ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้จะไปดูรถครับ....ก่อนเข้าเช็ค 72 รายการ  (อ่าน 8507 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ขอโทษนะครับ ถ้ามันจะเป็นอีกกระทู้ F30 ที่ตั้งขึ้นมาให้หลายๆท่านรำคาญ

เนื่องจากนี่จะเป็นรถคันแรกในชีวิต จึงอยากจะให้มันดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ

ผมจะเข้าไปดูรถหลังลงจากรถขนรถ โดยยังไม่ผ่านการ ปรับสภาพก่อนส่งมอบรถใดๆทั้งสิ้น
เลยอยากทราบว่ามีอะไรต้องดูบ้างครับ?
สิ่งไหนที่พบเจอแล้วควรปฏิเสธรถคันนี้
จุดไหนที่เจอแล้วผ่านได้ แต่ต้องตรวจละเอียดเมื่อถึงวันส่งมอบ

สุดท้าย...ผมพบว่าล๊อตหลังตรุษจีน เรื่องโครงเบาะเป็นสนิม หายไปแล้ว
โดยโครงเบาะไม่มีสนิม และไม่ใช่สีทาเยิ้มๆ แบบที่มี ตย. มาให้ดูกัน (ดูเป็นเหล็กๆเนียนๆ ไร้สนิมครับ)
เลยอยากถามว่า เราควรรับรถที่โครงเป็นสนิมมั้ย ในเมื่อมี ล๊อต ที่ไม่มีสนิมแล้ว
เพราะรถคันนี้เค้าหามาให้พิเศษ (รถที่เซลล์นัดให้ทีแรกคือ สิ้นเดือนครับ แต่ผมไม่สะดวกเนื่องจากมีธุระไม่สามารถรับรถได้)
โอกาสเป็นรถไม่ดี คนไม่เอาเยอะมั้ยครับ หรือมัน VIP จริงอย่างที่เค้ากล่าวอ้าง
(เพราะจริงๆสถานะค่อนข้าง VIP เล็กๆจริงๆอย่างที่เค้ากล่าวอ้าง เลยไม่รู้ว่าโม้ว่า VIP หรือ VIP จริงๆครับ)

ปล. ไม่มีเจตนาโชว์ หรือทำให้รำคาญากกระทู้ F30 เกร่อครับ คนมัน(อยากที่จะ)รักรถคันนี้จริงๆครับ ยอากได้สิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง ไหนๆก็ป้ายแดงทั้งที

ปล2. ตกลงฟิล์ม V-Kool ไปติดข้างนอกดีกว่าใช่มั้ยครับ? จะได้เช็คกระจก ^^
ทว่า ติดไหนดี ศูนย์ V-Kool หรือ มีที่ไหนแนะนำครับ

ยาวไปหน่อยนะครับ แต่ขอกระทู้เดียวจบเลยแล้วหันครับ 555555555555+

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: พรุ่งนี้จะไปดูรถครับ....ก่อนเข้าเช็ค 72 รายการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:30:03 »
อยากทราบเหมือนกันครับ รับรถวันอาทิตย์นี้แล้ว ดีใจที่รุ้ว่าเรื่องโครงเบาะแก้ไขแล้ว
มีจุดอื่นต้องสังเกตอีกไหมครับ

สำหรับคุณเจ้าของกระทุ้นะครับ รถที่บ้าน F10 และ F30 ที่กำลังจะไปเอาให้เค้าติด V-kool มาให้เลยครับ ไม่ใช่รุ่นท็อปแต่ก็เย็นสบายดีนะครับ เบอร์ปานกลางครับ(รู้สึก 28 มั้งครับจะตัวอักษรรุ่นไม่ได้) F10 งานโอมากๆครับ ลืมให้เค้าเจาะช่อง easy pass ก็เอาเข้าไปให้เขาเจาะใหม่ F30 ก็คงไม่มีปัญหาครับ

ปล. กำลังคิดจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันเลย  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

Re: พรุ่งนี้จะไปดูรถครับ....ก่อนเข้าเช็ค 72 รายการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:35:20 »
ที่เค้าติดมาให้รุ้สึกจะเปนตัว V-Kool Executive นะคับ ผมไม่แน่ใจ แต่มันจะมีปรอตหน่อยๆ นะครับ

ผมชอบดำสนิทๆ มากกว่าเลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่ติดไปแล้วก็เลยช่างมันไม่อยากลอก  :P

ปล.ถ้ารถมีปัญหาอย่ารับคับ ถ้ารับแล้วเราจะกลายเปนคนแบกภาระแทน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:36:02 »
อยากทราบเหมือนกันครับ รับรถวันอาทิตย์นี้แล้ว ดีใจที่รุ้ว่าเรื่องโครงเบาะแก้ไขแล้ว

