ผู้เขียน หัวข้อ: รถจดประกอบ ไว้ใจได้มากแค่ไหน ครับ ทำไมมันถูกจัง  (อ่าน 9776 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
วันนี้ กดดูเว็ปไปเรื่อย เจอมาเยอะ เลยครับ

ยกตัวอย่าง ลิงค์นะครับ  ไม่ได้โฆษณานะครับ อย่าเข้าใจผิด

ถ้าซื้อไปผมเกรงว่า อาจมีปัญหาได้ครับ ท่านใดเคยซื้อ รถประเภทนี้มาบ้างครับ แล้วผลเป็นยังไง

บ้างครับ

http://www.beeceecar.com/product.php

ฟังจากหลายท่านเล่ามาถูกๆๆ  ไม่เคยเชื่ื่อเลย เอมาเจอมันทะแม่งๆ แล้ว ทำไมมันไม่ตั้งไปชนกับ

รถมืิอ 2 เต้นทั่วไปหละ ผมสงสัยครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
เมื่ือ 2-3ปีก่อน เคยคุยกับพี่ที่รุจักคนนึงที่เขาเคยทำแนวๆนี้ เขาบอกถ้าขับชน = ทิ้งรถครับ จำได้แค่นี้

รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
รถมือ 2 ผ่าซีกขึ้นเรือมาเชื่อมตัวถังในไทย  ก็ราคานี้แหละครับ   แล้วก็ขายได้ดีมากเรื่อยๆมาด้วย   จนกระทั่งรัฐมีประกาศนโยบายไม่รับจดทะเบียน  

แต่พวกนี้ราคาในเว็บ black-m.com  น่ากลัวกว่าเยอะ   พี่แกเล่นขาย camry  2012 ราคา 3 แสน   พร้อมทะเบียนปลอม

แล้ว มันมีที่ ที่ขายมันชัวร์ๆ บ้างไหมครับ ผมสงสัยนะครับ ไว้เป็นความรู้ แต่ ได้ข่าวว่ากรุงเทพ มี

มากเลยครับ ขับกันเยอะด้วย นะครับ  ถ้าจะซื้อเองคงไม่กล้า แต่ที่เค้าเล่าๆมา  มันก็จริงซิครับ ...

ออฟไลน์ nirvanapoint

อย่างงี้ถ้าซื้อมาขับก็ไม่สามารถจดทะเบียนได้
ถ้าโดนเรียกนี่จะโดนยึดรถไหมครับ  ???

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
เมื่ือ 2-3ปีก่อน เคยคุยกับพี่ที่รุจักคนนึงที่เขาเคยทำแนวๆนี้ เขาบอกถ้าขับชน = ทิ้งรถครับ จำได้แค่นี้

รอผู้รู้มาตอบ

รถอินวอยครับ ยังไม่ได้เสียภาษีสรรพสามิตรครับ ไม่มีทะเบียน เอามาขับโดนจับครับ

รถมือ 2 ผ่าซีกขึ้นเรือมาเชื่อมตัวถังในไทย  ก็ราคานี้แหละครับ   แล้วก็ขายได้ดีมากเรื่อยๆมาด้วย   จนกระทั่งรัฐมีประกาศนโยบายไม่รับจดทะเบียน   

แต่พวกนี้ราคาในเว็บ black-m.com  น่ากลัวกว่าเยอะ   พี่แกเล่นขาย camry  2012 ราคา 3 แสน   พร้อมทะเบียนปลอม

1. รถผ่าสองซีกมาจดไม่ได้นะครับ ไอ้ที่ว่าเนี่ยดูมาจากการทำอีโวหรือเปล่าครับ
2. Black-m พวกรถบ่อน ใช้ไปเสียวไป

อย่างงี้ถ้าซื้อมาขับก็ไม่สามารถจดทะเบียนได้
ถ้าโดนเรียกนี่จะโดนยึดรถไหมครับ  ???

