ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์ วันไปรับรถที่ จะไม่มีวันลืม  (อ่าน 7363 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
หลังจาก ที่จอง mazda 3 1.6 ตัว top  ไป   ทางโชว์รูม ก็ ติดต่อให้ไป รับรถ ตรง  พระสาม หรือเปล่า  ไม่แน่ใจลืม

เหมือนกัน  ไม่รู้เรียกอะไร   พอไปถึง  ก็ ตามนัด แต่ เค้าบอกว่า รถ กำลังติดฟิมล์ อยู่  เลยให้ไป นั่งรอให้ ห้องรับรอง  เค้าก็เอา กาแฟน มาเสริฟ  เป็นอย่างดีครับ ห้องแอร์

เย็นเย็น  ก็นั่งไป  นั่งไป  ประมาณซัก ยี่สิบนาที  เค้าก็เอารถเรา  เข้ามาใน โชว์รูม  นะครับ  มาติดเสาอากาศอะไรอีก

จากนั้นเซลล์  ก็ พูดคุย แล้ว จ่ายเงินดาวน์ สองแสนครับ     ( เซลล์นับเงินเร็วมาก  จ่ายเป็นเงินสด   )

จากนั้น เซลล์ ก็อธิบายให้พัง  ถึง ลาย ละเอียด ต่างต่าง

จากนั้น  ก็ เป็นช่วง เนะนำ  การ ใช้รถ  (  มือใหม่ สุดสุด ไม่รู้เรื่องอะไรเลย หุหุ   )

พนักงงาน ที่เป็นผุ้ชาย  ก็อธิบาย วิธีใช้งาน ทั่วไป    หลังจากเสร็จสิ้นทุกกระบวนการ

สุดท้ายคือ ขับรถกลับบ้าน  ( ให้พ่อขับ พ่อขับรถมาเยอะ  แต่เป็น พวก เกียร์ธรรมดาครับ  ระบบ ABS  อะไร พ่อเค้า  ก็ ไม่เคยได้ สัมผัสมาก่อน  ขับแต่ รถเกียร์กระปุกธรรมดา

ก็เลยให้พ่อขับ  (  แต่เซลล์  ไม่เติมน้ำมันให้  ก็เลย  ต้องไป เติม )  เลยจากโชว์รูมไป ประมาณ 40  เมตร  ติดกันเลยก็ว่าได้

เป็นปั้มใหญ่ พอสมควร  ก็ เลี้ยวรถเข้าไป ให้ เด็กปั้มเติม  ( ก็ดับเครื่อง แบบ ตามพิธีการ สุดสุด ) 

แล้วก็ อ้าวว  เอาลืม มี้กี้ พนังงานขายบอก เปิดถังน้ำมันตรงไหนนะ ก็เอาคู่มือมากลางอ่าน  นาน  อะ หลายนาที สุดท้ายก็เจอ     เปิดได้      เติมเต็มถัง  ก็ เก้าร้อยกว่า

พอเติมเสร็จ  สตาร์ทรถ  พ่อก็จะเข้าเกียร์ D   แต่  มันเข้า ไม่ได้  มันติด  มันไม่เข้า  พ่อก็ พยายามดึง  และ งัด 55555+++ เด็ก ปั้มก็ งง เอ๋ คันนี้ ทำไม ไม่ไปซักที

คันหลัง ต่อคิว เติม น้ำมัน กันเพียบ  พ่อบอก  เอาคู่มือมากลางดูเร็ว  พยายาม หาว่า ทำไม เค้าเกรียร์ ไม่ได้  ต้องทำไง  นาน อีกหลาย นาที

จนรถ ที่รอ คิวเติม  รอไม่ไหว  ต้องไป ช่องอื่น  ทางเรา  ก็  กำลังหาใน คู่มือ สุดท้าย  (  โทรไปหาเซลล์ )  บอกรีบวิ่งมาหาด่วนอยู่ ข้างข้าง  โชว์รูมนี่เอง เข้าเกรียร์ไม่ได้

(  คือตอนนั้น ในรถ  วุ่นวายมาก เด็ก ปั้ม  ประมาณ สามคน มายืนดู  ว่า เป็นอะไร ยังไง     )

สุดท้าย  เซลล์มาถึงบอก ( ต้องเหยียบ เบรคก่อนเข้าเกียร์ ) ป ล ตอนอยู่ที่โชว์รูมก็บอกไป  แล้ว แต่ลืม  สุดท้ายก็ขับออก  แบบ เด็ก ปั้ม งง กัน เป็นแถว 

ประมาณ สิบกว่า นาที   อยู่ ตรง ช่องเติม  น้ำมันอะครับ  อายมาก  บอกตามตรง

คือ เรื่อง ง่ายง่าย นะ แต่มือใหม่ ก็ จริงจริง  พ่อ  ก็เคยขับแต่ เกียร์  กระปุก

พี่ เค้า ก็ ไม่รู้เรื่องอะไรเลย   คือ ซื้อ  แต่ยังไม่รู้เป็นไง ซื้อไปก่อน ใหม่  เหมือนกัน  แล้วตอนซื้อก็ ไม่ได้ ปรึกษาใคร เค้าซื้อเอง  โทรไปหาพ่อ  วัน รับรถเลย  บอกว่า