สำหรับคุณเจ้าของกระทุ้นะครับ รถที่บ้าน F10 และ F30 ที่กำลังจะไปเอาให้เค้าติด V-kool มาให้เลยครับ ไม่ใช่รุ่นท็อปแต่ก็เย็นสบายดีนะครับ เบอร์ปานกลางครับ(รู้สึก 28 มั้งครับจะตัวอักษรรุ่นไม่ได้) F10 งานโอมากๆครับ ลืมให้เค้าเจาะช่อง easy pass ก็เอาเข้าไปให้เขาเจาะใหม่ F30 ก็คงไม่มีปัญหาครับ

ปล. กำลังคิดจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันเลย  ;D

หัวอกเดียวกัน...เสียดายแค่ว่าไม่มีคนมาตอบ 5555555

จำได้ว่า 320d เหมือนกัน ตามบัญชาคุณแม่ใช่มั้ยครับ
ของผมบัญชาคุณพ่อ เพราะเชื่อพี่ J!MMY + อยากลอง diesel BMW

ผมปฏิเสธรับรุ่นธรรมดาไปแล้วอ่ะครับ นี่ต้องเสียตังค์เองแต่ได้ราคาทุน(มั้งครับ)

ปล. พรุ่งนี้ไปดูช่วงบ่าย หวังว่าจะมีคนมาตอบก่อนจะไปนะครับ ไม่งั้นกระทู้นี้คงสูญเปล่า (สำหรับผม T_T) 5555555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:38:33 »
ที่เค้าติดมาให้รุ้สึกจะเปนตัว V-Kool Executive นะคับ ผมไม่แน่ใจ แต่มันจะมีปรอตหน่อยๆ นะครับ

ผมชอบดำสนิทๆ มากกว่าเลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่ติดไปแล้วก็เลยช่างมันไม่อยากลอก  :P

ปล.ถ้ารถมีปัญหาอย่ารับคับ ถ้ารับแล้วเราจะกลายเปนคนแบกภาระแทน

้ไม่ได้ติดตัวธรรมดาครับ ติด VK-series แต่เท่าที่เช็คถูกก่าข้างนอก แต่ทว่า กลัว งานไม่ดี หรือ กระจกมีปัญหาแล้วไม่ได้เช็คครับ

รถมีปัญหา ไม่รับแน่นอนครับ แต่อะไรบ้างเอ่ยที่เรียกว่าเป็นปัญหาให้ไม่รับรถ และปัญหาแบบไหนที่ มันเกิดขึ้นได้ รับไปแก้นิดเดียว ไม่บานปลายหรือเรื้อรัง

ประมาณนี้อ่ะครับที่อยากจะรู้ ^^

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 00:41:44 »
ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า F30 มันมีปัญหาอะไรบ้าง :P

ท่านเจ้าของรถคงจะต้องหาด้วยตัวเอง ผมว่าลองเชคที่ปัดน้ำฝนดูก็ดีครับ

เหมือนกระทู้ด้านล่างอะครับ ว่าทำงานปกติดีหรือไม่

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:05:02 »
ยินดีด้วยครับพี่โจ้ เรื่องชุดปัดน้ำฝน ของผมเพิ่งมาพังหลังจากได้รถมา2เดือนนะครับ ช่วงๆแรกๆก่อนสองเดือนไม่มีปัญหาอะไร เพราะฉนั้นก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ เว้นแต่รอดูหลังจากผ่านไปสักสองเดือนเหมือนผมครับ

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:22:02 »
จากประสบการณ์ที่เคยไปตรวจรับรถ F10 ก่อนปรับสภาพ ต้องบอกตามตรงว่าดูยาก เนื่องจากความไม่สะอาดของสี อาจทำให้มองไม่เห็น รอย ขีดข่วน ภายนอก ส่วนภายใน ก็ยังหุ้มพลาสติก และติดกันกระแทกพลาสติก ที่ทำให้การปิดประตู ยากกว่าปกติ

ส่วนฟังก์ชั่นต่างๆ ก็คงตรวจสอบไม่ได้ เพราะรถยังไม่ได้ลงโปรแกรม

คงต้องรอหลังปรับสภาพ แล้วเข้าไปตรวจ ก็ไม่ช้าเกินไปหรอกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 02:49:40 »
ล็อตใหม่ๆ ไม่มีสนิมแล้ว ก็ดีครับ ที่รีบปรับปรุงแก้ไข

ส่วนฟิล์ม ถ้ามีรุ่นที่โดนใจก็ติดไปเลยครับ

อย่าไม่โดนก็ไปติดข้างนอก เดี๋ยวติดไปขัดใจ

ลอกเข้าลอกออกจะไม่งาม

ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ขอให้ไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้น รับรถสภาพดีๆ หล่อๆนะครับ ได้รถแล้วก็อย่าลืมเอามาอวดกันบ้าง

