ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ในตลาดบ้านเรามีรถรุ่นไหนใช้ E85 ได้บ้างครับ  (อ่าน 17105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
อยากถามไว้เป็นข้อมูลครับ ว่าตอนนี้ในตลาดบ้านเรามีรถรุ่นไหนใช้ E85 ได้บ้างครับ แล้วข้อดีของE85(จริงๆ) มันต่างกับ โซฮอล์91/95 อย่างไรบ้าง ;)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ข้อดี คือ ราคาต่อลิตรถูกกว่าน้ำมันชนิดอื่นมาก
เพราะนอกจากไม่ต้องเก็บเข้ากองทุนน้ำมันแล้ว รัฐยังอุดหนุนอีก

รถที่ใช้ได้ เท่าที่รู้
Civic FB
CRV G4
Volvo S60/V60

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Lancer EX 1.8
Altis 1.8 ด้วยครับ
อนาคตอาจมี Accord ด้วยพี่น้องร่วมค่ายเติมได้หมดหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Accord
Cr-v
Civic
Lancer EX
Volvo
น่าจะแค่นี้นะครับ แต่อนาคตคงมากขึ้นกว่านี้แน่นอน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pongisra

ข้อดีอีกข้อคือกลิ่นไอเสียไม่เหม็นครับ ออกจะหอมๆด้วยนะ 55

ถ้านับเฉพาะรถตลาดผมก็นึกออกเท่าที่พี่ๆข้างบนพูดมาก ถ้าไม่ตลาดนึกออกอยู่รุ่นนึง Bently Continental GT

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Captiva  ด้วยครับ

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
ข้อดีอีกข้อคือกลิ่นไอเสียไม่เหม็นครับ ออกจะหอมๆด้วยนะ 55

ถ้านับเฉพาะรถตลาดผมก็นึกออกเท่าที่พี่ๆข้างบนพูดมาก ถ้าไม่ตลาดนึกออกอยู่รุ่นนึง Bently Continental GT
หอมเลยหรอครับ 555 ;D

ข้อดี
-ประหยัดกว่าเพราะภาษีน้ำมันถูกกว่า และตัวรถที่ใช้E85ภาษีก็ถูกกว่า
-รักษ์โลก เนื่องจากethanol นั้นมาจากพืชที่ปลูกในยุคนี้ พืชดูดCO2เข้าไปก่อน เราใช้รถเท่ากับปล่อยCO2ออกมา หลังหักลบกัน รถที่ใช้ethanolในสัดส่วนมี่มากกว่าจะมีcarbon footprintน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
ข้อเสีย
ปั้มหายาก กทม. ยังมีพอสมควร แต่ต่างจังหวัดหายากสุดๆ มีแค่บางจังหวัดเท่านั้น :-\ ไม่รู้สนับสนุนให้ใช้จริงรึเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ต่างกับพวก e10 เท่าไหร่ครับ

ยิ่งใช้ทุกวัน หรือ บ่อยๆ ยิ่งดีครับ

ที่สำคัญ ช่วยเซฟไปได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
รถ E85 ก็สามารถเติม โซฮอล์91/95 ได้ใช่ไหมครับ :) แต่รถโซฮอล์ไม่สามารถเติม E85 ได้ถูกต้องไหมครับ :D

ออฟไลน์ krurkrit

• Newbie
  • *
รถ E85 ก็สามารถเติม โซฮอล์91/95 ได้ใช่ไหมครับ :) แต่รถโซฮอล์ไม่สามารถเติม E85 ได้ถูกต้องไหมครับ :D

พูดให้ถูกคือ รถที่เติม E85 ได้ ก็เติม E20, โซฮอลล์ 91/95, เบนซิน 91/95 ได้หมดครับ
รถเติม E20 ได้ก็เติม โซฮอลล์ 91/95, เบนซิน 91/95 ได้

วิ่งแบบรถไม่ติด ต่างจังหวัด คิดเป็นเงินแล้ว ผมว่าไม่ค่อยต่างนะ (ผมอาจจะวิ่งไม่เยอะพอ)
Civic 1.8E ผมใช้ E85 วิ่งได้ ประมาณ 11-12 โล/ลิตร
โซฮอลล์ ได้ประมาณ 17-19 โล/ลิตร
คิดเป็นเงินก็พอๆกัน  ;D

ออฟไลน์ oatz

• Newbie
  • *
Accord
Cr-v
Civic
Lancer EX
Volvo
น่าจะแค่นี้นะครับ แต่อนาคตคงมากขึ้นกว่านี้แน่นอน
ตามนั้นครับ แต่เพิ่มเติมนิดนึง
Lancer EX เฉพาะตัว 1.8 ครับ
Cativa

ออฟไลน์ oatz

• Newbie
  • *
Accord
Cr-v
Civic
Lancer EX
Volvo
ตามนั้นครับ แต่เพิ่มเติมนิดนึง
Lancer EX เฉพาะตัว 1.8 ครับ
Cativa
ลืม Altis 1.8 ไปอีกคัน  ;D ;D ;D