล์ผมว่าสวยสุดใน eco car เก็บเสียง ผมว่า มิราจทำได้ดีกว่า เยอะๆๆๆๆ
แรงแมวเกือบหง่าว เกิน 2800++ ถึงจะเริ่มแรง เกิน 4900 เริ่มหมด เบาะไม่กระชับ แต่นั่งแล้วไม่ปวดหลังเหมือน os กะ ris
เสียอย่างเดียว ถ้า จข. รถ นน.เกิน 75 ขึ้นไป และใด้นอนในรถบ่อยๆ เบาะคนขับจะยวบบบบบ
สาเหตุเกิดจาก เค้าใช้ฟองน้ำทำเป็นหลุมในการปรับระดับที่นั่ง คิดว่าเคลมแล้วก็ไม่หาย(ผมเคลมไป 1 แล้ว)
เฉพาะเบาะคนขับ
ผมว่าตอน mc ก็ไม่เปลี่ยนไปมากกว่าเก่าแน่ๆครับ ดีไม่ดีอาจเปลี่ยนกะจังหน้า เพิ่มเข็มความร้อน เพิ่มABS ในรุ่น e แต่ถ้ารอได้ก็รอครับ ABS ใช้บ่อยกว่าถุงลมครับ

สวิฟไม่เคยลอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:37:11 »
รอไปเต๊อะจะได้ไม่เสียใจภายหลัง ถ้าไม่โดนใจก็รอซื้อใบจองสวิฟท์เพราะคาดว่าบางคนรอนานแล้วมาเจอพี่โตเข้าไปอาจเปลี่ยนใจก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 15:00:12 »
อย่ามองข้าม โตโยต้า เพราะเค้าคือเจ้าตลาด

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 15:26:02 »
ผม จขกท ครับ
-ที่จริงผมจะลงเอยกะอเมซ แล้วหละครับ เพราะใจนึงก้อยากได้รถซีดานมีที่ใส่ของท้ายรถ
-แต่มาคิดอีกทีโตต้ากำลังจะมาเลยน่าจะรอดูซักหน่อย เพราะว่าผมใช้รถแบบว่านานเป็นสิบปีต่อคันครับ   
 ถ้าได้พี่โตที่ดูจะทนทาน ซ่อม-ดูแลง่าย น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
-ว่าแต่พี่โตเขาจะมาเดือนไหนแน่ ใครพอทราบบ้างครับ ระหว่าง มิย.- กค. หรือ สค. (มี2กระแส)
-และคิดว่าจะมีโอกาสเห็นตัวโชว์ในงานปลายเดือนมีนานี้บ้างไหม
-ถามอีกข้อนะครับ สมมุติถ้าพี่โตเปิดตัวและให้จองแล้ว เราจองเป็นอันดับแรกๆ ใช้เวลานานเท่าไรจึงจะได้รถครับ มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง
ขอบคุณทุกความเห็นและเว็บไซต์แห่งนี้ครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 15:55:54 »
เค้าเอามาวิ่งทดสอบบนถนนจริงมาซักพักแล้ว  คิดว่าคงไม่ยิงยาวไปเปิดตัวปลายปี
แต่ก็ไม่แน่ถ้าไลน์การผลิตเต็ม...
รอดูไปก่อนก็ดีครับ  อาจจะได้เห็นเปิดตัวพร้อมกับ Vios ก็ได้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 16:40:50 »
เหตุผล ที่ให้รอ เพราะท่านไม่รีบครับ รอดูกันครบๆครับ จะได้เลือกง่ายหรือยากขึ้นก็ไม่รู้
เพราะตอนนั้นคงจัดกันเต็ม คนซื้อก็ได้ประโยชน์เต็มๆครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 16:51:00 »
จองตอนนี้ยังไงก็ต้องรอรถถึงปลายปีอยู่แล้ว คนขายก็ไม่ได้อยากขาย คงไม่ได้ส่วนลดของแถมอะไร
เผลอๆเจอโปรโมชั่นพิเศษ บังคับซื้อชุดแต่งเข้าไปอีก
รอดูตอนนั้นยังไงก็ไม่เสียหาย ต่อให้ไม่ถูกใจรถของโตโยต้า ค่ายอื่นก็ต้องมีโปรดีๆงัดมาสู้ให้รถตัวเองขายแข่งได้

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 19:37:30 »
รอดูก่อนก็ดีนะครับ จะได้มีตัวเลือกเพิ่มมาอีก
พักหลังๆมานี่โตโยต้ารถเริ่มค่อยๆสวยขึ้นแล้วนะ ;D แต่ออฟชั่นมันไม่ค่อยสวยตาม :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 00:30:39 »
รอดูก่อนครับ ไม่ต้องรีบร้อน

มันอาจจะสวยและถูกใจก็ได้ครับ