ซื้อที่จดแล้วสิครับ เอาที่มีทะเบียนแล้ว ดูใบเสร็จเสียภาษีสรรพสามิตร ขับได้ครับ

ตอนนี้ไม่ใช่จดไม่ได้นะครับยังจดได้อีกสักพักเพราะรถยังค้างอยู่เยอะแต่ ภาษีสรรพสามิตพุ่งไป 2-3 เท่า จดแล้วแพงกว่ารถปกติ บางคนถอดใจแยกเป็นอะไหล่ไปแล้วหลายรายครับ รถจดประกอบขั้นตอนเยอะครับกว่าจะได้ทะเบียน ผ่านไม่รู้กี่กรม อยากซื้อต้องตรวจเอกสารให้ครบครับ

N/A  

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
ไอเวบ black-m นี่ราคาถูกจนน่าแปลกใจ

มันเปนรถยังไงหว่า ถึงถูกขนาดนั้น
โดนชน รถหลุดจำนำ หรือแบบ พวก เกี่ยวกับการพนันปะ??
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ hutzero

1. รถผ่าสองซีกมาจดไม่ได้นะครับ ไอ้ที่ว่าเนี่ยดูมาจากการทำอีโวหรือเปล่าครับ

เมื่อก่อนจดได้ครับ   เพื่อนผมมี RX7 ที่ผ่า 2 ซีกมานี่แหละ  ทุกวันนี้ยังใช้อยู่

ลองย้อนดูข่าวเก่าๆสิครับ   ทำให้รัฐเสียประโยชน์มาก  จึงต้องออกนโยบายมาใ้ห้จดไม่ได้ไงครับ

[/quote]

ออฟไลน์ localgame

ถ้าจะหารถจดประกอบเอาแบบไม่ผ่า2ซีกจะดีมากครับ บางคันไม่ตัดมาแต่ถอดทุกอย่างเหลือแต่โครงแล้วมาประกอบใหม่จะดีกว่า หาอันที่เสียภาษีถูกต้องเรียบร้อยแล้วด้วยนะครับ

ออฟไลน์ shando

หารถจดถูกต้อง100%ยากมากครับ
1รถต้องเสียภาษีนำเข้าถูกต้อง เป็นโครงรถไม่ใช้ชิ้นส่วนอะไหล่
2ต้องเสียสรรพสามิตรถูกต้อง เอาชัวร์ต้องเช็คกับสรรพสามิตร
3ยากสุด ต้องผ่านการตรวจสมอ ค่าตรวจแพงมาก รถเก่าๆรถแรงๆผ่านยากมาก รถส่วนใหญ่ใช้วิธีจดแก๊สเอาแล้วยกเลิกทีหลัง
ถ้ารถทำถูกทุกขั้นตอนราคาจะแทบไม่ต่างกับรถมือสอง ถ้าถูกกว่ามากๆสงสัยได้เลยว่าอาจเลี่ยงภาษีลัดขั้นตอน

ออฟไลน์ rocky55555

รถพวกนี้อย่าไปซื้อเลยครับ เคยคิดจะซื้อไปดูมาหลายครั้ง ประกอบมั่วๆ ขาดๆเกินๆ พอของขาดก็ไปหาของเก่าๆเน่าๆ มายัดๆให้พอขับได้ 2-3วัน
ถ้าดูมินิอยู่ จะบอกว่ารุ่นนี้เกียร์มีปัญหาพังง่าย ต้องเป็นตัวturbo ถึงจะค่อยดีหน่อย

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD

เมื่อก่อนจดได้ครับ   เพื่อนผมมี RX7 ที่ผ่า 2 ซีกมานี่แหละ  ทุกวันนี้ยังใช้อยู่

ลองย้อนดูข่าวเก่าๆสิครับ   ทำให้รัฐเสียประโยชน์มาก  จึงต้องออกนโยบายมาใ้ห้จดไม่ได้ไงครับ

[/quote]

อันนี้คือขั้นการทำรถจดประกอบนะครับลองอ่านข้อ 3 http://songkhla.dlt.go.th/register.php