มาขับ  กลับบ้านให้หน่อย  พ่อก็ ไม่ได้  รู้มาก่อนมา ต้องมา ขับรถ  ก็ไม่ได้  เตรียมหาข้อมูลมา  คือ มา กัน แบบ ไม่รู้ อะไร อะ 5555+++

ก็ บอกคำเดียว  อาย  หุหุ  อายจริงจริง   ทำให้ ทุกวันนี้ ผมเลย พยายาม หาความรู้เรื่อง รถเข้าไว้ ทำให้ เดี๋ยวนี้ พอ รู้บ้างแล้วครับ  ( จะไม่ลืมวันนั้น จริงจริง )

ทุกวันนี้ ยังขับไม่ค่อย คล่องเลยครับ 

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: เหตุการณ์ วันไปรับรถที่ จะไม่มีวันลืม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:39:21 »
 ;D ;D ;D 55555 จำจนตายเลยๆครับๆๆ แบบงี้ๆๆๆ555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: เหตุการณ์ วันไปรับรถที่ จะไม่มีวันลืม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:42:48 »
พ่อผมก็แบบ จขกท. เลยครับ 55+

ว่าแต่ มาสด้า3  1.6 มันมีท๊อป ไม่ทอปด้วยเหรอครับ  มีรุ่นเดียวนี่นา กับรุ่น S+ *-*

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 02:22:10 »
ให้กำลังใจครับ

เป็นเรื่องธรรมชาติของทุกๆ คน  ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องอาย

นักขับรถแข่งที่เก่งที่สุด ตอนหัดขับรถครั้งแรก ก็ห่วยบรม เลยเหมือนกัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:21:33 »
สู้ๆๆต่อไปครับ
ทุกคนเกิดมาก็ไม่มีใครขับรถเป็นตั้งแต่เกิด ค่อยๆฝึกฝนกันไป เดี๋ยวก็ชิน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:32:59 »
หุหุหุ ผมเคยไปเติมน้ำมันแล้วหาที่เปิดฝาถังไม่เจอเคยแต่แบบเอากุญแจไปไขเอาต้องเรียกเด็กปั๊มมาช่วยหาที่เปิดให้ พอเปิดเสร็จฝาถังอยู่อีกด้านต้องถอยมาจอดเติมใหม่ตอนนี้ไม่พลาดล่ะ  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:22:37 »
พ่อผมก็แบบ จขกท. เลยครับ 55+

ว่าแต่ มาสด้า3  1.6 มันมีท๊อป ไม่ทอปด้วยเหรอครับ  มีรุ่นเดียวนี่นา กับรุ่น S+ *-*

มีนะครับ ผมซื้อรถ ตอนปี 2012 ได้รับ ช่วงปลายปี 2012 ครับ  ก็มี ให้เลือกเป็น รุ่นรุ่น เหมือน รถ ทั่วไปครับ :)
He who questions nothing learns nothing
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:35:11 »
ดีนะคนต่อแถวในปั๊มไม่ฉุนเอา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 16:10:23 »
ดีนะคนต่อแถวในปั๊มไม่ฉุนเอา

ใครบอกว่า ไม่ฉุน 55555+++  ทำหน้า ฟืดฟัด ด้วย หุหุ   แต่ไม่ว่าเค้า หรอก  ก็  เรา แหละ  ช้า เอง  สุดท้าย เค้าก็ไป ใช้ช่อง อื่น ครับ :o :o

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:58:35 »
อย่าคิดมากครับ รถใหม่มีระบบอะไร อีกเยอะแยะ ที่เราอาจจะยังไม่รู้

แนะนำให้อ่านคู่มือให้จบเลยครับ  จะได้รู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง ..  mazda3 คนยังไม่รู้เลยว่าแอบมี ฮีทเตอร์ กะเค้าด้วยนะ ^^

ออฟไลน์ june_lol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:43:14 »
ค่อยๆ เรียนรู้ไปครับแล้วจะรักมันมากขึ้น
ปล.ทำไมจขกท.เว้นวรรคบ่อยจังครับ? เหมือนติดพิมพ์ภาษาอังกฤษเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 17:37:19 »
ค่อยๆ เรียนรู้ไปครับแล้วจะรักมันมากขึ้น
ปล.ทำไมจขกท.เว้นวรรคบ่อยจังครับ? เหมือนติดพิมพ์ภาษาอังกฤษเลยครับ

555++ ก็ พิพม์ ภาษไทย พอพอ กับ ภาษาอังกฤษ ไม่ใช่อะไรหรอก พิมพ์ ติดติด กัน มาก  มันอ่าน ไม่ค่อย รู้เรื่อง หุหุ ( ค ห ส ต )  ;D ;D