ปล.ส่วนกระทู้พี่ไม่ต้องกลัวหรอกครับว่ามันจะเยอะ ยังไงมันก็น้อยกว่า Accord ไปนานแล้ว

;D ;D ;D

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:28:38 »
รถF30 320i ของผมใช้มา5000 โล ปัญหาที่พบคือ
เสียงลมเข้าที่ความเร็ว 120 ดังมาก
แอร์ดัง
นิ่มเกินไป
กินน้ำมัน 10 โลลิตร
คอมพิวเตอร์เยอะเกิน ใช้ไม่เป็น
สาวๆขอขึ้นรถมากเกินไป จัดคิวไม่ถูก
เมียกำลังหัดยิงปืนอยู่ เพราะรถคันนี้

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:34:29 »
ท่านเจ้าของกระทู้รับรถท่ีไหนครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะจองทีหลังผมแต่ได้รับก่อนครับ 555 ผมยังไม่มีวี่แววเลยจองไป 1 เดือนกว่าแล้วไฟแนนท์ยังไม่ได้จัดเลย แต่ผมไม่โทรตามจะลองวัดใจกับเซลล์ดูว่าใครจะอึดกว่ากัน
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:56:19 »
จากประสบการณ์ที่เคยไปตรวจรับรถ F10 ก่อนปรับสภาพ ต้องบอกตามตรงว่าดูยาก เนื่องจากความไม่สะอาดของสี อาจทำให้มองไม่เห็น รอย ขีดข่วน ภายนอก ส่วนภายใน ก็ยังหุ้มพลาสติก และติดกันกระแทกพลาสติก ที่ทำให้การปิดประตู ยากกว่าปกติ

ส่วนฟังก์ชั่นต่างๆ ก็คงตรวจสอบไม่ได้ เพราะรถยังไม่ได้ลงโปรแกรม

คงต้องรอหลังปรับสภาพ แล้วเข้าไปตรวจ ก็ไม่ช้าเกินไปหรอกครับ

ผมก็คิดอย่างงั้นเหมือนกัน แต่เซลล์ขยั้ยขยอให้เข้าไปดูอ่ะครับ
ไม่รู้แอบชอบผมเปล่า 55555555555+
กูคงไปดูว่า รถไม่ช้ำมากกว่าครับ ไม่ใช่รถที่ลูกค้าคนอื่นไม่เอา
พลาสติกห่อยังครบ สภาพลงจากรถจริงๆ และไม่ได้ไปคว่ำ ไปชนมา
อะไรประมาณนี้มากกว่าครับ
ดีกว่าไปดูวันที่รับรถ แล้วเจอคำโกหก อย่างเช่น ต้องเอาพลาสติกออกถึงจะทำนู้นทำนี่ได้
หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้ติดใจครับ....

ล็อตใหม่ๆ ไม่มีสนิมแล้ว ก็ดีครับ ที่รีบปรับปรุงแก้ไข

ส่วนฟิล์ม ถ้ามีรุ่นที่โดนใจก็ติดไปเลยครับ

อย่าไม่โดนก็ไปติดข้างนอก เดี๋ยวติดไปขัดใจ

ลอกเข้าลอกออกจะไม่งาม

ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ขอให้ไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้น รับรถสภาพดีๆ หล่อๆนะครับ ได้รถแล้วก็อย่าลืมเอามาอวดกันบ้าง

ปล.ส่วนกระทู้พี่ไม่ต้องกลัวหรอกครับว่ามันจะเยอะ ยังไงมันก็น้อยกว่า Accord ไปนานแล้ว

;D ;D ;D

คือฟิล์มเนี่ยะ ติดรหัส VK ครับ ตัวท๊อป(น่าจะใช่ตัวท๊อปนะ)
แต่จ่ายเต็มครับ แค่ว่าราคามันราคาทุน อย่าง VK70 หน้า 40 รอบคุน เค้าคิด 21,900 มั้งครับ
คงติดของ VK อยู่แล้ว
แต่เหมือนจำได้มีคนแนะนำว่า ถ้าติดข้างในศูนย์ ตอนส่งมอบก็เช็คระบบไฟฟ้าของกระจกประตูไม่ได้ว่าเป็นอย่างไรครับ

ส่วนเรื่องสนิม ผมเห็นโครงแบบไม่เคยมีสนิมมาก่อน เหล็กดูเงา สวยมากครับ
ไม่ใช่สีดำแบบที่ทาซ่อม แต่กลัวจังเลยว่ารถตัวเองจะยังเป็นล๊อตสนิม ยังคิดอยู่เลยว่ารับรถดีมั้ย เพราะแปลว่าเอารถล๊อตเก่ามาให้เราแทน
แต่ก็กลัวอีก ว่าถ้ารอคันสิ้นเดือน ก็เป็นสนิมเหมือนเดิม 5555555555555555+