ขอโทษนะครับผมว่าที่เพื่อนคุณทำน่าผิดกฎหมายนะครับ อันนี้ผมไม่ทราบผ่านมาได้ยังไงต่อทะเบียนได้หรอครับ เพราะเป็นกรณีที่แปลกประหลาดมาก ปกติในช่วงก่อนที่จะมีการห้ามนั้น สามารถนำเข้าตัวถังได้ทั้งคันอยู่แล้ว ทำไมจะต้องตัดแล้วมาต่อให้มันเสียค่าใช่จ่ายมากมายขนาดนั้น ซึ่งรถตัดต่อเอาคอมมอนเซ้นเลยนะครับมันจะปลอดภัยได้ยังไง รัฐคงไม่มีทางให้จดทะเบียนได้แน่นอนครับ ที่เพื่อนคุณทำมันผิดแน่นอนครับ

ข่าวเก่ามันไม่มีอะไรหรอกครับ ถ้าคิดว่าข่าวคือความจริงผมก็ไม่อาจจะว่ายังไงได้ สื่อที่คุณอ่านมันก็มีแค่ไม่กี่สำนักที่หรืออาจจะแค่เจ้าเดียวก็ได้ที่ประโคมตลอด เขียนข่าวผิดๆถูกๆ เพราะ .............. เสียผลประโยชน์เท่านั้นเองครับ

เรื่องรัฐเสียประโยชน์มากผมไม่เห็นจะเสียตรงไหน เอาจริงๆที่ออกมาก็แค่ศุลกากรเท่านั้นเองครับ เพราะว่าศุลกากรจากที่ได้ภาษีรถเต็มกลายเป็นได้แค่อะไหล่ก็เลยทำยอดลดก็เท่านั้น แต่ไปดูสรรพสามิตสิครับ 2-3 ปีก่อน ยอดเก็บภาษีพุ่งกระฉูดเป็นประวัติการณ์ เพราะรถจดต้องเสียให้สรรพสามิตเป็นหลัก ไม่เห็นออกมาอะไรเลย  รัฐเสียประโยชน์ตรงไหนครับ เอาแค่นี้แล้วกันครับเดี๋ยวยาว

1รถต้องเสียภาษีนำเข้าถูกต้อง เป็นโครงรถไม่ใช้ชิ้นส่วนอะไหล่
2ต้องเสียสรรพสามิตรถูกต้อง เอาชัวร์ต้องเช็คกับสรรพสามิตร
3ยากสุด ต้องผ่านการตรวจสมอ ค่าตรวจแพงมาก รถเก่าๆรถแรงๆผ่านยากมาก รถส่วนใหญ่ใช้วิธีจดแก๊สเอาแล้วยกเลิกทีหลัง
ถ้ารถทำถูกทุกขั้นตอนราคาจะแทบไม่ต่างกับรถมือสอง ถ้าถูกกว่ามากๆสงสัยได้เลยว่าอาจเลี่ยงภาษีลัดขั้นตอน

มีเยอะครับ แต่จดแบบแก๊สเยอะกว่า แต่ก็ถือว่าถูกอยู่นะครับถ้าไม่แก้กฏหมายก็ยังทำได้ครับ

ป.ล. ผมไม่ใช่พ่อค้าครับ แค่มีไว้ในครอบครอง ที่มาตอบคืออยากจะบอกให้เข้าใจแบบที่มันเป็นนะครับ
N/A  

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ให้คิดไว้เลยว่า ของถูกแบบผิดปกติ มันต้องไม่ใช่ของที่ถูกกฎหมาย

เข้า google พิมพ์คำว่า รถจดประกอบ เจอข้อมูลเพียบ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
ืถ้าก่อนหน้านี้แยกชิ้นส่วนมาได้คับแล้วมาประกอบใหม่ จดได้ถูกต้องแน่นอนคับ
เพื่อนมีอยู่จดได้ทันก่อนห้าม ส่วนอีกคันจดไม่ทันจอดทิ้งไว้ที่บ้านไม่กล้าขับ
เปน RX7
ส่วนที่ตัดมาคนซื้อน่าจะถูกหลอกมานะคับ
เจอมาคันนึงRX7 ตัดแบบเลาะเสาท้าย ของครบทั้งคัน1.7แสน
มีคนเอามาต่อ ทำสีสวยวิ้ง แล้วไปหลอกขายแบบอินวอยล์
บอกว่าเอาเข้ามาทั้งคัน ดูยากคับเลาะหลังมาเนี้ย ปล่อยไป4แสน

