ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นเรื่องปกติไหมครับที่ล้อใหม่ออกจากศูนย์ จะถ่วงล้อไม่เท่ากัน  (อ่าน 3315 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
เป็นเรื่องปกติไหมครับที่ล้อใหม่ ของรถใหม่ที่พึ่งออกจากศูนย์ จะถ่วงล้อไม่เท่ากัน
ดังภาพที่แนบ ผมพบว่าล้อแต่ละล้อมีการถ่วงน้ำหนักไม่เท่ากัน ในตำแหน่งที่ไม่เหมือนกันเลยสักล้อ เป็นเรื่องปกติไหมครับที่ล้อจากโรงงานจะเป็นแบบนี้?
หรือว่าการผลิตมันไม่ได้มาตรฐานครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เป็นเรื่องปกติครับเป็นทุกวงและทุกยี่ห้อครับ ขอแค่เขาถ่วงล้อแล้ววิ่งดีไม่สั่นถือเป็นใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
เรื่องปกติครับ   ขนาดล้อเบิกใหม่แบนด์ดังๆ forged แท้ๆจากญี่ปุ่น  ยังต้องถ่วงเลย 

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
ปกติครับ ถึงแม้จะเบิกล้อใหม่มือ1 มา และเปลี่ยนยางใหม่มือ 1 ก็ต้องล้อใหม่

และ แต่ละล้อก็จะถ่วงไม่เท่ากันเป็นเรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
ผมเคยแต่ไปเปลี่ยนยางแล้วเค้าติดตะกั่วถ่วงให้เยอะมากเลย ตอนแรกไม่มีสักอัน

ออฟไลน์ saurus

• Newbie
  • *
ถ่วงล้อเค้าถ่วงตามยางครับ น้ำหนักยางตอนหล่อมามันไม่เท่ากัน ไม่แปลกที่แต่ละล้อจะถ่วงไม่เท่ากัน รถใหม่ยี่ห้อHยางใหม่ยี่ห้อM ผมเคยเจอถ่วงมา15ก้อนติดๆกัน ที่น่าเกลียดกว่านั้นมันเอามาใส่ล้อหน้า ทั้งๆที่ล้อหลังถ่วงมา3ก้อน วิ่งไปกะพือไปเกิน120สั่นเจ้าเข้าเลย :P ล้อนอกยี่ห้อแพงๆกับยางนอก ผมเคยเจอไม่ถ่วงแม้แต่จุดเดียวอยู่1ล้อ ชุดเดียวกันอีก3ล้อถ่วงแต่น้อยมากจุด2จุด