วิตกจริตมากมาย 5555+

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:59:13 »
เพิ่งรับ f30 เมื่อ อาทิตย์ก่อนเหมือนกันครับ 320i สีhavana
โครงเบาะไม่เป็นสนิมแล้วครับ และก็ดูสภาพรถทั่วไป ระบบไฟ ฟังเสียงเครื่องยนต์ ระบบแอร์
คุณภาพการประกอบโดยทั่วไป
ส่วนรายละเอียด i drive ยังไม่ลงโปรแกรมอาจดูลำบากครับ
อย่าลืมดูยางทั้ง 4 ล้อครับว่า สัปดาห์ และ คศ. ที่ผลิตเมื่อไร ของผม 3812 คือสัปดาห์ที่38 (กย) วันเกิดพอดีเลยครับ :Dปี 2012 ถึงวันรับรถ อายุยางประมาณ 6 เดือนครับ
อีกอย่าง จดเลขตัวถังไว้ด้วยครับ อยู่มุมกระจกหน้าด้านซ้าย เพราะเวลาเอารถไปติดฟิล์ม ลงโปรแกรมแล้ว จะได้ไม่มั่วเอาคันอื่นที่สีเดียวกันมาให้
ผมเจอครับ ตรวจครั้งแรก เลขนึง พอรับจริง เลขห่างกัน2 เบอร์ ผมก็บอกว่ามันคนละคันกันนี่ เซลล์บอกว่าวันนั้นน้องเขาพาดูผิดคัน ผมเลยต้องดูใหม่หมด
เลยครับ พอดีห่างกันไม่มาก น่าจะเป็นล็อตเดียวกัน และก็ไม่มีปัญหาครับ
ดูกระจกครับว่ามีร่องรอยขูดขีดหรือเปล่าลองเปิด ปิดกระจกดูครับ เพราะพอติดฟิล์มแล้วลองไม่ได้หลายวัน
วันรับรถจริงอย่าลืมเชคยางอีกครั้งนะครับ ว่าแอบเปลี่ยนยางหรือเปล่า ( ไม่ต้องดูยางอะไหล่นะครับ ;D ล้อเล่น)
เล่าจากประสบการณ์ หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:23:16 »
รถF30 320i ของผมใช้มา5000 โล ปัญหาที่พบคือ
เสียงลมเข้าที่ความเร็ว 120 ดังมาก
แอร์ดัง
นิ่มเกินไป
คอมพิวเตอร์เยอะเกิน ใช้ไม่เป็น
สาวๆขอขึ้นรถมากเกินไป จัดคิวไม่ถูก
เมียกำลังหัดยิงปืนอยู่ เพราะรถคันนี้

ต้องออกตัวก่อนว่าเป็นแฟนคลับ user review ของพี่ครับ 5555+

เสียงลม...รู้สึกว่าเข้าศูนย์แก้ได้นะครับ จำไม่ได้ว่ายังไง แต่เข้าศูนย์ไปแก้ได้ มีเสียงลม วี่ๆๆๆ ใช่มั้ยครับ?
แอร์ดัง ... อันนี้ไม่แน่ใจครับ
นิ่มเกินไป...เป็นข้อเสียของรุ่นนี้ครับ เห็นว่า ถ้าเป็นเปลี่ยนโช๊ค M น่าจะช่วยได้ครับ
กินน้ำมัน ... เบนซิน ได้เรื่องเงียบและเสียงเพราะ คงต้องทำใจเรื่องน้ำมันอ่าครับพี่ครับ
คอมพิวเตอร์เยอะเกิน...คู่มือโลดครับพี่
สาวๆขอขึ้นรถมากไป...ถ้าทีละคนไม่ทัน ต้องควบครับผม 555+
เมียกำลังหัดยิงปืน ... ไปติดฟิล์มกันกระสุนครับพี่

55555+

ท่านเจ้าของกระทู้รับรถท่ีไหนครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะจองทีหลังผมแต่ได้รับก่อนครับ 555 ผมยังไม่มีวี่แววเลยจองไป 1 เดือนกว่าแล้วไฟแนนท์ยังไม่ได้จัดเลย แต่ผมไม่โทรตามจะลองวัดใจกับเซลล์ดูว่าใครจะอึดกว่ากัน

ไม่ทราบว่าจองเมื่อไหร่ครับ ผมจองหลังต้นเดือนกุมภาฯ นะครับถ้าจำไม่ผิด
นี่ยังกลัวอยู่เลยว่ากำหนดสิ้นเดือน ย้ายมากลางเดือน เอารถอาไรมากให้ก็ไม่รู้ครับ T_T
ของผม มิลเลนเนี่ยม ลาดพร้าว เพราะเซลล์หน้าตาดีครับ เอ้ย เพราะดูแลดีครับ 5555+

