ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งรถตู้โดยสารอันตรายจริงๆ (ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ)  (อ่าน 11654 ครั้ง)

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
เป็นอาชีพที่ต้องรับผิดชอบชีวิตผู้อื่น แต่กลับประมาทกันเสียเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
ออกจากกรุงเทพน่าจะประมาณ 6 โมงเช้า ถ้าหลับใน นอนมาพอรึเปล่า กลางคืนได้นอนมั้ย ถ้าเลี่ยงได้น่าจะเลี่ยงขึ้นรถช่วงเช้านะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถึงคนขับรับโทษตาย (ซึ่งมันสมควร) ผดส. ก็ไม่รอดกลับมา น่าเสียดายครับ

ออฟไลน์ hutzero

ส่วนตัวผมเองเคยประสบอุบัติเหตุกับรถตู้มา 2 ครั้ง   ช่วงวัยรุ่น  จากนั้นมาถ้าไม่จำเป็นจริงๆจะไม่ขึ้นอีกเลย
ทุกวันนี้ยังเห็นรถตู้ขับหวาดเสียวอันตรายอยู่เกือบทุกวัน  อยากจะสาบแช่งนะครับ  แต่....ถ้ารถคว่ำ คนขับตายไม่ว่า 
พาคนอื่นไปตายด้วยนี่ไม่รู้จะพูดยังไง   ก็เลยกลายเป็นอวยพรให้ผู้่โดยสารปลอดภัยทุกครั้งที่เห็นรถตู้แบบนั้น

ปล.  รถตู้ส่วนใหญ่ขาดการบำรุงรักษา  พอเก่าก็ขายมือ2  ส่วนคนขับมือใหม่ก็ซื้อมือ2 คันนั้นมาขับต่อ   

ปล2. ครั้งสุดท้ายที่ผมขึ้น  "รถตู้เบรคแตกลงข้างทาง" ครับ

ออฟไลน์ balliblue

เรื่องรักษาสิทธิ ผมเคยนั่งรถตู้กลับจากกรุงเทพมาบ่อวิน (รถตู้คันนี้ขับค่อนข้างดีครับ) มีป้าคนนึงนั่งด้านหลังผมคุยโทรศัพท์เสียงดังยังกับเป็นรถส่วนตัวคุยกับเพื่อนด่าผัวอยู่นั่นแหละผมง่วงมากทนไม่ไหวในรถตู้ก็ไม่มีใครกล้าว่าอะไร ผมก็บอกป้ารบกวนช่วยเบาๆหน่อยรบกวนคนอื่นบอกดีๆนะครับเพราะผมก็เกรงใจในฐานะที่ผมเป็นผู้น้อยตามสังคมไทย กลับโดนว่าซะไม่มีมารยาทไม่รู้จักผู้หลักผู้ใหญ่แต่อย่างน้อยก็หยุดคุย ส่วนคนอื่นๆในรถตู้นะเหรอจับความรู้สึกได้ว่าน่าสงสารจังโดนด่าซะเยอะไม่น่าไปยุ่งกับป้าเค้าเลย

เฮ้อ ก็เป็นกันซะอย่างนี้ป้าคนนั้นลงก่อนผมพอถึงที่หมายผมลงปลายทางก็บอกคนขับว่าวันหลังพี่ช่วยทำป้ายห้ามโทรศัพท์รบกวนผู้โดยสารหน่อยนะครับ
ถ้าเป็นผม ผมจะด่ายัยป้านั่นกลับ เลยว่า มีอะไรให้น่าเคารพ แค่ สมบัติผู้ดีไม่มีเลย  คุยโทรศัพท์น้ารำคาญ