อันนี้คือขั้นการทำรถจดประกอบนะครับลองอ่านข้อ 3 http://songkhla.dlt.go.th/register.php

ขอโทษนะครับผมว่าที่เพื่อนคุณทำน่าผิดกฎหมายนะครับ อันนี้ผมไม่ทราบผ่านมาได้ยังไงต่อทะเบียนได้หรอครับ เพราะเป็นกรณีที่แปลกประหลาดมาก ปกติในช่วงก่อนที่จะมีการห้ามนั้น สามารถนำเข้าตัวถังได้ทั้งคันอยู่แล้ว ทำไมจะต้องตัดแล้วมาต่อให้มันเสียค่าใช่จ่ายมากมายขนาดนั้น ซึ่งรถตัดต่อเอาคอมมอนเซ้นเลยนะครับมันจะปลอดภัยได้ยังไง รัฐคงไม่มีทางให้จดทะเบียนได้แน่นอนครับ ที่เพื่อนคุณทำมันผิดแน่นอนครับ

ข่าวเก่ามันไม่มีอะไรหรอกครับ ถ้าคิดว่าข่าวคือความจริงผมก็ไม่อาจจะว่ายังไงได้ สื่อที่คุณอ่านมันก็มีแค่ไม่กี่สำนักที่หรืออาจจะแค่เจ้าเดียวก็ได้ที่ประโคมตลอด เขียนข่าวผิดๆถูกๆ เพราะ .............. เสียผลประโยชน์เท่านั้นเองครับ

เรื่องรัฐเสียประโยชน์มากผมไม่เห็นจะเสียตรงไหน เอาจริงๆที่ออกมาก็แค่ศุลกากรเท่านั้นเองครับ เพราะว่าศุลกากรจากที่ได้ภาษีรถเต็มกลายเป็นได้แค่อะไหล่ก็เลยทำยอดลดก็เท่านั้น แต่ไปดูสรรพสามิตสิครับ 2-3 ปีก่อน ยอดเก็บภาษีพุ่งกระฉูดเป็นประวัติการณ์ เพราะรถจดต้องเสียให้สรรพสามิตเป็นหลัก ไม่เห็นออกมาอะไรเลย  รัฐเสียประโยชน์ตรงไหนครับ เอาแค่นี้แล้วกันครับเดี๋ยวยาว

มีเยอะครับ แต่จดแบบแก๊สเยอะกว่า แต่ก็ถือว่าถูกอยู่นะครับถ้าไม่แก้กฏหมายก็ยังทำได้ครับ

ป.ล. ผมไม่ใช่พ่อค้าครับ แค่มีไว้ในครอบครอง ที่มาตอบคืออยากจะบอกให้เข้าใจแบบที่มันเป็นนะครับ

[/quote]

อืม สงขลา บ้านเกิดเลย ที่นี่ก็เยอะ ยังกลัวๆ เรื่องเกรย์ อยู่เลยครับ ฮ่าๆๆๆ  ผมเคยได้ยินว่าขนมาทางท่าเรือน้ำลึก สงขลา กันเยอะ แต่ขายกันเงียบๆ  แต่มี

แหล่งขาย เคยคุยไว้แต่ไม่ได้เจาะรายละเอียด เพราะมีข่าวว่าขับเข้า มาเลย์ โดนยึด กัน ผมละเพลีย และมีเจ้าใหญ๋นำเข้ามา และจัดประมูล รถหรู

สไตล์รถ ปปส. หรือรวมไปกับกลุ่มนี้เลย แล้ว ได้เล่มทะเบียนใหม่กันเลย.....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 23:25:05 โดย bleem »

ออฟไลน์ Emission-Tester

รถแท้ นำเข้าทั้งคัน (ถูกต้องแบบ 32)

ไว้ใจได้มากกว่า ครับ

ผ่าน การประกอบจากโรงงาน + นำเข้าทั้งคัน
ผ่าน การทดสอบไอเสีย และ สมอ. ตรวจรับให้ผ่าน
ผ่าน การเสียภาษี สรรพสามิตร ครบถ้วนถูกต้อง

ต่อภาษี ทำทะเบียน ที่ไหนก็ได้ในประเทศไทย

Emission Laboratory Testing