เพิ่งรับ f30 เมื่อ อาทิตย์ก่อนเหมือนกันครับ 320i สีhavana
โครงเบาะไม่เป็นสนิมแล้วครับ และก็ดูสภาพรถทั่วไป ระบบไฟ ฟังเสียงเครื่องยนต์ ระบบแอร์
คุณภาพการประกอบโดยทั่วไป
ส่วนรายละเอียด i drive ยังไม่ลงโปรแกรมอาจดูลำบากครับ
อย่าลืมดูยางทั้ง 4 ล้อครับว่า สัปดาห์ และ คศ. ที่ผลิตเมื่อไร ของผม 3812 คือสัปดาห์ที่38 (กย) วันเกิดพอดีเลยครับ :Dปี 2012 ถึงวันรับรถ อายุยางประมาณ 6 เดือนครับ
อีกอย่าง จดเลขตัวถังไว้ด้วยครับ อยู่มุมกระจกหน้าด้านซ้าย เพราะเวลาเอารถไปติดฟิล์ม ลงโปรแกรมแล้ว จะได้ไม่มั่วเอาคันอื่นที่สีเดียวกันมาให้
ผมเจอครับ ตรวจครั้งแรก เลขนึง พอรับจริง เลขห่างกัน2 เบอร์ ผมก็บอกว่ามันคนละคันกันนี่ เซลล์บอกว่าวันนั้นน้องเขาพาดูผิดคัน ผมเลยต้องดูใหม่หมด
เลยครับ พอดีห่างกันไม่มาก น่าจะเป็นล็อตเดียวกัน และก็ไม่มีปัญหาครับ
ดูกระจกครับว่ามีร่องรอยขูดขีดหรือเปล่าลองเปิด ปิดกระจกดูครับ เพราะพอติดฟิล์มแล้วลองไม่ได้หลายวัน
วันรับรถจริงอย่าลืมเชคยางอีกครั้งนะครับ ว่าแอบเปลี่ยนยางหรือเปล่า ( ไม่ต้องดูยางอะไหล่นะครับ ;D ล้อเล่น)
เล่าจากประสบการณ์ หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
เรื่องยางลืมนึกไปเลยครับ
ดีใจที่ได้ยินว่าล๊อตใหม่ไม่เห็นสนิมแล้วครับ ^^

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:48:32 »
ผมจะเข้าไปดูรถหลังลงจากรถขนรถ โดยยังไม่ผ่านการ ปรับสภาพก่อนส่งมอบรถใดๆทั้งสิ้น
เลยอยากทราบว่ามีอะไรต้องดูบ้างครับ?

เอาจากประสบการณ์จริง ที่ไปรับรถมาเมื่อเปลายเดือนที่แล้วละกันนะครับ ถ้าจะไปตรวจดูรถ แบบพึ่งลงจากรถขนส่ง ล่ะก็
แทบจะดูอะไรไม่ได้มากเลยครับ ได้แต่มองดูเผิน ๆ และอาจจะทำให้ จขกท. เสียเวลาเปล่า ๆ (แต่ถ้ามีเวลาว่างอยู่แล้ว
 ก็ไปนั่งเล่น กินน้ำ กินกาแฟ + จีบเซลล์ไปด้วย ก็โอเคครับ)

ที่ผมบอกแบบนี้เพราะว่า

1. สภาพรถที่มาลงโชว์รูมใหม่ ๆ ฝุ่นจับเพียบ มองสภาพสีภายนอกไม่ค่อยออกว่า มีรอยอะไรบ้างหรือไม่ ต้องรอล้าง ขัดสีใหม่ก่อน
2. ระบบการทำงานของรถยังไม่พร้อมให้ทดสอบได้มากนัก เพราะรถยังถูก Lock ค่าการทำงานต่าง ๆ อยู่ ต้องมาผ่านกระบวนการ PDI
กับ activate navigator ก่อน ดังนั้นจะทดสอบระบบการทำงานของรถ ก็อาจจะยังทำไม่ได้อยู่ดี

ถ้าจะตรวจสอบสภาพรถ เช็คกับเซลล์ก่อนก็ได้ว่า จะขอไปตรวจหลังจาก ล้าง ขัดสี ทำ PDI เสร็จแล้ว แล้วถ้าเจอจุดที่ยังไม่พอใจ จะปฏิเสธการรับรถก็ยังทันครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 13:25:07 »

ปล. กำลังคิดจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันเลย  ;D

หัวอกเดียวกัน...เสียดายแค่ว่าไม่มีคนมาตอบ 5555555

จำได้ว่า 320d เหมือนกัน ตามบัญชาคุณแม่ใช่มั้ยครับ
ของผมบัญชาคุณพ่อ เพราะเชื่อพี่ J!MMY + อยากลอง diesel BMW

ผมปฏิเสธรับรุ่นธรรมดาไปแล้วอ่ะครับ นี่ต้องเสียตังค์เองแต่ได้ราคาทุน(มั้งครับ)

ปล. พรุ่งนี้ไปดูช่วงบ่าย หวังว่าจะมีคนมาตอบก่อนจะไปนะครับ ไม่งั้นกระทู้นี้คงสูญเปล่า (สำหรับผม T_T) 5555555

5555 ยินดีล่วงหน้าเลยละกัน หวังว่ารถจะเรียบร้อยดีนะครับ

เอาออกมา เช็คลมยางก่อนเลยครับ F10 ตอนเอาออกมาก็ว่ามันแข็งไปไหม ไปดูลมยาง บร๊ะ 40 มิน่าล่ะ ;D
รถผมสี mineral grey ครับ เดี๋ยวเอารูปมาให้ชมกันนะครับ ไม่ค่อยมีคนใช้สีนี้กันเท่าไหร่ sport line เบาะแดงครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 14:14:27 »
แอร์ดัง
นิ่มเกินไป

555  แอบมาฮาด้วยคน  กลายเป็นขอตอบคุณพี่ sakolsakman แทน

- เสียงลมตอน 120 ของผมไม่ดังมาก ลองไปถึง 150 แล้ว ก็ดังนะ แต่เบากว่า accord ผมเยอะ
- แอร์ ผมลองเร่งแล้ว หลังจากที่ได้เห็นกระทู้คุณพี่ว่าดัง เปิดไม่ถึงสี่ขีด ไม่ดังครับ
- นิ่มกว่า BMW  รุ่นก่อนๆ แน่ ผมว่าเขา set ให้ขับง่ายขึ้น แต่ยังวิ่งดีกว่า รถญี่ปุ่นเยอะครับ
- กินน้ำมัน ของผมได้จริงๆ เฉลี่ย 12 โล/ลิตร ใช้มา 5000 โลแล้วเหมือนกัน และเป็น E20 เลยถือว่าใช้ได้ทีเดียวครับ เฉลี่ยโลละ 3 บาทได้ G8 ผมเฉลี่ย โลละ 4.4บาท
- คอมเยอะ จริง ยังคิดอยู่เลย มันจะฉลาดไปไหน  แค่เปิดด้วยกุญแจต่างกัน แล้วเบาะเลื่อนให้ ผมก็ว่ามันสุดๆ แล้ว ชอบๆ

ใช้รถให้สนุกเถอะครับ อย่าคิดมาก รถมันก็ถือว่าดีแล้วครับ  

ปล. โครงเบาะผมเป็นสนิม ยังไม่ได้ไปเคลมเลย T T
S3 - F30
X1 - E84

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 14:23:32 »
ผมจองตอนกลาง ม. ค. ครับ ดำเบาะแดง sport line ไม่ทราบวาคุณ jo jo จัดไฟแนนท์ไหนครับ เพราะผมไฟแนนท์ยังไม่โทรมาเลยครับ(BM-L)
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ tty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 16:13:12 »
แอร์ดัง
นิ่มเกินไป
ข้อความท้ายสุดนี่หน้ากลัวมาก  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 18:34:01 »
ก่อนอื่นมาบอกก่อนครับว่าไปมาแล้วนะครับ มาแชร์ให้ฟังละกันครับ....

สภาพรถยังไม่ผ่านการทำอะไรเลย ระบบต่างๆก็ไม่มีอย่างที่ทุกคนกล่าวครับแต่สิ่งที่ได้เห็นคือ....
1. โครงเบาะไม่ใช่ล๊อตที่เป็นสนิมแล้วครับ...พอใจมากกกกกกกกก!!!
2. พลาสติกคลุมเบา ไม่ได้คลุมแบบ ไม่เคยแกะอ่ะ มันเหมือน แกะแล้วมาคลุมใหม่เลยครับ แล้วเบาะหลังก็ไม่มีพลาสติกคลุม นอกนั้น คลุมหมดครับ ทั้งตราโลโก้ ที่พวงมาลัย พนักพิงศีรษะ เบาะหน้า idrive ไม่มีอะไรคลุมครับ แต่ไ่ม่ถลอกครับ
3. ภายนอกครับ ที่ขอบประตูยังมีกันกระแทกติดอยู่เลยครับ เลยงงว่า ไอ้พลาสติกคลุมเบาะหลัง ใครมือบอนเอาออกไปหว่ะ! 5555+
4. ยาง 4112 และ 4312 ใส่สลับแบบตลกครับ หลังซ้ายกับหน้าขวา สัปดาห์เดียวกัน และ ในทางกลับกันก็ตรงกัน งงเบยยยยย
5. ไมล์ 1 KM ครับ
6. cap เลขตัวถังมาครับ

โดยส่วนตัว ค่อนข้างพอใจ แต่อดติดใจไม่ได้ ทำไมได้รถเร็วกว่ากำหนด (เค้าอ้างว่าเรา VIP) ไม่เชื่อ 100% ครับ แต่มันพอเป็นไปได้
แล้วก็พลาสติก มันแกะไปแล้วอ่า!!! แล้วเอามาสวม แต่ก็ไม่รู้ว่า เดิมๆเลยจริงๆ มีเพื่อนๆ คนไหน เค้าคลุมมายังไงบ้างเอ้ย???????

เอาจากประสบการณ์จริง ที่ไปรับรถมาเมื่อเปลายเดือนที่แล้วละกันนะครับ ถ้าจะไปตรวจดูรถ แบบพึ่งลงจากรถขนส่ง ล่ะก็
แทบจะดูอะไรไม่ได้มากเลยครับ ได้แต่มองดูเผิน ๆ และอาจจะทำให้ จขกท. เสียเวลาเปล่า ๆ (แต่ถ้ามีเวลาว่างอยู่แล้ว
 ก็ไปนั่งเล่น กินน้ำ กินกาแฟ + จีบเซลล์ไปด้วย ก็โอเคครับ)

ที่ผมบอกแบบนี้เพราะว่า

1. สภาพรถที่มาลงโชว์รูมใหม่ ๆ ฝุ่นจับเพียบ มองสภาพสีภายนอกไม่ค่อยออกว่า มีรอยอะไรบ้างหรือไม่ ต้องรอล้าง ขัดสีใหม่ก่อน
2. ระบบการทำงานของรถยังไม่พร้อมให้ทดสอบได้มากนัก เพราะรถยังถูก Lock ค่าการทำงานต่าง ๆ อยู่ ต้องมาผ่านกระบวนการ PDI
กับ activate navigator ก่อน ดังนั้นจะทดสอบระบบการทำงานของรถ ก็อาจจะยังทำไม่ได้อยู่ดี

ถ้าจะตรวจสอบสภาพรถ เช็คกับเซลล์ก่อนก็ได้ว่า จะขอไปตรวจหลังจาก ล้าง ขัดสี ทำ PDI เสร็จแล้ว แล้วถ้าเจอจุดที่ยังไม่พอใจ จะปฏิเสธการรับรถก็ยังทันครับ

คิดต่างครับ...ผมเข้าใจว่าดูอะไรมากไม่ได้
แต่อย่างที่บอกครับ อยากดูว่า ก่อนเค้าจะปรับสภาพให้พร้อมรับรถ ยังไงก็ต้องนิ้งอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ใช่ก่อนทำรถเละเป็นโจ๊กมาเลย ก็ไม่ไหวครับ
มีเวลาก็ไปดูซะหน่อยดีกว่าครับ...ในมุมมองผมนะครับ

5555 ยินดีล่วงหน้าเลยละกัน หวังว่ารถจะเรียบร้อยดีนะครับ

เอาออกมา เช็คลมยางก่อนเลยครับ F10 ตอนเอาออกมาก็ว่ามันแข็งไปไหม ไปดูลมยาง บร๊ะ 40 มิน่าล่ะ ;D
รถผมสี mineral grey ครับ เดี๋ยวเอารูปมาให้ชมกันนะครับ ไม่ค่อยมีคนใช้สีนี้กันเท่าไหร่ sport line เบาะแดงครับ

ผมเล็งไว้ 3 สีจริงๆครับ ขาว-แดง ดำ-แดง แล้วก็ เทา-แดง ครับ
ผมจะพยายามไม่ลืมเช็คลมยางนะครับ
ยินดีเช่นกันครับผม ขอให้ได้รถดีๆกันถ้วนหน้านะคร้าบบบบบบบบ

ผมจองตอนกลาง ม. ค. ครับ ดำเบาะแดง sport line ไม่ทราบวาคุณ jo jo จัดไฟแนนท์ไหนครับ เพราะผมไฟแนนท์ยังไม่โทรมาเลยครับ(BM-L)

ผมชอบ ดำ-แดง เช่นกันครับ แต่ ที่บ้านไม่อยากให้ใช้สีดำเลยต้องยอมครับ + คันเก่าสีเทา เลย ลองขาวบ้างงงครับ ^^
ไฟแนนซ์ SCB ครับ
แปลกนะครับ ทำไมไม่มีใครโทรมา เซลล์ไม่ตามหรือเปล่าครับ?
ศูนย์ไหน เซลล์ชื่ออะไรเนี่ยะะะะ...น่ารักเปล่า อภัยได้ 555555555555555555555555555+

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 20:53:44 »
ผมจองที่พระราม 4 เชซลล์ผู้ชายครับ กำลังวัดใจกันอยู่ 55

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:01:22 »
ยินดีด้วยครับ ดูสภาพรถแล้วน่าจะ ok นะครับ ไมล์น้อยกว่าของผมครับ
แล้วเอารูปมาฝากกันบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 22:39:00 »
ผมจองที่พระราม 4 เชซลล์ผู้ชายครับ กำลังวัดใจกันอยู่ 55

จ่ายเงินให้เค้าจะ 3 ล้านอยู่แล้วยังต้องวัดใจอีกหรอครับ?
อย่าบอกนะ ผู้ชายตัวอวบๆ ผมทรงน้องพลับอ่ะ?

ยินดีด้วยครับ ดูสภาพรถแล้วน่าจะ ok นะครับ ไมล์น้อยกว่าของผมครับ
แล้วเอารูปมาฝากกันบ้างนะครับ

ไมล์นี้ ตอน ยังไม่เช็ค แล้วก็ทดสอบวิ่งนะครับ 1KM เนี่ยะ
แต่คนที่รับรถมาแล้ว พลาสติก ในชิ้นส่วนแต่ละชิ้นเป็นยังไงบ้างเอ่ย ห่อมาดีมั้ยครับ?

เรื่องรูปไม่ต้องห่วงนะครับ....จัดเต็มแน่นอน เพราะเล่นกล้องครับ 555 แต่สมัครเล่นนะครับ ^^

ปล. ดีใจจัง มีคนมาคุยด้วยกันเรื่อยๆ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้เยอะแยะไปมา ^^
อยู่ด้วยกัน จนทุกคนมี F30 ในมือไปเลยนะครับ ^^ 555555555555

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 00:01:37 »
มาแจ้งข่าวครับ แม่ลืมโทรบอกวันออกรถเซลล์(ตอนเซลล์แจ้งว่ารถมาแล้วคุณแม่ไปทำงานต่างประเทศตครับ) โทรไปวันนี้ติดฟิล์ม+เคลือบสีไม่ทันวันอาทิตย์  >:(

ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะไปเอาวันไหนละทีนี้  :-\

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 00:06:27 »
มาแจ้งข่าวครับ แม่ลืมโทรบอกวันออกรถเซลล์(ตอนเซลล์แจ้งว่ารถมาแล้วคุณแม่ไปทำงานต่างประเทศตครับ) โทรไปวันนี้ติดฟิล์ม+เคลือบสีไม่ทันวันอาทิตย์  >:(

ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะไปเอาวันไหนละทีนี้  :-\

อยากออกวันอาทิตย์หรอครับ?

• พ่อลูกสอง
Re: พรุ่งนี้จะไปดูรถครับ....ก่อนเข้าเช็ค 72 ราũ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 01:06:57 »

จ่ายเงินให้เค้าจะ 3 ล้านอยู่แล้วยังต้องวัดใจอีกหรอครับ?
อย่าบอกนะ ผู้ชายตัวอวบๆ ผมทรงน้องพลับอ่ะ?

ที่จะวัดใจนี่เพราะจะลองไม่โทรตามครับเพราะที่บ้านมีรถใช้อยู่อีกคัน
ไม่ใช่ตัวอวบครับ ผอมชื่อ ๑ เห็นเขาบอกย้ายมาจากเยาวราชมาเป็นผู้จัดการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 01:08:51 โดย TK2003 »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:30:30 »

ครับ บ้านผมไม่ได้ดูฤกษ์น่ะครับ วันเสาร์-อาทิตย์คุณแม่จะว่างพอดี ดูปฎิทินจินว่าอย่างชงก็พอ ตอนนี้เลยต้องไปหาวันใหม่ละครับ แต่วันจีนหาไม่ยากครับถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องเวลาหรือฤกษ์ ต้องไปให้ซินแสดูอะไรขนาดนั้นก็มีวันดีทุกๆ 2-3วันอยู่แล้วล่ะครับ รู้สึกเรียกว่าวันธงชัยเนี่แหละครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:52:02 »

ครับ บ้านผมไม่ได้ดูฤกษ์น่ะครับ วันเสาร์-อาทิตย์คุณแม่จะว่างพอดี ดูปฎิทินจินว่าอย่างชงก็พอ ตอนนี้เลยต้องไปหาวันใหม่ละครับ แต่วันจีนหาไม่ยากครับถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องเวลาหรือฤกษ์ ต้องไปให้ซินแสดูอะไรขนาดนั้นก็มีวันดีทุกๆ 2-3วันอยู่แล้วล่ะครับ รู้สึกเรียกว่าวันธงชัยเนี่แหละครับ

บ้านผมก็ดูแบบนั้นเหมือนกันครับ วันธงชัย แล้วก็ไม่ชง
แล้วก็ถามอาจารย์ที่เคารพนิดหน่อยว่าวันนี้โอเคมั้ย กี่โมง
แค่นี้อ่ะครับ ไม่ยุ่งยาก คึ่ง ชม. ก็เสร็จครับ

อยากได้รถแล้วคร้าบบบบบบบ!!! ^^